Việt Nam chính thức hợp tác triển khai Hệ thống phần mềm tự do nguồn mở Openray

cuLong
17/12/2012 9:47Phản hồi: 48
Việt Nam chính thức hợp tác triển khai Hệ thống phần mềm tự do nguồn mở Openray

Sáng hôm nay, trường Đại Học Hoa Sen (TP. HCM) đã có buổi kí kết Hợp tác thử nghiệm triển khai chương trình Phần mềm tự do nguồn mở Openray tại Việt Nam. Trong đó, có sự tham gia của 4 phía, đại diện cho 4 lĩnh vực là ĐH Hoa Sen (phía trường học), Bộ Khoa học Công nghệ (Nhà nước), Cty CP tin học Lạc Tiên (hỗ trợ kỹ thuật) và Cty CP Netnam (hạ tầng mạng). Được sự tham gia hỗ trợ và xúc tiến từ 4 bên là Trường học, Nhà nước, Doanh nghiệp và Cộng đồng lập trình viên, dự án Openray được kì vọng là sẽ thúc đẩy sự phát triển cũng như ứng dụng phần mềm nguồn mở của Việt Nam trong tương lai.

Openray là hệ thống nền tảng do Trung tâm công nghệ mở (Open Technology Foundation - OTF) trực thuộc Đại học Carnegie Mellon (Úc) tùy biến dựa trên nền tảng Joinup, được Ủy ban châu Âu phát triển thông qua Chương trình các giải pháp tương hợp cho các nền Hành chính nhà nước (ISA). Openray đưa ra một tập hợp các dịch vụ để giúp mọi người chia sẻ các kinh nghiệm của họ với các công nghệ mở và hỗ trợ họ tìm kiếm, lựa chọn, sử dụng lại, phát triển và triển khai các phần mềm và các tài sản được chia sẻ. Dự án sẽ xây dựng hệ thống các tài liệu tiếng Việt cần thiết cho toàn bộ dự án với các giấy phép tư liệu mở Creative Commons, với các lựa chọn CC BY và/hoặc CC BY-SA để những người sử dụng có đủ các quyền tự do đối với các tư liệu mở của dự án.

Openray sẽ có lộ trình triển khai trong 6 tháng, dự kiến đến 6/2013, dự án sẽ chính thức được đưa vào hoạt động.
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hôi xưa đi học lập trình thèm khát chương trình mở hoàn thiện lắm lắm.
trường học chỉ dạy những lệnh cơ bản. Doanh nghiệp tuyển dụng phải đào tạo lại vì năng lực học trong trường xong đem ra k đủ đáp ứng .
@Net0925345000 Sao lại đỗ lỗi cho nhà trường đào tạo không đủ năng lực hoài vậy. Chuyện này ca thán hoài có đúng kg?? 4 Năm học nhà trường dạy biết bao nhiêu môn? Người học phải tự trang bị cho mình năng lực ở mức nào của nghề nghiệp chứ. Nhà trường mang đến những kiến thức nền mà thôi. Phải xát định ngay từ đầu đừng ỷ lại rồi than thể. Tại sao người ta cũng học trong trường ra họ lại tiếp thu và nắm bắt thời gian rất ngắn để làm việc tốt còn mình lại cứ trông chờ vào nhà trường hoặc danh nghiệp phải đào tạo lại rồi đổ lỗi. Căn bản là ông phải biết làm gì với kiến thức nền và nhanh chóng nắm bắt kiến thức thực tế để mà trau chuốt và nâng cấp khả năng của mình đi. Ca thán hoài. Nhảm
detno29
TÍCH CỰC
11 năm
@salemetaplas Cũng đúng 1 phần thôi ông ạ. Tại cơ bản chương trình của VN mình cũng chán thật vì nó không khuyến khích sự tìm tòi, tạo nên thói quen ỷ lại cho học viên.
@salemetaplas Viết sai chính tả mà tỏ ra nguy hiểm

Gởi từ Panasonic KX-TS500 cuả tôi
saunho86
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chưa thấy nhiều ứng dụng, nên cũng chưa quan tâm lắm @@

Sent from my GT-P7500 using Tinhte.vn
Việt Nam sẽ sớm có chính quyền điện tử! hoan hô Việt Nam
aTz_z
ĐẠI BÀNG
11 năm
Một việt nam dần hoàn thiện

