Vài suy nghĩ về “Đồ cũ Nhật” hay “Đồ bãi Nhật”

Nam Air
14/7/2017 0:41Phản hồi: 1.463
1.463 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hdtuan87
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác nào viết bài này có vẻ tìm hiểu chưa kĩ rồi. E mua điều hoà giá 6tr cả công lắp hãng daikin 2 chiều inverter máy chạy êm mát sâu ko bị khô da. So với con daikin mua mới 12tr thì dùng êm hơn, đỡ khô da và con máy mua mới vừa hết bảo hành thì bị hỏng phải thay main hết 800k
luuvycuong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hdtuan87 cho địa chỉ mua máy lạnh dc không bác? mình đang tìm mua 😃
hdtuan87
ĐẠI BÀNG
6 năm
@luuvycuong +84 98 4524485 bác alo cho số này xem còn ko. A này bán toàn hàng qua tuyển chọn thôi nên nhanh hết lắm. Cửa hàng tận thái bình cơ.
Người Việt Nam nghèo quá, hàng chất lượng tốt xấu như thế nào cũng có người mua. Nên hàng hoá rất đa dạng từ hàng có chất lượng kém đến chất lượng cao. Ở Nhật trình độ và mức sống của học cao, yêu cầu hàng hoá phải chất lượng tốt nhất, nên các hãng sản xuất phải thi nhau làm những sản phẩm tốt nhất mới bán được cho dân chúng của họ (các hãng này chỉ sản xuất hàng và bán trong nước, không bán ra nước ngoài). Do vậy mà mới có hàng nội địa tốt như ta thấy. Tội cho người Việt Nam trình độ thấp, công nghệ thấp, đời sống bị tụt hậu... nên phải chịu như vậy.
Hoanganhzip
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mọi thứ nó phản ánh vào giá cả rồi!
Đang xài con Dell Latitude 6510 hàng bãi Mỹ giá 8 củ. Mấy con hàng mới, mua ở VN giá 16-24 củ tạch lên tạch xuống thanh lý hết rồi =)))
MinhDuclx
TÍCH CỰC
6 năm
@Tiêu Đời Con VN 16-24 củ mà bạn sài tạch cũng hết BH. Vậy thì con mới mua kia lấy gì dám chắc, đường dài mới biết sức ngựa bạn ơi. Đừng thấy mới vài tháng sài ngon ơ là nghĩ ngon suốt đời, nhất là đồ điện tử tỷ lệ chết hên xui lắm (ko hãng nó lập ra cái BH làm gì !!! nếu bạn theo sát ngành hàng máy tính sẽ thấy 1 số linh kiện thời gian bảo hành cứ vài năm lại nhẩy múa lên xuống : lúc 1 năm, lên 2 năm rồi lên 3 năm rồi tăng lên 5 năm, tựnhiên 1 cái đùng giảm còn 2-3 năm, có cái rút còn 1 năm luôn, rồi 1 thời gian cái tăng cái giảm còn đều 2-3 năm).
bourne6372
TÍCH CỰC
6 năm
Để dành tiền mua cái bếp từ 2nd 1tr8, người bán nói hàng ngon,bổ, rẻ...xài 3 hôm bị không nhận từ,bác chủ cũng lịch sự,cho mượn cái bếp khác xài đỡ,vừa gắn vô chưa được 10 phút.....khét nghẹt
Thôi thì nghĩ do đồ rẻ tiền nên nó vậy,bù tiền thêm lấy cái 6tr...được 1 tuần nút bấm nhảy tứ tung...ngán quá chịu hết nổi ,em chơi luôn cái bếp mới giá 10tr...giờ phẻ re
Cái sự nghiệp chơi đồ 2nd ngon bổ rẻ của em đó mấy bác ??
