Tự đánh bóng viền thép iPhone X, sau một năm sử dụng vẫn như mới!

Mikeknowsme
12/3/2019 6:5Phản hồi: 148
Tự đánh bóng viền thép iPhone X, sau một năm sử dụng vẫn như mới!
Khung viền bằng thép không gỉ của iPhone X/XS/XS Max rất dễ trầy xước, hành động chúng ta bỏ iPhone vào túi quần cũng gây ma sát và dễ là nguyên nhân chính, hoặc xài ốp lưng bụi sẽ đóng lại ở xung quanh viền máy cũng gây trầy. Đặc biệt với bản màu silver, thép được gia công không phải mạ một lớp màu nào lên, qua đó chúng ta có thể tự đánh bóng nó dễ dàng mà không sợ hư hại.

Mình đang xài iPhone X màu silver được hơn một năm, mình đã tự đánh bóng 2 lần mỗi khi cảm thấy nó trầy và không còn bóng bẩy nữa. Mình xin chia sẻ cách tự đánh bóng nhanh, dễ dàng cho những ai đang sử dụng iPhone X/XS/XS Max màu silver (nhớ chỉ có màu silver là đánh bóng được thôi nhé)

Vật dùng gồm có:
  • Tuýp đánh bóng inox Metal Polish của Đức, mình mua ở các cửa hàng bán vật liệu xây dựng. Nếu có loại của hãng khác cũng vẫn được.
  • Một ít khăn giấy (Không nhất thiết phải dùng khăn Micro Fiber)
  • Một cuộn băng keo giấy
đánh_bóng_iphone_x_tinhte_2.jpg đánh_bóng_iphone_x_tinhte_3.jpg
Trước khi xử lí đánh bóng, viền thép xước dăm rất nhiều, đặc biệt nó bị mờ​

đánh_bóng_iphone_x_tinhte_5.jpg đánh_bóng_iphone_x_tinhte_6.jpg đánh_bóng_iphone_x_tinhte_7.jpg
Dùng băng kéo giấy dán những vị trí như khe chọt SIM; khe gạt chế độ rung; dãy loa và cổng Lightning phía dưới. Phải bảo vệ những chỗ này để tránh trong quá trình chùi phần kem đánh bóng sẽ chui vào rất khó lấy ra, thậm chí gây hư hại.

Nếu kĩ hơn nữa, nên dán luôn các phần mép màn hình tiếp xúc với khung viền và phần loa thoại, camera trước.
đánh_bóng_iphone_x_tinhte_9.jpg đánh_bóng_iphone_x_tinhte_10.jpg
Tiến hành đánh bóng! Chỉ lấy một chút kem bôi vào khăn giấy, và trải đều mỏng trên phần khung thép, sau đó dùng phần khô trên mặt khăn giấy chà mạnh tay lên khung thép.

Đánh một lúc sẽ thấy phần khăn giấy đen xì, đây là điều bình thường. Sử dụng tiếp mặt khác của khăn giấy rồi chà lên.

Chú ý đánh kĩ ở 4 góc máy, nhớ luôn vuốt mép băng keo để tránh phần kem chui vào

Trước và sau khi đánh bóng​

Quảng cáo

Một lúc là xong, viền thép đã như mới trở lại, bóng bẩy hơn. Tất nhiên xước dăm vẫn còn chút ít nhưng nhìn bên ngoài thì rất khó thấy, mục đích của việc đánh bóng là để sáng bóng mà 😁 Nhớ lấy nước rửa, iPhone 8 trở lên là đã có chống nước rồi nên cứ vô tư, hoặc lấy khăn thấm nước và lau kĩ lại phần viền.

Với cách này, bạn cũng có thể tự làm mới viền thép của Apple Watch bản Stainless Steel, hoặc tất cả vật dụng xung quanh bằng thép không gỉ nói chung.

Chúc bạn thành công!

