[Video] Android 2.2 trên iPhone 3G

thedeath_no13
7/6/2010 1:25Phản hồi: 68
Trong khi các máy android như EVO, DROID, HERO, ... đang vật lộn để lên phiên bản Android 2.2 thì iPhone nhà chúng ta đã chễm chệ chạy phiên bản Android mới nhất này. Tuy chạy được không có nghĩa là chạy mượt mà nhưng như thế cũng đã là quá tuyệt vời rồi. Hiện tại thì chỉ có máy iPod Touch Gen 1, iPhone 2G và iPhone 3G mới có thể chạy Android 2.2. Người dùng iPhone 3GS có lẽ phải đợi thêm một thời gian nữa.

Mời các bác thưởng thức đoạn video:

68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cài đặt Android 2.2 [Froyo] thành công trên iPhone 3G

Sau khi thử nghiệm thành công Android trên iPhone 3G, lần này, các fan công nghệ còn ghen tị hơn nữa với chú dế của Apple khi phiên bản mới nhất của hệ điều hành được phát triển bới Google cũng đã chạy được trên iPhone 3G. Hiện tại, bản Froyo cho iPhone mới chỉ thực thiện được các chức năng cơ bản là nghe gọi và tin nhắn. Chức năng wifi cũng nhưng âm thanh hiện vẫn chưa làm việc được.

Các bước cài đặt Froyo cho iPhone các bạn tham khảo ở đây : http://www.gadgetsdna.com/how-to-install-android-2-2-froyo-on-iphone-3g/3501/
xkurtx
TÍCH CỰC
14 năm
Bao giờ có trên 3GS nhỉ. Em thèm được nhìn Android trên 3GS lắm rồi.
Anh bộ đội dạo này lại máu IP rôi ah? =]] thế còn con MS bây h thế nào bác? hehe
bao giờ mới có bản hoàn chỉnh nhỉ
viplaanhdo
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hy vọng chạy đc trên 3Gs và sẽ mượt hơn
shokuhawan
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tôi không hiểu Vật lộn ở đây là gì? Cứ như chủ topic đang đánh giá thấp các dòng máy này để tôn lên sản phẩm iPhone. Cá nhân tôi không đồng ý với dòng chữ này!
nhìn mấy con iphone trông đàn bà bỏ mẹ .
tuanhv
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chuẫn không cần chỉnh, mình hài lòng với nhận xét của bạn.
Anh ơi, anh là ai ....
thế mà khối thằng mong còn ko có mà dùng đấy:p
phamthaitl
ĐẠI BÀNG
14 năm
không có tiền mua thì cũng đừng cực đoân thế bạn.cố gắng cày và tiết kiệm vài ba năm mua mà dùng.chứ chua chát làm gì.:p
có bác nào test thử chưa.
Có vẻ như bạn hơi đề cao quá máy iPhone rồi. Các hãng khác "Vật lộn" là vì:
- Họ cần nó chạy tốt (tránh các lỗi cơ bản mà bạn dùng iPhone chạy Android đang gặp)
- Custome theo mong muốn của hãng (ví dụ 2.2 chạy HTC sense) thì cần thời gian hơn, chứ chạy Android 2.2 mặc định thì nói thẳng, ở nhóm tôi có người chỉ cần 2 ngày để đưa nó lên 1 cái board mua ngoài chợ Nhật Tảo.
- Tương thích với các thiết bị phần cứng riêng biệt
- Và nói thật, nếu là tôi, tôi sẽ đặt câu hỏi thế này: iPhone chỉ có 1 nút home, các nút khác như back, menu, search, trackball ko có, vậy bạn thực hiện các chức năng liên quan các nút đó ra sao?
thoaitam
ĐẠI BÀNG
14 năm
ý bác ấy là nói nếu android chạy trên ip trong lúc ip ko có phím menu,back... thì làm thế nào. bro hiểu sai ý bác ấy rùi.