beakjiyoung
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bourne6372 Em cũng như bác, giờ mua là chơi hàng mới, méo cần biết quảng cáo ngon lành cơ nào. Đồ mới mình xài mới đã
bourne6372
TÍCH CỰC
6 năm
@beakjiyoung Giờ mà loa đài ,điện thoại,hay đồ điện tử ,có tiền thì mình chơi đồ mới 100%,không có thì tìm mua lại của người xài họ bán,chứ ngán mấy cái 2nd + hàng xách tay giá rẻ lắm rồi
bourne6372
TÍCH CỰC
6 năm
@beakjiyoung Còn điều hòa bãi, mua của "người quen" thân thiết đàng hoàng, mua 1 tháng sửa hết 4 lần, xài chắc đc cao lắm 1 tuần là cùng, đến khi chịu hết nổi, hỏi trả lại mình chịu lỗ, "người quen" trả lời một cách phũ phàng,"BÊN EM KHÔNG THU LẠI MÁY CŨ ANH ƠI", chuyển qua xài hàng mới Toshiba, được 5 năm hư, nhưng cũng vui... Vì khỏi phải lằng nhăng sửa tới sửa lui...giờ em ngán đồ bãi tới tận cổ,duy nhất chỉ được cái nồi cơm IH là còn ổn thôi
12345w
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đang sài điều hòa Gree mới kính cong,thơm phức 100%,made china chính hãng,mát lạnh êm ru không khô da tý nào ???
dx82
TÍCH CỰC
6 năm
Kết luận: ĐỪNG BỎ TIỀN RA MUA RÁC VỀ DÙNG!
12345w
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dx82 Rác mà cũng đắt ko rẻ đâu bạn,thế mới biết ngành kinh doanh hàng tái chế lợi nhuận nhue thế nào.
songhiend
TÍCH CỰC
6 năm
thử mua máy lạnh rác giá cao của bên mình coi xem có dịch vụ lằng nhằng hàng họ có chán phèo ko D651A053-6BE3-486B-A6FA-73BC8FF01F88.jpeg 50297647-7F52-44AD-9989-8E129CB8F8BC.jpeg 0075957D-18B6-44AE-8422-035F56E16769.jpeg DE3E68C1-46EC-4C01-B5A9-1C4BD90608A9.jpeg CA59C774-93C2-4BC5-81DD-7F486A0E054F.jpeg 42E5B9B6-E8AB-42E9-BA05-CA8402F971EF.jpeg
@songhiend Mình đang định uodate máy lạnh, bác tư vấn thêm cho mình phát nhé 😃 bác hcm luôn đúng ko?
songhiend
TÍCH CỰC
6 năm
tủ lạnh giá chát 10t đến hơn 40trieu nè, quan trọng nơi bán và ng bán thôi 42814B69-D76C-4BF2-8F56-7EBB4DE81714.jpeg E03D1EC2-9B7A-4084-B09E-E9CA8F6F1966.jpeg 1ECCE016-F9B6-49EF-A0F9-8FD46B1B3F44.jpeg AB35BA7D-4ABA-43C7-90A7-E60D49A49F66.jpeg
@songhiend Bác cho xin sdt và fb để liên lạc nhé
Thin_Ngất
ĐẠI BÀNG
5 năm
@songhiend Trả góp thì múc cái....:v
songhiend
TÍCH CỰC
6 năm
sẵn boom luôn 19993E72-3053-4B9E-9D07-67D427C22E68.jpeg CFB43607-E9C0-4B7B-BAC8-0A6BEDA986A5.jpeg FCEA9DE6-738F-49D6-B495-98B70D299C7E.jpeg 1C461730-4F0D-4380-94B8-9AD9B0867D3A.jpeg 35E5EBFB-B15E-4399-9318-634F7F5E032E.jpeg E2FEEC88-CB6F-4C07-AB4F-F6991C033D5C.jpeg D11F9D62-1638-4FFD-AF25-151E386D650C.jpeg 759C21FB-4BAE-4991-B250-C18EFADFB863.jpeg
bourne6372
TÍCH CỰC
6 năm
Nói bác @songhiend đừng buồn,chứ ông nào bán hàng nội địa cũng ca hàng mình là tốt ,là đẹp,là xịn hết,đến khi có chuyênn là phủi tay cái vèo sạch sẽ,hoặc không thì cũng BH một cach miễn cưỡng,riêng em mà ông nào dám cho mượn về nhà( cọc đủ tiền máy),xài 10 bữa nửa tháng,nếu ưng thì lấy luôn,không ưng thì lấy lại đủ tiền hoặc lỗ 100_200k phí vận chuyển thì OK,chứ em thật sự sợ đồ bãi lắm rồi
songhiend
TÍCH CỰC
6 năm
@bourne6372 nói bác đừng sợ riêng e nếu thấy giá e hợp lý hàng họ e đẹp thì chơi chơi ah
bác cần xài món nào e lắp cho bác biết uy tín, e ng thật việc thật kiếm cơm thật nên thanh danh uy tín là hàng đầu dù có thương đau
12345w
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bourne6372 Công nhận cải cảm giác bóc seal hàng mới bao giờ cũng thích,xứng đáng giá trị đồng tiền.
longbungbu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@songhiend Bác inbox Facebook hay phone cho em nhé.
