Ubuntu, SUSE và Fedora sắp được mang lên Windows Store!

Duy Luân
12/5/2017 0:59Phản hồi: 139
Ubuntu, SUSE và Fedora sắp được mang lên Windows Store!
Sẽ không còn phải vất vả cài hàng tá công cụ để phát triển phần mềm, không phải dành nhiều thời gian cấu hình cho máy Windows khi cần xây dựng web và hệ thống server nữa, cũng không cần xài thêm một cái máy Linux riêng. Anh em developer, xin thông báo với anh em rằng 3 bản distro Ubutu, SUSEFedora sẽ cho anh em tải về ngay từ Windows Store hoàn toàn miễn phí. Bộ command line này có đầy đủ chức năng mà anh em kì vọng (trừ giao diện desktop) vì nó là cả một môi trường ảo hóa chạy song song với Windows với đầy đủ tính năng của Linux. Việc mang những công cụ này lên Windows Store còn có ý nghĩa với Windows 10 S vì Microsoft sẽ dễ bán được máy hơn cho các trường dạy khoa học máy tính và sinh viên khối kĩ thuật nói chung. Chưa rõ thời gian cụ thể để ba bộ shell này xuất hiện trên Store, hi vọng Microsoft sẽ sớm cho chúng ta biết thông tin này.

Nguồn: The Verge
139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Windows Store càng nhiều app thì khả năng sống sót của Windows 10 Mobile càng cao 😁
huy639
ĐẠI BÀNG
7 năm
@BlackBerryz nếu không phải app dạng universal thì cũng bằng không bác à :D
e đang xài Windows 10 mobile và cảm thấy cuộc sống thật đơn giản :D:D:D
99v9.9999
TÍCH CỰC
7 năm
khi nào thì có trên CH Play vậy ?
@99v9.9999 Chắc không có đâu. Nhớ hồi MS Build là MS muốn chung nhà với Linux. Nghĩ vậy thôi chứ không thể chắc chắn được.
lí do mình dùng mac là terminal 😁
nsmks94
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tobe2405 Chuẩn cái terminal emulator của thằng macOS quá ngon!
gaucon3503
TÍCH CỰC
7 năm
@nsmks94 Cũng thường thôi, ăn được mỗi Window.
Mà terminal của Mac ghét cái là ko có phím tắt về đầu dòng hay cuối dòng.
@gaucon3503 bạn có nhầm ko vậy. Terminal của linux nói chung (kể cả MacOS) đều có Ctrl + A để về đầu dòng và Ctrl+ E về cuối dòng mà.
nsmks94
ĐẠI BÀNG
7 năm
@gaucon3503 Ctrl + A/Crl + E mọi trường hợp (cả terminal lẫn text editor)... khi dùng Tmux/Emacs/VimShell thì còn nhiều cách khác nữa.. cái j cũng có phím tắt hết á...khi dùng Linux với macOS thì cuộc sống của em là trên Terminal rồi bác ạ...hầu như không dùng đến chuột :v
seabear1
ĐẠI BÀNG
7 năm
Dùng được với vagrant thì quá ngon cho đội lập trình 😃
@seabear1 Dùng ngon luôn bác 😁
kỳ này qúa nhiều cái hay. khoái nhất cái onedrive và app itune. cả cái làm fim nữa. CEO Ấn đẳng cấp.
mong là theo sau apple itune thì sẽ có thêm nhiều app khác lên store để winphone có cửa sống
@nguyenmanh287 ủa itune có trên win store rồi hả bác? Thật vậy để mai mình lên win 10 lun coi 😁
chuotlang94
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thằng khôn Chưa nó mới có tin tức là sẽ đưa itune lên store kiểu post ứng dụng exe sang store thôi chứ không phải kiểu app universal bác ạ
vâng thưa các bạn,app "MAC OS" đã được apple đưa lên windows store,từ bây h người dùng có thể tải trực tiếp miễn phí,app giả lập chạy song song vs hệ điều hành win và có đầy đủ tính năng của một os. 😁 có thêm cái này nữa thì win sẽ là BIG MOM của thế giới🆒
giuloihua
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hiệp sĩ kanzaki phải đăng nhập để like cho bác :v
skivn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hiệp sĩ kanzaki thực ra thì cái vmware mình có chạy macos sierra trên nền windows đc mà :v
thật. không. thể. tin. nổi :O
Little Chick
ĐẠI BÀNG
7 năm
Từ ngày có bash trên windows, mình đã quên luôn cmd =]]
enderphan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Little Chick powershell?
truongan106
ĐẠI BÀNG
7 năm
đã thử cài ubuntu không dưới 10 lần từ trước giờ nhưng vẫn ko thể làm quen được với nó 😔
@truongan106 Em lại thích dùng ubuntu hơn
từ ngày anh CEO mới lên, nhiều đổi mới thật
cái này thì các bác lập trình thích thôi, còn dân đen mù tịt như em thì bình thường
cái ubuntu kia là cài song song luôn à các bác?
egoz
ĐẠI BÀNG
7 năm
tốn tiền bản quyền. mua mẹ linux ngay từ đầu
@egoz _ Cũng ko thể nói như vậy, bây giờ rất nhiều OEM họ bán máy kèm win luôn chứ có phải mua win lẻ đâu vì giá mua bán buốn rất rẻ ( mình ko nhớ chi tiết vì tùy OEM nhưng hình như chỉ 10 20$ mỗi máy nếu làm số lượng cực lớn ... ), giờ ko nhiều máy bán kèm linux, máy ngon toàn chạy win ( hoặc mac ) cả ...
_ Quả này là M$ đi đúng hướng rồi nhé, hoan hô 2 tay 2 chân 1 chân giữa 😁
cái em cần là làm lại cái ứng dụng fb làm sao để nó không bị lỗi font nữa :/
@penetration ko biết sao chứ lên Creator rồi giờ xài lại thấy ngon, có tính năng đọc báo luôn rồi đấy, bấm vô share của tinhte tự nó hiện ra bài
knnhubi
TÍCH CỰC
7 năm
Không ăn thua nhé...
Công nhận từ ngày có Bash mình không cần tốn 10 GB ổ cứng để cài Ubuntu trên máy ảo nữa 😁
@chuotlang94 giản lược cho b: bash cũng là shell thôi, đưa path cho nó là nó chạy dc nhiều file cùng lúc, hết :rolleyes:
chuotlang94
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tyller end Em cũng có nói gì đâu.
Bác hỏi shell là gì thì em trả lời thôi chứ trước đó bác có cho em biết bash là gì đâu mà em nói giản lược được bash cũng là shell :oops:
@chuotlang94 thấy b có vẻ biết shell nên m giản lược cho b dễ hiểu thôi, chả có gì đâu :rolleyes:
quanqw
TÍCH CỰC
7 năm
@Nguoi tinh nguyen
Powershell có gì mạnh vậy bạn.
Quá đã luôn rồi, nhớ lại lúc trước học một máy tính là có VMWare chạy máy ảo, mở lên biết bao nhiêu hệ điều hành trong đó: CentOS, Ubuntu, WinXP, Win7... rồi mấy cái hđh mã nguồn mở mà giờ ko nhớ tên và ko biết có còn ai xài ko nữa
chưa thấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019