Dầu nhớt và chăm sóc xe

MinhDaiHT
11/6/2014 18:9Phản hồi: 66.370
66.370 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Haiorn
ĐẠI BÀNG
một năm
Các bác cho em hỏi xe (ab 2022) em đi được 500 km nay em ra ktra định kỳ thay nhớt head có tư vấn em đổ thêm 2 lọ phụ gia như ảnh 600k không biết là có ổn không nhỉ! Em cảm ơn các bác mong nhận được sự chỉ giáo ạ
@T150RC cứ xem như làm từ thiện đi bác, nhân quả tự tính
@Thái Tâm Nghiên mẫu mới kém bốc hơn mẫu cũ nhé bạn, nếu thích bốc thì dùng repsol scooter ma2 mẫu cú nhé, mình dùng thấy hối hận.
@Thái Tâm Nghiêm có bản 10W30 ma2 cho xe số/côn tay không bác?
@toilachi9 có bác, shopee nhiều lắm
Các bác nào "tín đồ cứng" Repsol cho mình hỏi mẫu này năm nào mà giá đắt hơn cả mẫu mới 2022 thế? Dự mua w50 về chạy cho êm nhưng NPP Huỳnh Châu cho mình biết họ chưa từng nhập mẫu này về bao giờ. Phỏng đoán thời gian ít nhất 3 năm nên chất lượng không còn tốt nữa. Không biết nó có bốc hơn mẫu mới không các bạn?
Mới xem lại hai chai repsol nè các bạn. Để ý thấy Có hai loại I+D và R&D. Dùng thì thấy I+D bốc hơn nhiều, mình tìm lại thì các gian hàng họ hết I+D, chỉ còn R&D. Mong các cao nhân vào cho thêm thông tin, mình đang dự định mua lại mẫu cũ dùng.
lo_gi
ĐẠI BÀNG
một năm
Cho mình hỏi xin nhớt dùng cho winner v2 với, mình muốn trải nghiệm các dòng nhớt khác. Hiện đang dùng motul (330k 1 lân thay) . cám ơn các bác
@lo_gi chạy ít và ngắn bạn có thể dùng thử kixx xem sao. thấy đại chúng đánh giá rất tích cực về p/p, chỉ là không bốc thôi
@Thái Tâm Nghiêm còn chai 10w30 ma2-sn nào bốc vọt loãng bám nồi tốt hơn kixx nữa không bác
@toilachi9 em cũng chả biết, bác cân nhắc mấy dòng dubai xem thế nào?
@toilachi9 T cũng đang tìm nhớt giống bác, bác tìm dc nhớt ưng ý chưa? Cho tui xin vài gợi ý nhé
Đang dùng "Chó đá bóng" các bạn. Nhớt này khá tệ dù giá rất đắt
verus79
ĐẠI BÀNG
một năm
@Thái Tâm Nghiêm chính xác máy rất nóng và kêu k êm, mình từng xài và thay gấp
@verus79 mình dùng cho xe ga thấy độ bốc và êm cân bằng nhau, pô thiếu lực nhanh xuốngcap61
verus79
ĐẠI BÀNG
một năm
@Thái Tâm Nghiêm e dùng cho exciter nhưng máy khá nóng và gào nên thay sớm luôn cho an tâm a ạ
@verus79 nhớt đua nào cũng nóng hết bạn, quan trọng là phải bốc, và bốc thì gào máy. thay sớm có khi bạn hơi lo quá đó, ít nhất xài 2.000km rồi hãng thay, nếu dư tiền thì cứ cho mình, pha thêm nano xài cho tay ga.
Hun cái nè
verus79
ĐẠI BÀNG
một năm
@Thái Tâm Nghiêm này mình xài thử củng lâu lắm rồi nè b
Mình đang dùng lá bố BRT racing các bạn. Lá này đúng là có bốc hơn mấy là thông thường, leo dốc số 4 thấy lực hơn hẳn tuy nhiên đạp số khá cứng. Giá 300k/4 lá.
Em đang dùng Kixx 10W40 fullfyn MA2 cho xe tay ga. Kixx đã tuyệt vời và đúng nhu cầu nhưng em vẫn muốn thử gió mới ạ.
Ae tư vấn giúp e 1 con hàng cùng tầm giá với hiệu năng tương đương hoặc tốt hơn với. Em cảm ơn ạ
@Thái Tâm Nghiêm Tks bác, mảng nano này mình sẽ nghiên cứu thêm.
Cho mình hỏi xúc rửa động cơ nên dùng lúc bnh ngàn km ạ? Cách bnh ngàn thì xúc rửa lại và khi xúc rửa xong có cần dùng nhớt hãng tgian ngắn để xả hết xúc rửa ko ạ?
@DuyPhuongABT110 đừng nghe mấy trò xúc rửa chi tốn tiền, cứ thay nhớt đều là máy luôn sạch, mình làm 1 lần chả thấy có gì, bày trò mói tiền là giỏi.
@Thái Tâm Nghiêm Haha oke bác, mình vừa dc cho chai nhớt hãng của honda, đang ko biết làm gì với nó thì tính nghịch xúc rửa rồi dùng nó xả đó mà. Chắc sẽ dùng test luôn cho biết như nào là nhớt hãng 😆
Mà cho tui hỏi là xe tay ga nên dùng nhớt MB hay MA2 bác nhỉ? Tui nhớ có ng nói MA2 dùng cho tay ga ko đc thêm gì mà còn bị ít phụ gia hơn vì phải bổ sung chất gì đó chuyên cho hộp máy xe số. Phải dùng chuẩn MB để lượng phụ gia được nhiều hơn. Trước h tui cứ nghĩ MA2 đặc hơn là sẽ tốt hơn thôi chứ ko rõ.
@DuyPhuongABT110 Nhớt honda thì kém lắm, bạn nên xài nó cho xe tay ga, mua 50ml e59 pha vào cho cảm giác 2.000km thay là tốt nhất.