Thím mình hồi 2 năm trước cũng mua 2 cái máy lạnh là đồ cũ của Nhật, hiện giờ xài vẫn tốt lắm. Nhưng lúc nghe chuyện cũng ko để ý lắm nên ko hỏi nhiều. Giờ đọc bài của bạn mới biết đồ Nhật cũ được ưa chuộng thế.

Nhà mình cũng thích xài đồ Nhật lắm. Tủ lạnh, máy giặt, microwave, nồi cơm điện đều là đồ Nhật. Nhưng bố mẹ mình không thích dùng hàng second nên mua mới nguyên. Chỗ mình cũng không thấy ai bán hàng nhật cũ cả nếu ko mình cũng muốn xem thử. Muốn mua 1 máy hút bụi lâu rồi, mà hàng xịn ko có tiền mua, hàng rẻ thì sợ ko đảm bảo chất lượng.
trieutung84
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ko dùng thì ko biết,chứ dùng rồi thì ko sang hàng khác được đâu.tuy cũ nhưng hơn tỉ lần mấy đồ mới cùng tầm tiền...
Em mới mua con máy giặt Nhật đây, xài thấy đáng đồng tiền lắm
longbungbu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giờ mới đọc bài này tự dưng sinh ra mặc cảm rằng mình xài đồ Nhật. Chắc ai hỏi mình dấu kỹ quá. Ngại thật
messileo94
ĐẠI BÀNG
6 năm
@longbungbu hôm trước đọc báo vnexpress, nói là mấy món đồ nội địa Nhật này, có 1 số được mua từ những người già cô đơn và họ mất đi. Có công ty đến thu dọn đồ cũ. Vì người già ko có thân nhân, nên họ mua lại và chuyển các món đồ còn tốt, xuất sang các nước khác như Indonesia, v.v... Không biết VN thế nào! Có khi xài đồ của người đã khuất mà ko biết ^^
longbungbu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@messileo94 Vậy là mình nếu mua đồ nội địa thì có nguy cơ nhà có ma hả bạn
Có vẹo gì đâu phải ngại tui xài đồ bãi rác đây, nói thiệt mặc dù dàn nghe nhạc của tôi là hàng bãi rác nhưng tui thích vì tôi thấy nó quá hay hàng mới đi ngje bao nhiêu giàn bằng giá hoặc mắc hơn chút nhưng nghe ko hợp tai xíu nào, có lẽ do mình bị nghiền âm thanh hành bãu rồi.
MinhDuclx
TÍCH CỰC
6 năm
@vawe S8500 Bạn nói đúng nhưng so sánh hơi khập khiễng.
Các dàn âm thanh bạn nói chắc chắn tuổi đời tính ra là đồ cổ - nên sài đồ rác nầy vừa cũ vừa cổ.
Mà đồ điện tử cổ có 1 ưu điểm là bền vượt trội. Anh em rành điện và công nghiệp hay nói vui với nhau là ...Đồ ngày xưa bền , trâu thế tại ngày xưa còn dỡ , chưa tiến bộ, trình độ khoa học kém quá. Nên chỉ nghiên cứu được để sản xuất sao cho Tốt + Bền thôi. Còn ngày nay vượt trội về kỹ thuật nên họ nghiên cứu ngoài Tốt ra thì còn là Bền trong giới hạn 😁.
Nếu bạn vào 1 số lĩnh vực cao cấp - có những dàn máy mà nó quy định thời gian sài cỡ bao lâu, thì...cứ y như rằng tới tuổi đó là nó không hư nầy cũng hư kia. Đem đi sửa lại về 1 thời gian ngắn lại hư tiếp, không hư bo mạch thì hư cơ,..nói chung là đúng tuổi là nên thay thế bảo dưỡng. Chứ chả như ngày trước cứ bảo 10-20 năm, sài từ đời ông cố tới đời mình nó vẫn phây phây.