---------- Post added at 04:50 PM ---------- Previous post was at 04:46 PM ----------

nói tóm lại là là android khi chạy trên ip yêu quý của các fan ip sẽ có một số giới hạn nhất định. còn ip os chạy trên các máy chạy android cho đến thời điểm bây giờ vẫn là ko thể. theo cá nhân em, android chạy dc trên ip hay các máy htc là rất đáng khâm phục. hy vọng một ngày ko xa os nào cũng có thể chạy trên tất cả các máy dt mà ko bị giới hạn về chức năng....
bác ý nói đúng quá còn gì, người chết sao hiểu nổi ! =))
nhiều nút dễ thao tác, có thể vừa làm việc này chuyển qua việc khác 1 cách nhanh chóng, gán được phím tắt và biết được khi nào mình đã ấn vào ! =))
sao không đặt câu hỏi cái ip nó ít phím thế nhỉ ! =))
Bạn không công bằng rồi, sao không thử hỏi những máy bạn nêu ra đã chạy hệ điều hành của iPhone trên đó được chưa? Mình phải công bằng chứ, với những điều kiện không cho phép về phần cứng như vậy nhưng nó vẫn vận hành được là điều đáng để mình suy nghĩ chứ? Thế nào thì mình cũng mừng cho công nghệ bạn à.
shokuhawan
ĐẠI BÀNG
14 năm
iPhone mở, mở chỗ nào....? Android mở, iPhone chạy được. Mời xem lại.
Mấy bác phải để cho các fan "quả táo" tự sướng chứ😃

Cái iPhone cổ lỗ sĩ của người ta cũng chạy dc android cho bằng bạn bằng bè thì người ta tự hào một tí có sao đâu😃
MẤy bác anti Táo phản biện ghê thật .... Đấy là sự thật rồi ,chấp nhạn đi mấy bác ...Thiếu gì câu mà nói mà phát biểu như thế ,toàn làm cãi nhau thôi .
nhutung
ĐẠI BÀNG
14 năm
bỏ chữ ''vật lộn'' đi chủ thớt ơi :|
PingMD
CAO CẤP
14 năm
Chờ mãi mà chẳng thấy Android trên HTC HD2
Đã cài chưa mà phán như đúng rồi hả ? Chưa trải nghiệm thực tế thì đừng có cmt như đúng rồi thế nhé.
Trả lời cho đồng chí nhé:
Android trong iphone sử dụng nút : Power làm nút Back; nút Home làm nút Menu; nút search tùy chỉnh ko thiết lập; nút Volume Up gọi chức năng call;
Là điện thoại thông minh (smartphone) thì đèu có thẻ thiết lập đc tất cả các dạng nút thông qua việc sử dụng tổ hợp các nút cứng của iphone (volume, nguồn, và home).
Dùng nút power làm back thì nút nào để tắt màn hình hoặc cơ chế tắt màn hình ra sao? Hay là tùy chỉnh?
Nếu dùng nút home làm nút menu thì nút gì để bấm home? Hay là tủy chỉnh?
Khả nằng search trong điện thoại Android là rất mạnh mẽ, xin lỗi mình đoán mò chắc bạn chưa dùng Android.
Ko có phím định hướng như Android, cái này ko có coi như vẫn ok.

Mình đặt câu hỏi vậy vì đứng ở góc độ một người lập trình Android đã lâu, mình ko thể tin một ứng dụng Android thông thường có thể chạy tốt với việc thiếu các nút đó. Trừ khi ứng dụng đó mục tiêu thiết kế để chạy trên Android cài trên iPhone.
Trả lời cho thắc mắc của bạn:
1. Khẳ năng search của HDH Android là của tự thân HDH, không bắt buộc cứ phải có 1 phím cứng là phím search thì HDH mới search được/mới search tốt.
Còn sức mạnh của tính năng search của Android nếu so sánh với iOS thì chưa thể nói trước đc gì, vì iOS hỗ trợ search cực tốt.

2. Bạn cho rằng ứng dụng ko thể chạy tốt nếu thiếu các phím cứng như máy android thực ? Có lẽ tôi nên cho bạn 1 vài lời khuyên để bạn thiết kế phần mềm tốt hơn trước khi đi vào lập trình, cũng như hiểu sâu về kiến trúc HDH.

2.1. Khi thiét kế sản phẩm, nhất là game trên các máy hỗ trợ chạm, không ai lại lôi phím cứng vào làm phím điều khiển. Hãy nhìn vào cách các game iOS đang thực hiện, sử dụng phím ảo hiển thị trên màn hình để điều khiển mọi thao tác.

2.2. Phiên bản port idroid cho iphone về cơ bản đã support đủ các chức năng của HDH, cũng như các phím cơ bản tắt mở menu, back,... Vậy không có lý do gì các ứng dụng ko chạy tốt đc trên idroid. Thực tế tôi đã kiểm chứng bằng cài đặt các game từ market và chạy tốt trên 3G.