MA2 xài tốt cho xe tay ga nha bạn, mình đang dùng nhớt chó đá bóng cũng MA2 đây, chai repsol scooter cũng Ma2 nhé. lý thuyết và thực tế cách xa nhau lắm. Ma2 cho tay ga còn bốc hơn MB là chuyện khác nữa kia
halfway
ĐẠI BÀNG
một năm
Đợt rồi em bận các bác vẫn sinh hoạt đều quá ạ.
Chủ đề nhớt nhao vẫn nóng bỏng quá 😂😂😂
Sau khi quất đủ từ nhớt hãng 3 lần thay, shell ultra 5W30 5 lần thay, Penzoil ultra 7 lần thay , Mobil1 EP 2 lốc (14 lần thay)
Em lại quay lại với cái máng lợn Mobil 1 EP vẫn là chân ái, êm, bốc đi đường dài ngon
Nhớt lap thì cũng từ nhớt lap hãng, castrol, Liqui moly gear 75w90, Motul Gear 300 75w90 thì thấy Motul gear 300 vẫn ngon nhất
Tới sẽ thử chuyển sang xài Torco V-Series Transmission Lube 75W90 xem sao
Bugi từ bugi zin CPR7EA- 9 đến Iridium CPR8EAIX-9, CPR7EAIX-9, bugi SH 125/150 MR7G-9E cuối cùng lại vòng về máng lợn là Bugi Vision 2016 MR8C-9N thấy ngon hơn tất cả.
Từ 2021 thì bugi SH lên mã nhiệt 8 còn Vision lại xuống mã nhiệt 7 (NGK)

Nói chung em khá là tốn kém cho con xe tay ga AB 125 của Honda để trải nghiệm từ nhớt, bugi, nồi ( thay hết sạch ( tăng và giảm so với zin) trừ cái puly ra chưa thay))
@halfway Bác dùng nhớt dài lâu quá, em mỗi loại chỉ thử 3 lần là hết đát. Người ta chỉ mong thay loại nhớt nào rẻ nhưng bền, em chỉ mong 3.000km là đủ, vì luôn có cảm giác thích trải nghiệm nhớt mới. Hiện đang dùng cam ga ma2 mẫu mới và thất vọng tràn trề.

Nhớt lap em giới thiệu cho bác hãng này, chưa biết chất lượng thế nào vì nhớt lap mình không biết cảm nhận thế nào? Thiết kế đóng gói rất chuyên nghiệp, giá rất phải chăng 45k/150ml

Bugi em có dùng hàng Denso tuy đánh lửa thẳng nhưng rất nhỏ, mùa lạnh khó nổ máy và dễ tắt máy, cuối cùng em lại dùng bugi theo xe, tuy đánh lửa lung tung nhưng rất to, dễ nổ máy và mới chỉ bị tắt máy giữa đường 1 lần
Nhớt lap total 85w140 nè các bác, 10.000 km còn vàng ươm. Đừng nghe bọn thợ 3 lần thay nhớt máy 1 lần thay nhớt lap. Cứ nghe lời em, bơm dư 10ml nhớt và pha thêm nano là ngon nhất. Ví dụ như vision dung tích nhớt lap là 120ml,các bác bơm 130ml, trong đó 70ml là nhớt lap, 60 ml là nano, chơi hẳn 85w140 luôn cho êm, pha thêm nano đảm bảo chạy sấp mặt chưa đen nhớt.

