Tự động hóa công việc hằng ngày với Nokia Bots

TDNC
27/3/2010 10:21Phản hồi: 13
Tự động hóa công việc hằng ngày với Nokia Bots
Nokia Bots là một widget miễn phí cho Nokia N97 và N97 mini gồm có 4 tiện ích nhỏ. Các tiện ích này sẽ thay bạn thực hiện một số công việc quen thuộc như tự động chuyển sang chế độ im lặng khi vào phòng họp, tự tạo đường dẫn đến các phần mềm thường dùng ở ngoài màn hình chờ, nhắc nhở người dùng cắm sạc vào máy khi gần hết pin và bạn cũng không cần phải tự tay đặt đồng hồ báo thức nữa.

Do Nokia Bots là một widget nên bạn phải dành cho nó một chỗ trống bên ngoài màn hình chờ (homescreen). Nguyên tắc hoạt động của Nokia Bots là dựa trên việc thu thập các dữ liệu và thói quen sử dụng điện thoại hằng ngày của người dùng để máy tự "học hỏi". Khi đã "học" xong hay thu thập đủ dữ liệu cần thiết thì sau này chương trình sẽ tự động thực thi lại các công việc đó dùm bạn vào những lúc cần thiết. Vì vậy mà sau khi cài đặt, bạn cần dành ra vài ngày để chương trình thu thập dữ liệu. Khi thấy có chữ Ready nghĩa là máy đã thu thập xong.

4 chức năng chính của Nokia Bots:
1. Profile Bot - Tự động thay đổi chế độ chuông
Tự động chuyển máy về chế độ im lặng khi vào cuộc họp và chuyển về lại chế độ bình thường khi cuộc họp kết thúc. Hoạt động dựa trên các dữ liệu cuộc họp được bạn thiết lập trong ứng dụng Lịch (Calendar) của điện thoại.

2. Alarm Bot: Tự động đặt báo thức
Tự động chuyển máy sang chế độ im lặng khi bạn đi ngủ và không quên đặt luôn báo thức buổi sáng cho bạn.

3. Shortcut Bot: Mở nhanh các ứng dụng thường dùng
Dựa vào số lần bạn mở các chương trình ứng dụng trên điện thoại mà máy sẽ đánh giá bạn thích hay thường xuyên sử dụng phần mềm nào, sau đó tự động đưa các chương trình đó ra thẳng màn hình chờ để bạn có thể truy cập nhanh đến chúng khi cần.

4. Battery Bot: Nhắc nhở sạc pin khi cần thiết
Sẽ thật phiền phức khi mỗi sáng thức dậy bạn thấy chiếc điện thoại của mình cạn sạch pin mặc dù tối qua pin vẫn còn nhiều. Với Battery Bot, máy sẽ tính toán và dự báo trước trường hợp pin có thể cạn kiệt trong đêm và nhắc nhở bạn cắm sạc cho máy trước khi đi ngủ.

Hiện Nokia Bots chỉ mới tương thích với Nokia N97 và N97 mini, tải tại đây (cần có tài khoản Nokia) hoặc tải theo file đính kèm bên dưới bài viết.

Một số hình ảnh của Nokia Bots:

Quảng cáo

Nguồn: Nokia Beta Labs
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cực kỳ ấn tượng nếu như chuơng trình có thể làm đúng những gì nó quảng cáo...
ồh mình đang cần ctrinh này cho dế yêu của mình !
promano
TÍCH CỰC
14 năm
Thật tiếc là mới chỉ có N97...
Mình thì toàn S60v3 thui... Chắc sẽ có ngay ý mà 😁
ubeo
TÍCH CỰC
14 năm
Chưa có cho dòng s60v3 à / bùn nhỉ
sao mình nghe tới n97 mà hông có mún dùng nữa. mặc dù em hủm có tiền mua n97 thiệt. nhưng níu có tiền em sẽ mua Milestone.
trando
TÍCH CỰC
14 năm
sao cùng version mà 5800 chưa có nhỉ?
atrang
ĐẠI BÀNG
14 năm
Quả thực nếu chương trình có thể thực hiện trơn tru những tính năng như quảng cáo (trừ cái chuyển Profiles có thể dùng soft khác có lâu rồi) thì Nokia lại tăng doanh số bán rồi!
Thực sự quá ấn tượng!
Y-DraGon
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tiêu đề rất hấp dẫn nhưng đọc bài viết thấy dành cho N97 -> ctrl + W
haiboy2091
ĐẠI BÀNG
14 năm
đã cài thử cho N86 .....===>>> kết quả ngoài mong đợi, máy đơ. 😔( .....khắc phục : tháo pin ra khởi động lại vào xóa gấp ;)) đúng là điếc không sợ súng =))
s2u
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hay quá, vote 1 phiếu. Dùng thử xem sao ;)
quả thật là dùng rất ấn tượng - cái này hay ra phết - cảm ơn các bác nhé em vẫn đang ở chế độ learning, chắc ngày mai thì ready
chủ topic có thể nói rõ cách cài được không.
Cái này thật hữu ích....................

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019