TTBC16 – Hạng mục Bo mạch chủ

QuanNDD
27/1/2017 2:12Phản hồi: 33
TTBC16 – Hạng mục Bo mạch chủ

Không nằm ngoài dự đoán khi cả 3 thương hiệu hàng đầu về bo mạch chủ (mainboard) là Asus, GigabyteMSI đều nhận được nhiều bình chọn và bỏ xa các hãng còn lại. Cụ thể trong tổng số 3.465 lượt bình chọn thì có đến 44,21% dành cho Asus, 26,84% cho Gigabyte và MSI chiếm 21,73%.

Trong khi đó, AsRock giữ vị trí thứ 4 với 5,54%, kế tiếp là Intel đạt 1,21% và những hãng còn lại như Biostar, Foxconn, Supermicro, ECS, EVGA đều không vượt quá con số 0,1% tổng số lượt bình chọn.

Cũng cần lưu ý với các bạn là Intel đã ngừng sản xuất bo mạch chủ máy tính cá nhân sau khi ra mắt kiến trúc Haswell để tập trung nguồn lực vào những thế mạnh khác của hãng. Foxconn là đối tác gia công (OEM) cho những thương hiệu khác chứ không hướng đến việc sản xuất sản phẩm dành cho người dùng cuối. Tất nhiên nội dung bình chọn do các bạn tự chọn vào và kết quả thống kê mình dựa hoàn toàn vào đó.

Tương tự Supermicro chủ yếu hướng đến thị trường máy chủ, máy trạm. Tại Việt Nam, thông qua nhà phân phối thì hãng cũng chú trọng hơn vào nhóm người dùng gia đình và game thủ qua loạt bo mạch chủ chipset H170, Z170 và X99 Express trong thời gian gần đây.

Về sản phẩm cụ thể. MSI Z170A Gaming Pro dẫn đầu bảng xếp hạng với 12,76%. Tiếp đến là Gigabyte GA-Z170X Gaming 7 chiếm 12,76% và xếp vị trí thứ 3 là Z170-Pro của Asus với 9,64%. AsRock cũng có mặt trong bảng tổng sắp ở vị trí thứ 7 với mẫu bo mạch chủ chuyên game Fatal1ty Z170 Gaming K4.

Mẫu bo mạch chủ B85-Pro Gamer của Asus cũng được đánh giá cao với số lượt bình chọn tương đương Gigabyte Z170X-Gaming G1. Tuy nhiên B85 thuộc dòng sản phẩm giá rẻ, không chỉ hạn chế khả năng ép xung mà cả tính năng hỗ trợ lẫn số cổng kết nối thiết bị ngoại vi.
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

MSI dc cái hậu mãi và chất lượng vào dạng tốt, đang xài Z170A Gaming M5 rất ok
Chưa thấy quà đâu nhỉ
monopolyzzz
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cực thích hàng EVGA. Tiếc là ko có hàng chính hãng ở vn
asrock xài k ổn định lắm, có dùng xài tốt, có dùng mua 5 cái hư hết 2 cái trong năm đầu tiên, bảo hành thì siêu tệ
Gõ MSI thì nó toàn gợi ý sẵn MSI Z170A Gaming Pro mặc dù muốn bình chọn MSI X99A Gaming Pro Carbon :p
Asus sao lại đứng đầu nhỉ ? . Giga hoặc MSI đứng đầu mới phải chứ ???
@OumaShu giga mình thấy ít người dùng bỏ xừ , lúc cắm loa + tai nghe cứ phải cài cài mà nó k tự chuyển ( dùng thử 1 máy của ô a họ xong từ đó về sau k bgio chọn :d giờ kb còn kiểu đó k )
Msi thì hàng nét dùng là chủ yếu vì mua hay được tặng kèm chuột vs bàn di , đỡ được 1 khoản kha khá
@OumaShu Asus tại sao ko được đứng đầu hả bạn? chắc bạn ko biết Asus nó đứng top 1 TG thị trường mainboard bao nhiêu năm nay đâu nhỉ?
waitingluv
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đag xài em Asus B85 Gaming hị hị.
brother7
ĐẠI BÀNG
7 năm
Foxconn có sản xuất mainboard và main Foxconn rẻ mà rất tốt. Vậy mà k ai vote hết sao?
nhoclovely26
ĐẠI BÀNG
7 năm
sao mấy cái ttbc này ko nằm hết 1 mục nhỉ, mấy ngày nay lướt gặp miết