Mua thêm cái xi- lanh bơm cho chuẩn, đừng phó thác hết cho bọn thợ, bọn nó cứ lấy tuýp nhớt bơm vào thôi, không có x-lanh như mình tự làm nha các bạn, còn thừa thiếu chúng nó chả quan tâm, đặc biệt các bạn chạy vespa thì nhớt còn nhiều nữa, đa phần bọn thợ ít sửa xe piaagio nên các bác giao xe cho nó thay nhớt chả khác nào từ mập thành suy dinh dưỡng.

Nano em đảm bảo các bác là rất đáng tiền, không phải tự nhiên nó có giá cả trăm ngàn chỉ được một chúc, em từng xài nhớt hai trăm mấy ba trăm, nhưng khi pham thêm nano thì xe bốc và êm lên hẳn. Tư tưởng "mày là người bình thường dám giỏi hơn kỹ sư" là đúng nhưng không hợp lý nha. Em xài nhiều rồi, tuy nhiên tiết kiệm xăng là không có và thời gian tác dụng chỉ 1.000km là hết.

Nếu các bạn nào xài nhớt rẻ tiền như Kixx hay mấy loại Dubai, chạy dài đường và kinh tế chưa hào sảng, cứ mua 1 lọ nano như thunder giá 50k, đảm bảo sẽ giúp các an tâm hơn khi chạy đường dài. Bên cạnh đó pha nao vào nhớt lap luôn, nhằm gia tăng sự đồng bộ khi vận hành và kéo dài thời gian thay nhớt lap. Theo chia sẻ, nano có tác dụng rất tốt trong việc bảo vệ pistong và lòng xi-lanh nhé, tuy có hơi tốn kém nhưng cảm giác lái mới là điểm "ăn tiền". Vài lời chia sẻ mong các các bác tiếp thu và đừng nói em ăn hoa hồng nhé!

Nếu những gì em chia sẻ nhằm mục đích trục lợi từ các bác, và chứng minh được em là kẻ gian thì các bác cứ "đấm vào mặt em" nhé!
@Thái Tâm Nghiêm bác thay bố ba càng với lá bố nồi elig loại mềm bám dính tốt sao rồi bác,chạy có vọt với bốc không ạh,hic
@toilachi9 bác làm thế nào biết mình thay lá bố elig, bộ haacker hả, hiện mình đang dùng lá bố brt nhé
@mmttrung1 mình đã dùng qua láp BOD MoS2 cho vision rồi. Nói chung rất êm
tuy nhiên điểm trừ của MoS2 nói chung là nó cần thời gian, nhiệt độ, áp lực để tạo màng bảo vệ chứ ko phải đổ vào là ngon ngay. Sau khi nó tạo được màng bảo vệ, lấp đầy phần nào chỗ bị khuyết thì êm cực. Chạy tầm 500-1000-1500km rồi mới đánh giá được hiệu quả của MoS2 cho láp
@axetilen không biết bác cảm nhận độ êm của nhớt lap như thế nào, em thì 10.000 km thay nhớt lap một lần và đến giờ chưa có tiếng hú nào. mong bác chia sẻ cảm nhận.

nhớt lap BOD Mos2 mình chưa dùng bao giờ, mặc dù nghe tiếng phụ gia náy rất ngon, nhưng nhớt máy BOD thì chưa làm em phấn khích lắm, vẫn phải pha thêm nano. theo như bác viết có thể ứng dụng Mos2 vào dưỡng sên và nuôi sên cam cho lâu dãn.
Hiện mình đang dùng nhớt này nghe nói CN MỸ, có nano, GL5, tổng hợp.
lap mỹ.jpg
Mới đọc được bình luận này khá hay chia sẻ cho các bạn cùng chém nhau