Sent from my IM-A730S using Tinhte.vn
tungjty
TÍCH CỰC
11 năm
Hoa Sen dạo này nổi zữ ta.
Mà hem tin vào trình độ lập trình VN mình lắm, coder VN mình ngày nào cũng lo xăng tăng giá, điện tăng, giá nhà thuê tăng, tối nay ăn gì, đi chơi vs ghệ ở đâu, có kẹt xe ko....thì làm sao mà tinh thần tập trung code được
nhok_ken257
ĐẠI BÀNG
11 năm
ủng hộ VN 2 tay...........cố lên nào
Viễn thông ít bị ảnh hưởng của khủng hoảng
Vài năm nữa VN sẽ có "xương sống" truyền data từ Bắc chí Nam do nhà nước làm chủ xị, các DN chỉ cần thuê đường truyền thui chứ ko cần đầu tư dàn trãi, mạnh ai nấy làm như bây giờ
Và VDC sẽ làm việc này...chờ xem
@Nguyễn Văn Vạn Độc quyền, có sự chi phối nhiều của nhà nước vẫn còn thì lấy đâu ra phát triển ?
@vtquynh Đúng rồi, mình cũng lo mấy cha nhà nước độc quyền vụ này đây, cái nào ngon ăn thì bị độc quyền hết
Người dân bị khổ dài dài
tuankiet65
ĐẠI BÀNG
11 năm
Yeah, Creative Commons :rolleyes:
Trả quan tâm. 1 năm ko biết ký bao nhiêu thứ như thế này. Rồi được gì đâu. Quan tâm là k biết mấy người ngồi ký đó có biết mình ký gì không.
linhloco
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ủng hộ cái hợp tác này!!!
Mở hay không mở theo quan điểm cá nhân mình là không quan trọng, điều quan trọng là tính kinh tế, khả thi và có muốn hay không thôi.
@linhloco không mở thì cái phần mềm đó send thông tin mật của bạn đi đâu hay cài backdoor bạn không biết được, còn nếu mở thì nếu bạn đủ trình độ và/hoặc cái phần mềm đó có lượng người dùng lớn thì có khả năng nào đó sẽ có người phát hiện ra nếu nó gửi thông tin lung tung.
linhloco
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Spirit Coder Mình không có nhu cầu tranh cãi với bạn 😁. Như mình nói, mình chỉ đem quan điểm cá nhân để nhìn nhận. Mà vấn đề mà bạn trình bày mình thấy có ăn nhập với cái ý mình đưa ra đâu =))
@linhloco Từ cái comment đó của mình có thể thấy FOSS là quan trọng mà, bạn vừa bảo mở hay ko ko quan trọng đó thôi.
linhloco
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Spirit Coder =)) thôi được rồi, ý bạn sao cũng được. Đôi lời, máy bàn mình xài Mint, xách tay wins bản quyền - k xài 1 phần mềm lậu nào (âm nhạc thì có lậu, nhưng chắc chắn sẽ mua). Xét về bảo mật, thì mình không đủ trình để tranh cãi với bất kỳ ai, nhưng nói muốn cài 1 cái gì ngoài ý muốn vào máy mình thì hơi khó 😃. Cũng mở, cũng đóng nhưng quan trọng là bạn muốn gì và làm được gì thôi.
Nói về cái FOSS hay cái gì đó mình không quan tâm lắm, mình cũng chả muốn tìm hiểu nữa. Có cầu thì ắt có cung thôi, nhưng quan điểm cá nhân thì 3 cái liên quan đến miễn phí và mở cũng rùm beng ở Việt Nam được 6, 7 rồi đó, nói chung là chả ra sao, cũng chả đến đâu =))
Bài này cũng như bao bài khác: thừa chữ "mã", chỉ là phần mềm nguồn mở thôi, còn GPL thì là thành FOSS là phần mềm tự do nguồn mở (ko có chữ mã)
lazzy
ĐẠI BÀNG
11 năm
cách đây 5 hồi còn học Cao học ở nước ngoài mình đã tham gia triễn khai dư án chính phủ điện tử cho các nước phát triển lúc đó đã hoàn thiện chuyển giao miễn phí cho các nước châu Phi. Trong list mình thấy có tên Việt Nam mà sao giờ này mới triển khai.
lowt3ch
TÍCH CỰC
11 năm
@lazzy Chính phủ điện tử, Tin học hóa Quản lý hành chính là những Đề án được triển khai từ lâu rồi. 3-4 năm trước cơ chứ không pbải bây giờ, tuy nhiên kết quả đạt được chưa cao nên Đề án Tin học hóa QLHC hình như đã stop.

Sent from my Galaxy Nexus using Tinhte.vn
Ông MS ko còn cho xai chùa windows và bộ office thôi thì nhà nước cũng phải tốn một khoản tiền đáng kể.
@noMacLe Dần dần chuyển sang FOSS hết: Windows -> Linux, MSO -> LibreOffice hoặc OpenOffice... thì việc gì phải ngại MS. Đây cũng là xu thế 1 số nước lớn mà.
MrTux
ĐẠI BÀNG
11 năm
Một kiểu tôn trọng "bản quyền" nửa mùa nhưng lại làm ra có vẻ rất là tự hào =]]

Tội nghiệp cho những bạn xài Linux mà tin rằng mình an toàn tuyệt đối hay nghĩ rằng người khác không thể làm gì với máy tính của bạn !

Bạn không quan tâm, bạn không hiểu thì không nên chém gió. Okie 😃

Ở VN thì cái gì chả *rùm beng* và rồi đa số cũng *chả đi đến đâu* cớ gì là FOSS ;)
Mà quên cái vụ mở là miễn phí đi nhá. Đấy là hậu quả của việc xài Linux nhưng không hiểu FOSS là gì mà cứ hay thích chém gió đấy !
linhloco
ĐẠI BÀNG
11 năm
@MrTux =)) ok em nhận hết. Em là người dùng cuối thôi bác, mọi việc có cần phải căng thẳng như thế không =))
T1: em nửa mùa cũng được
T2: trên răng dưới dép thích lấy gì thì lấy
T3: chém thì cũng có hại ai đâu =))
Và cuối cùng là nếu nói về máy tính thì em rành mỗi gõ văn bản, bảng tính, với vẽ CAD thôi =)), nên muốn chém cho kêu cũng không được bác ạ ;)
Mình là sv ngành Mạng ĐH Hoa Sen...! Trường đầu tư rất nhiều sinh viên... bi giờ đc hợp đồng này nữa thì tuyệt cú mèo... iu HSU... thanks tinh tế nhé
MrTux
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sao thấy bạn linhloco giống AQ vãi =]]
linhloco
ĐẠI BÀNG
11 năm
MrTux =)) cái đó phần nào đúng tính cách em đó, coi như bác khen em đi =))
lenhan555
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hoa Sen giàu mà , sinh viên đóng một năm học không dưới 70tr / 1 người .
Có tiền để đầu tư mạng là đúng rồi
@lenhan555 đừng nói quá 😁 sv năm 2012 học phí wá lắm chỉ có 50tr/năm thôi...sv năm 2010 hình như có 18-20tr/năm :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019