Quảng cáo

148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nam_72
TÍCH CỰC
5 năm
Cám ơn bạn, X grey đúng là xài 1 thời gian xuất hiện vết ố nên mình tính dùng cách này nhưng không biết được không. GIỜ yên tâm rồi
Bình Khang
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nam_72 bác mua bút lông dầu màu đen rồi chấm lên chỗ xước, không đẹp lắm nhưng cũng đỡ hơn thấy mấy đốm trắng khó chịu.
@Bình Khang rồi cầm vô cái tay mình nó lèm nhem lun, tự dưng có đốm đốm vui hen 😁
Bình Khang
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vũ Huy Vũ bút dầu (permanent mảker) chứ có phải bút lông viết bảng đâu mà đụng vô dính liền, sợ dính thì chấm xong dán ppf lên.
@nam_72 Có cách nào đánh mấy cái xước dăm trên kính màn hình không nhỉ các bác
i2Bi
CAO CẤP
5 năm
Màu khác làm được k thớt.
bilyntth
TÍCH CỰC
5 năm
@NTN.PF Màu khác sau khi đánh sẽ về nàu silver nhé ,hjhj
lovanten
TÍCH CỰC
5 năm
Chỉ màu trắng thôi ạ. Công nhận sài con X này cảm giác như sài con iphone 4 ngày xưa, dùng mãi mà nó chả xấu đi tí nào, xước xác làm tí kem đánh đồng vào là viền lại bóng loáng như mới.
@lovanten Chuẩn, tớ chả ốp iết cm gì hết 😁, đẹp long lanh
@lovanten Cái khung nó cứng đập vỡ đầu ấy chứ😆
Nhìn bác trét nhiều ác 😆
kenioo
TÍCH CỰC
5 năm
Chỉ bóng và sáng hơn thôi. Chắc xước dăm vẫn còn bác ơi. Cho dù có ốp kỹ cũng vẫn xước. Mới mua về tiếc lắm nhưng rồi kệ m e nó luôn.
@kenioo xước lông mèo mà chà kỹ là mờ đi hết bác nhé. Xước sâu thì chịu
@kenioo Nó chỉ cần bụi chui giữa ốp vs khe là xước dăm ah, giữ kiểu nào cũng xước, nếu làm khung mờ thì khó xước nhưng lại ko đẹp😃
phuongnam09
ĐẠI BÀNG
5 năm
Điện thoại thôi mà, có cần chi ly quá thế không các thím?
Vinh Gemini
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phuongnam09 Chia sẻ kinh nghiệm thôi, bác nào làm thì làm, k làm thì thôi chứ có gì đâu mà chi li thế bro
@phuongnam09 ĐT vài chục triệu khác ĐT vài trăm nghìn.
@phuongnam09 Nh ng thấy xước là ko chịu dc. Thì bởi vậy nên ms có cái metal polish đó, thế là chi li huh bác😃
cuticuti
TÍCH CỰC
5 năm
Kem này là 1 dạng mài mòn mạnh.Nếu muốn xóa tận gốc xước dăm thì có thể mua giấy nhám nhật thật mịn xả bay vết xước rồi mới đánh bóng.
@cuticuti Chuẩn man! Mua giấy các loại giấy cỡ 1500 - 2000 chà cho hết xước rồi đánh bóng.
Cũng giống như đánh bóng nhựa thôi, nhưng lâu công hơn xíu.
SilverA
TÍCH CỰC
5 năm
@cuticuti Bạn nhầm rồi. Mình dùng cái này đánh bóng đồng hồ và các vật dụng kim loại khác suốt (bất kể kim loại nào miễn ko có sơn phủ). Thành phần chính của nó là oxit nhôm. Ngoài đánh bóng ra nó còn giúp chống ôxy hóa luôn đó. Bản chất nó không phải là mài mòn để xóa vết xước mà chỉ là làm sáng bóng vết xước lên đồng màu với nhau nên ta ko nhìn thấy vết xước nữa chứ vết xước vẫn còn ở đó (dù là xước dăm, soi kỹ sẽ thấy). Bạn sợ mài mòn mà còn xui đánh giấy nhám. Đánh giấy nhám còn mòn kinh nữa mà lại chưa chắc đều nhau cũng như mất công sức nhiều hơn. Ngoài ra 1 số sản phẩm dạng kim loại mờ cũng ko nên đánh vì đánh xong nó sẽ sáng bóng chứ ko mờ nữa. Vậy thôi!