Ở VN có nhìu dạng sử dụng lắm .
Loại 1 : Cứ nhớt hãng mà quất .
Loại 2 : Cứ Castrol mà quất .
Loại 3 : Cứ coi Youtube ai đồ moto nào chia sẽ xài gì tốt thì xài theo.
Loại 4 : Thằng bạn nó nói xài cái hiệu abcd này mới tốt mấy hãng khác tào lao 😂( trong khi thằng bạn đó xài chưa quá 3 loại )
Loại 5 : Vô tiệm kêu thay nhớt và kệ mẹ nó thay gì thì thay , thay lẹ cho bố mày còn đi.
Loại 6 : Khá là ngu hiểm , ban đầu chả biết gì , nhưng lên mạng nhện xem 1 số chia sẽ y như rằng là ta đây Biết Tất Biết Tuốt chả ai bảo được.
@Thái Tâm Nghiêm Loại 6 là đại trà 😆)))
@Thái Tâm Nghiêm Còn thiếu 1 loại nữa đó bác.
Loại 7: tìm hiểu kỹ các thông số thành phần, tác dụng, độ nhớt của các loại nhớt rồi mua về tự thử nghiệm, rồi thấy loại nào tốt thì xài, lâu lâu đổi gió sang loại khác để trải nghiệm, không nghe theo bất cứ ai mà muốn tự mình tìm hiểu và lựa chọn sử dụng
@thienhagarison Chính là chúng mình đó
buồn quá e lên chat với Ai thử thì nó trả lời cho e như thế lày góp phần giải dáp thắc mắc của e bấy lâu 😆)) giờ e có thú vui với chatGPt rồi đó ! để hỏi ẻm cách độ xe lun 😃)))))))))) ha ha
Screen Shot 2023-03-14 at 7.13.49 PM.jpg
Screen Shot 2023-03-14 at 7.14.05 PM.jpg
Screen Shot 2023-03-14 at 7.14.20 PM.jpg
Screen Shot 2023-03-14 at 7.14.29 PM.jpg
Screen Shot 2023-03-14 at 7.20.51 PM.jpg
@steals1988 haha, nhớt biến thiên, 1 thời được các gian thương tâng bốc ngang ngửa với motul 300v.
xe hụt nước mát kiểm ra không ra trước đi Liqui moly ko hụt giờ thay motul thì châm hoài 😆 do nước motul nó cùi bốc hơi hay sao ae ?
Test lại nick.kkk.ae cũ k biết còn tham gia sôi động k? anh denon ?
@datheon đề này hiện nay khá im ắng rồi bạn
@Thái Tâm Nghiêm mấy anh em còn uống cà phê chỗ cũ không?
@huydaigia mình không tham gia nhóm mấy bạn này
Bọn xăng giờ làm ăn gian trá quá các bạn, xe mình một năm thay lọc xăng 3 lần, bọn nó pha tạp chất vào xăng, lọc mới bẩn chút thôi mà xăng không lên nổi, thấy đề hơi khó mình phải tháo ra thay lọc xăng. Các bạn chú ý nếu không hỏng bơm nhé.
@Thái Tâm Nghiêm petrolimex chính hãng (không có chữ nhượng quyền thương hiệu), PVoil, STS, Comeco, Hiệp Quế
cứ mấy tiệm này mà đổ
mấy cây khác đổ hay bị hụt ga. Bị 1 lần nên không bao giờ dám đổ cây không uy tín
@axetilen mình bây giờ chỉ dám đổ cây petrolimx thôi, mấy cây tư nhân chỉ dám đổ cho xăng cơ
@Thái Tâm Nghiêm mình đổ mấy cây xăng đã liệt kê trên thì chẳng khác gì petrolimex xịn cả. Xăng chạy rất ngọt và rất tiết kiệm, AVE có thể lên tới 61km/L chạy nội đô tphcm, không chạy đường trường. Đi 2 người thì ~58-59
bữa đổ xăng không chất lượng thì AVE tụt còn 55km/L. Đổ xăng 97-V thì tụt còn 52km/L
hơn nửa năm nay chưa đổ petrolimex vì 95-V giá nó cao hơn 500-1100vnd/L tùy thời điểm
Có bác nào xài chai nhớt bluechem racing mới chưa ?
@Uytttt có nsx thôi bạn
Nhờ các anh tư vấn nhớt w30 cho xe tay ga ạ. Tầm giá 90-150k, xe odo 7k km, chỉ để mẹ chạy đi chợ mỗi ngày.

Em đã thử kixx 10w40 từ sau khi rodai nhưng máy ì quá, đã về nhớt hãng honda w30 thì chạy ngon hơn hẳn, nhưng nghe nói 1k km đã phải thay thì hơi cực với em. Bây h e muốn đổi qua những dòng w30 khác, êm, nhẹ máy, tầm 1k5-1k7 bắt đầu xuống nhớt là đẹp.