Cái này là bàn luận dàn máy nghe nhạc thôi nha.
@MinhDuclx Tui có so con mẹ sánh gì đâu tui nói 1 bộ mới bằng tiền hoặc hơn xíu nghe ko bằng bộ bãi chả đúng nòi ra chứ khập khiễng con me gì, nói chuyện văn vẻ ít thôi.
longbungbu
ĐẠI BÀNG
6 năm
toshiba.jpg Làm đỡ con này dùng, chạy cũng ổn được mấy tháng rồi. So với các nồi chuông khác thì cái lòng nồi nhìn cũng ngồ ngộ ;)
Mình xài nồi cơm từ tiger hàng bãi 5 củ, máy lạnh toshiba 1,5hp 2 chiều hàng bãi với ion, khử mùi, phun ôxy từa lưa, giữ ẩm, auto clean....7 củ, thay cho cái máy lạnh daikin hàng thailand mua mới 3 năm hỏng 2 lần và lạnh khô da, gây viêm họng, máy tạo nano và khử mùi daikin cũng hàng bãi ( được tặng), cặp loa bookself b&w của anh cũng hàng bãi, ampli mucsical fidelity cũng hàng bãi, ampli onkyo cũng hàng bãi, cd pioneer cũng hàng bãi ( bộ nghe nhỏ này của mình cũng khoảng 60 củ, tính luôn tiền dây)
Đồ bãi nếu biết lựa chọn và người bán tin tưởng được thì cứ yên tâm mà mua, vì để đổi lại là hàng mới thì mình tiết kiệm vài chục củ có ấy, ví dụ như cầm 80 củ thì nằm mơ cũng ko mua nổi 1 dàn âm thanh mới mà nghe hay hơn dàn mình.
Tóm lại bãi hay ko bãi thì vẫn là do người dùng có kinh nghiệm và có tìm hiểu nơi bán thế nào, dĩ nhiên vẫn mua hàng mới khi ngại tìm hiểu hàng bãi, nhưng nếu là người có được sự yên tâm từ người bán, có kinh nghiệm chọn đồ thì hàng bãi vẫn rất hời ấy.
Riêng đt thì tớ ko chơi hàng bãi nhé cũ xì nhé, đồ công nghệ thì cứ mạnh nhất mà phang.
@cucucu Con axelo hàng bãi của bác còn ko, mấy món đồ audio của bác khi nào chán chia lại cho em nhé.
@vawe S8500 Axelo ngày xưa giờ ông a chạy, mình qua gần chục đời xe khác rùi, mà ax chạy hơn 90k km vẫn chưa làm máy á.
@cucucu Ui chay cho đến núc nó ko chạy dc nữa mới làm máy chắc 900000km ấy chứ.
waroflorth
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chủ topic thật sự không hiểu về hàng bãi là như thế nào, ra cảng mua hàng đương nhiên bạn phải là người trong ngành, hiểu biết cặn kẽ, ai không biết gì mà ra cảng mua. Như mình đây hiểu biết, mà không làm trong ngành chuyên hàng bãi, muốn mua không biết hàng khi nào về, về ở đâu để mua, nói chi người không biết gì mà ra cảng. Mua hàng bãi hàng cũ giá đương nhiên rẻ hơn đồ mới cùng loại, như chủ topic so sánh các tủ lạnh nhật so cái tủ lạnh VN cùng tầm giá, thì bác chả biết cái gì, so sánh thì phải cùng loại, nói như bác chủ khác gì trẻ con cãi nhau. Ngay cả ở VN cái tủ lạnh 600lit cái thì 8-10tr có cái lên đến vài chục tr, so sánh như bác ai thèm mua vài chục tr,
Tóm lại bạn muốn mua hàng bãi ở cảng bạn cần trong ngành, còn không như mình đây tìm những anh có uy tín trên 5s giá cao nhưng tốt. bạn phải hiểu biết về hàng bạn muốn mua, mình chỉ mong có công ty chuyên bán hàng bãi Mà uy tín và bảo hành tốt như các Siêu thị, dành cho khách hàng không biết gì, dù có mắc vẫn sẽ mua. Muốn mua dàn âm thanh mà không biết gì, lám sao dám ra Nhật Tảo hiến máu, Ở VN vẫn kiểu làm ăn, lừa được ai thì lừa,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019