@SilverA Chuẩn bác, mấy con đồng hồ thép 316L đánh bóng là sáng choang lun. Nh ng vẫn ko biệt dc đánh bóng vs chà nhám, bản chất hoàn toàn khác nhau. Xui dại còn xước sâu hơn nữa😃
nguulangx1
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái này ko cần nhiều kem vậy đâu. Bác cho 1 ít vào khăn giấy, trải nhỏ nhỏ ra, đánh xíu là bóng rồi, e còn ko thèm dùng keo dán vẫn ngon đây. 😃
Đã đánh bóng trên xsm màu vàng và thành công.
@chavalier Ko có chuyện đó đâu :v
@Đạt Phít Một Mình xài trần ko dùng ốp. 1 thời gian rồi thấy nó vẫn đẹp nét 100%, chỗ mình dán ko bị đường mép keo, hay chỉ đen gì luôn. Quan trọng là tay nghề người dán . Có chỗ vừa mới dán xong nhìn đã xấu, nham nhở rồi 😁
@Akay Nhím Bác đánh nó ko tróc màu vàng à. Đánh như bài trình bày luôn ạ.
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
4 năm
@Akay Nhím Bác ơi chỗ lỗ loa và khay sim bịp lại thì đánh sao được nhỉ?
màu trắng sau sườn nó xước dữ quá nhìn kinh luôn
Hàng chất lượng cao có khác. có tính năng tự làm mới luôn😁
Thực ra thì cái này chỉ dành cho những ai cần hình thức thôi chứ đã dùng iphone thì cái cốt là IOS . Mình thì ko quan tâm lắm chầy xước kệ nó , đến màn chả thèm dán , ko ốp lưng luôn , tối về cắm sạc sáng rút ra 😁 .
dohoiah
TÍCH CỰC
5 năm
@uthalinh Thì cũng giống có ng ra đường tóc tai, quần áo gọn gàng, có người thì tóc tổ quạ, quần áo lượt thượt thôi
minhchinmc
TÍCH CỰC
5 năm
chả bù cho đội sam
rongpika
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minhchinmc Đội dùng samsung chắc đang sốt ruột chờ cái viền nó xước để áp dụng thử mà nó ko chịu xước, nhọ thế
@minhchinmc Ng ta vứt trc khi nó kịp xước, đỡ công đánh bóng, ss bik lo cho ng dùng mà=))
@Barbatos Lại khối thằng nhặt ý nhỉ. Shit còn có chó nó thèm nữa đấy bạn ạ. Phán như thần.
@Ngọc Tùng Bg chắc ăn shit quen rồi, loại này tôi k đỡ dc😃
LaptopK1
TÍCH CỰC
5 năm
Ốp cover đại pháp, full luôn
@LaptopK1 e dùng ốp lót nhung vẫn xước như thường
Cái này dùng đánh răng đc không 😁
buihai
CAO CẤP
5 năm
@navy.seal Đc nhưng tác dụng nhẹ thôi làm sao bằng đồ chuyên dụng đc
@navy.seal bác có thấy ai lấy thuốc chống thâm liền sẹo đi oánh răng k😃 nó là thuốc chống thâm liền sẹo cho kim loại đó haha
rongpika
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thép không gỉ trên iphone có phải là loại inox304 mà mình vẫn dùng trong nhà vệ sinh để chống gỉ không nhỉ. Thấy bóng loáng
@rongpika 304 tính keo cân bác ơi 😆
@rongpika Chắc dùng thép 316L như thép đồng hồ cơ hiện nay, inox 304 không được cứng như thép này
@rongpika Theo tính chất thì là thép 316L, thép này cứng, dễ đánh bóng. Thép này phổ biến trong chế tác đồng hồ do kháng ăn mòn cao, lại đẹp. Thép này hiện nay chỉ đứng thứ 2, thứ nhất là thép 904 rolex, thép này là bí mật công nghệ và độc quyền của rolex. Apple chỉ nói là thép dùng trong y khoa nên cũng chỉ suy đoán dựa đặc tính thui😃
@Barbatos Nếu thép y khoa thì chắc là dùng inox 314 và nung khử từ
@Barbatos Nếu là thép dùng trong nha khoa em nghĩ khả năng lớn là 304
Đang xài cái này, công nhận ngon
Xời cứ dán PPF với xài ốp thì mấy cái này k lo 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019