Cảm ơn ae
@axetilen Tks bác nhé. Em cứ gắn bó với nhớt tay ga cho chắc vậy
@axetilen mùa nóng hay lạnh đổ tốt hết nha bác, em xài 2 chai pennzoil rồi chả thấy gì, có điều hao xăng hơn chút thôi
@Thái Tâm Nghiêm bác chạy pennzoil ultra platinum thì hệ phụ gia giảm ma sát nó rất ngon và nhiều nên phù hợp cho tay ga luôn. Còn loại platinum nói riêng thì lại lượng phụ gia lại khá ít nên chưa chắc đã ngon như nhớt thuần jaso MB. Project farm có làm lab test giữa 4 loại pennzoil. Nếu có trong tay lab test phụ gia của nhớt oto đó thì có thể chạy, còn không cứ jaso MB là chắc cú vì nhớt đó đã được cấp chứng nhận phù hợp tay ga
@axetilen bác cứ lo, nếu phụ gia giả ma sát không cao cứ mua thêm 1 lọ nano pha vào là ngon ngay, em cho uống hết mấy trăm ngàn tiền phụ gia nên dám khẵng định
Góc chia sẽ: Có ae nào trong diễn đàn làm culi thay nhớt xe cho cả nhà ko? 😁

Em đang thay nhớt cho 5 chiếc tay ga. Cũng vui vì mỗi lần test nhớt khá nhanh vì thay 2-3 chiếc là đủ hiểu r, nên là nhờ ae tư vấn nhớt mới liên tục. Mà đã thích nhớt nào r thì cứ quất chai 1L, đổ 4 chiếc lời thêm 1 xe :D
@DuyPhuongABT110 mình thay cho xe nhà mình hết nè, rất thú vị vì được tự tay chăm xe và trải nghiệm nhớt mới
@Thái Tâm Nghiêm Muốn trải nghiệm nhớt nào thì mình cứ thử hết trên mọi xe 😁 quá tiện lợi luôn bạn
Các bác cho hỏi xe vision đi cỡ 10-15km là lốp sau nóng bỏng tay. Đi nhớt nhớt hãng hay motul nóng khủng khiếp. Chuyển qua shell fuel save thì nhiệt độ giảm rất nhiều nhưng vẫn cứ nóng
xe tay ga yamaha đi 20-30km trong điều kiện khắc nghiệt hơn mà vẫn mát rượi

xin hỏi các bác nguyên nhân là do đâu và có cách khắc phục không ạ
@axetilen Bác đi ban đêm lốp có nóng như v ko. Nếu buổi sáng ở thời tiết này thì bỏng tay bth mà.
Với bơm đúng số kg thôi bác, khí ở trong nóng nở dữ lắm, xe mình cao lên gần 1cm lúc lốp nóng nè
@DuyPhuongABT110 xe yamaha của mình đi trưa nắng vẫn nguội đây bác. Chỉ có con vision nó nóng quá nên hơi lo. Bữa nào kiểm tra tổng thể xem tại sao
MissY
ĐẠI BÀNG
một năm
@axetilen Vision với Lead thì lopps nóng vl luôn, tại cục máy ngay cạnh lốp luôn mà.
@MissY xe grande của mình lốp cũng rất sát ống pô và cục máy nhưng do xe này chạy khá mát dù không có tản nước nên lốp không hề nóng. Đã test chạy liên tục 30km giữa trưa, ko mưa
mình đang thử xả bớt nhớt cho đúng dung tích (bữa bị đổ cả bình 800ml), bơm bánh căng xíu coi có đỡ hơn ko
Chào ae. Nhờ ae tư vấn 1 số loại nhớt phù hợp với Ex 150 cho từng nhu cầu đi phố or đi tour nhẹ. ( p/p tốt, giá <300k)
Cho em hỏi, 2 chai dung dịch vệ sinh kim phun buồng đốt và xúc rửa động cơ có cần thiết ko ạ, bnh ngàn km thì dùng? Và nên dùng của hãng nào?
@DuyPhuongABT110 dung dịch không ngong bằng tháo ra vệ sinh đâu, trước mua xài chả thấy khác gì nhiều
@DuyPhuongABT110 mình đổ mấy chai rồi chả thấy gì cứ tháo ra làm sạch là nhanh nhất

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019