2.3. Về HDH, có 1 số kĩ thuật sau bạn nên đọc thêm: porting app; cross-compiling; remote-debug; re-compile kernel; runtime library port;
- port kernel/OS: phần này phức tạp nhất vì bạn cần khám phá dc spec của driver trong thiết bị, cũng như mã cổng các thành phần (cpu, memory, usb port, vga).
- cross-comiling: hiểu là dịch chéo, nghĩa là dịch trên môi trường phát triển sau đó deploy các phiên bản binary sang trực tiếp các thiết bị - ở đây là đt di động.
- remote-debug: khi bạn phát triển sản phẩm, bạn luôn cần fix lỗi của sp khi nó chạy trên thiết bị đó ra sao bằng việc sử dụng remote debug. Kĩ thuật này cho phép bạn ngồi trên 1 máy phát triển (máy tính) đẻ connect sang thiết bị (điện thoại) chạy android, và chạy ứng dụng android để bạn fix bug.
- bổ sung runtime lib: bản android tiêu chuẩn ban đầu có thể thiếu 1 số thư viện nâng phục vụ cho khâu phát triển phần mềm, khi đó bạn hàon toàn có thể tham khảo source của các phiên bản linux gần nhất để cross-compile (port) sang cho thiết bị của bạn.

Đây là các kĩ thuật/công việc chính cần làm trong việc port 1 sản phẩm android nói riêng san 1 thiét bị nào đó; và port 1 phiên bản linux sang bất kì thiết bị nào nói chung - hay nói rộng hơn là Embedded Software Devlopment.

Tạm chia sẻ với bạn một số ttin như vậy.
Em thấy các bác đề cao iPhone quá. Gì chứ iPhone chạy được Android thì chắc chắn các máy khác cũng chạy được và em tin chắc họ đã cài được lên các máy đó sớm hơn iPhone. Mấy bộ này cài lên chỉ để chơi thôi còn các bản firmware chính hãng sẽ phát hành chậm hơn do họ còn phải chỉnh sửa để phù hợp với thiết bị của họ.
Biết nhay thể nào cũng có cãi nhau ,kiểu gì cũng có mấy bác anti Táo vào châm ngòi ....Không bao giừo hết được .Bình tĩnh đi các bác.Mỗi người có 1 sở thích riêng thôi mà
kiencd
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình hài lòng với cách comment của bạn. :p

Sao cứ có Táo là lại có chiến tranh thế nhỉ. Anh em ta ghen với Táo hay Táo hay tự ái đây 😁
imilnt
TÍCH CỰC
14 năm
quả táo là bắt nguồn mọi tội lỗi mà! :D sì pam chút chơi! có khi nào Android OS cài được lên Palm Pre mình thấy hứng thú!
iPhone nhà chúng ta, nhà của ai, chỉ là nhà của cậu thôi chứ đâu phải nhà của tất cả mọi người trên này, diễn đàn tinhte.vn đâu phải là diễn đàn về iPhone, nếu là diễn đàn về iPhone ko thôi thì nên để sologan rõ ràng cho anh em dùng các máy khác biết mà tìm "nhà" mới 😃

bác này dùng từ "nhấn mạnh" quá, lần sau chú ý các dùng từ kẻo fan các dòng máy khác phẫn nộ

P/s: sướng thật, phải lấy con 2G ra vọc tanh bành mới dc, Android muôn năm, tạm thời chờ góp tiền mua máy Android chính hiệu 😃)
donghungx
ĐẠI BÀNG
14 năm
Người ta nói đùa về việc các hãng delay, chậm trễ trong việc nâng cấp mà các bạn trẻ cũng xoắn hết cả tít lên. Tinh tế công nhận lắm trẻ con =))
arch_ledung
ĐẠI BÀNG
14 năm
Là dân công nghệ chân chính thì k nên ghen tị hay cạnh khoé j mà phải đốc thúc nhau cùng nhau phát triển! Có như thế mới có những cái hay ho cho anh em nghịch ngợm và tự hào khoe với a e Tinhte! Cũng như bản thân mình, trước thì ghét những ai dùng Iphone vì cái vẻ tinh vi của họ, nhưng bản thân con Iphone đâu có tội tình j. Và khi vọc vào nó rồi, cũng sẽ mê nó, như đã từng mê WM, hoặc ước mơ về 1 vùng trời Android và sự lột xác của WP7 như bây giờ! Hãy cứ cùng nhau tâng bốc nhau lên mà tận hưởng công nghệ đi, đừng dìm hàng nhau nữa! 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019