lượt view mấy mục này rất thấp (ít ng quan tâm) mà cứ gặp hoài
thoang01
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bình chọn đăng kiểu này để lm j. Toàn câu view là chính thôi hả mod. Nếu muốn bổ ích thì phải phân loại theo mức giá, hoặc kích cỡ.
thanhtam788
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thoang01 Bình chọn để kiếm lộc đầu năm thôi bạn 😁
bạn đã xài foxcon chưa hay chỉ nghe nói, mình làm nét, mua 10 cái năm đầu rớt hớt 4 cái, năm sau rớt thêm 4 cái, bảo hành có cũng như không như lừa đảo. vậy tốt cái gì đây ?
hatmuaden
ĐẠI BÀNG
7 năm
Về khoản này mấy anh Đài loan bá nhất rồi...
poorman_198x
ĐẠI BÀNG
7 năm
Năm mới chúc ae tinhte sức khỏe, phát đạt. Nhân đây e muốn nhờ ae tư vấn giúp e cái này tý. E muốn lắp 1 bộ PC ( ko bao gồm màn, chuột, bàn phím ) khoảng 8 triệu. Nhu cầu là chơi game fifa online 3, học exel, tiếng anh. Thank ae. 😁
@poorman_198x Bác check inb cái nhé
Main xưa giờ cũng chỉ là sân chơi của 3 anh kia mà. Mình đang góp 1 MSI. 😁
Asus luôn có lợi thế về giá trên nhiều mặt trận. :rolleyes:
Bạn thử tham khảo cái này xem. Máy của mình lắp cách đây nửa năm. Tùy nhu cầu có thể thêm bớt. Giá bây giờ cũng hạ đôi chút rồi.
PC calc.PNG
poorman_198x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@LRA Cho e hỏi thêm là cái SSD chỉ nên dùng để cài win thôi phải ko ạ. Còn nhạc, phần mềm, video lưu trên HDD hả bác ?
@poorman_198x Ừ. SSD cài Win & phần mềm, chơi game & làm việc (những việc cần tốc độ). HDD làm kho chứa.
Nếu bạn không phải di chuyển thường xuyên (ở nhà cố định) thì mua HDD thường. Còn không (ở trọ) thì mua HDD gắn ngoài.
@poorman_198x các thứ bác cứ cài hết vào ssd ý , giờ ssd đời mới ngon r copy full 99% tốc độ vẫn ksao mà , HDD dùng để lưu các thứ thôi 😆
Máy mình dùng mỗi ssd 120gb 😃) còn chả lắp cái hdd cũ vào 😃) k cần thiết lắm với ng lưu ít các thứ như mình :3
1 SSD 120gb + 2 usb 16gb ( lưu 2 cái mất đỡ lo ) với mình là đủ :3
poorman_198x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@facebook001 Hi. Cách của bác hay ghê. Cần 2 cái usb là đủ. Sau này nhu cầu lưu trữ cao mua HDD cũng chưa muộn nhỉ. 😁
@LRA asus mà có lợi thế về giá? main của thằng asus lúc nào cũng đứng top về giá thì có
mà bạn nói main xưa giờ sân chơi của 3 anh kia thì sai bét, chính xác chỉ là sân chơi của Asus và Gigabyte thôi nhé, 2 thằng này doanh số của nó gấp 3 lần 2 thằng đứng sau là Asrock và MSI trên toàn TG
hwangjiang
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình thấy giữa Gigabyte và Asus thì Gigabyte bền hơn, sau này có mua thì mình cứ chọn Gigabyte mà chiến thôi, có lẽ do Asus tham gia sx nhiều mặt hàng quá nên không kiểm soát hết (router, smartphone, smartwatch)
tình cờ vớ nhầm hàng lỗi rồi người việt nghèo sẽ tẩy chay thương hiệu thôi ! chứ cả 3 đều tốt cả !
thienfind
ĐẠI BÀNG
7 năm
vẫn đang xài z97-d3h tốt chán
main asus trước giờ vẫn ngon , nhưng giờ giá chênh lệch quá nhiều
giá 1 main 2 khe ram của asus còn cao hơn cả main 4 khe của msi 😁 3 cái trc dùng asus đến máy hiện đang dùng chuyển qua msi để lấy số tiền chênh lệch mua thêm cái quạt chip nhìn cho đẹp kaka :3
Giờ còn bỏ 2tr5 ra mua 750 Ti.

Kém cỏi cứ phải đổ thừa. Gigabyte mà bảo ít dùng thì Iphone chắc cũng chả ai dùng :-s
@giangvo200837 Lần đấy còn định không mua vì tính dùng onboard. Nhưng nghĩ lại có vẫn tốt hơn, biết đâu khi cần thì dùng được.
Máy mua về vẫn để đấy, 1-2 tuần mới mở 1 lần. Còn lại mọi việc vẫn làm trên laptop 8 năm tuổi siêu cùi, kể cả lên Tinhte. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019