Windows 8 sẽ dùng product key nhúng bên trong BIOS, không còn in mã trên tem dán

Duy Luân
26/11/2012 10:39Phản hồi: 187
Windows 8 sẽ dùng product key nhúng bên trong BIOS, không còn in mã trên tem dán

Trước đây, khi mua các máy tính xách tay hay máy tính để bàn được cài sẵn Windows, chúng ta sẽ thấy một cái tem mang tên Certificate of Authenticity (COA) được dán lên thiết bị, trên đó có ghi Product Key của hệ điều hành. Tuy nhiên, với các laptop, desktop có bán kèm Windows 8 thì chúng ta sẽ ít thấy tem này hơn vì mã kích hoạt đã được nhúng vào bên trong BIOS của máy. Cả Microsoft lẫn một số nhà sản xuất phần cứng như Acer đều đã xác nhận điều này, đồng thời tiết lộ thêm rằng quá trình kích hoạt Windows 8 sẽ do công cụ Activation thế hệ 3.0 đảm nhiệm.

Lợi ích của việc này không sử dụng tem COA là gì? Thứ nhất, chúng ta sẽ không cần phải nhập thủ công dãy chữ và số dài dằng dặc này mỗi khi cài lại Windows vì bộ cài sẽ tự lấy nó ra từ BIOS. Thứ hai, trong quá trình sử dụng, chúng ta không phải lo lắng về việc tem bị trầy xước hay bị tróc mất số. Cuối cùng, và không kém phần quan trọng quan trọng, tình trạng đánh cắp trái phép key sẽ không thể diễn ra được.

Tuy nhiên, giải pháp này cũng có nhiều chỗ vướng mắc mà chúng ta đang chờ Microsoft giải đáp. Đó là khi bạn muốn nâng cấp lên phiên bản khác của Windows 8 (ví dụ như mua một bản Windows 8 Pro của chẳng hạn) thì máy sẽ tiến hành kích hoạt theo Product Key hiện có ở BIOS, vậy làm thế nào để hoàn tất việc cài đặt. Cũng tương tự như thế, giả sử trong tương lai Microsoft ra mắt Windows 9 thì chúng ta phải làm thế nào để đưa mã sản phẩm mới vào hệ thống, hay lúc đó các nhà sản xuất thiết bị và Microsoft sẽ quay trở lại phương thức nhập key thủ công? Tinh tế sẽ tiếp tục cập nhật thông tin về chuyện này ngay khi có câu trả lời từ các hãng có liên quan.

187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Và khi update bios mới cho cái laptop thì ntn, key có còn được giữ nguyên không 😁
@cuLong Giống vụ xe chính chủ, từ từ sẻ có giải pháp khắc phục hạn chế thôi!####

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
nthkmf
TÍCH CỰC
11 năm
@cuLong Chỉ update BIOS khi nhận được BIOS chính hãng từ nhà cung cấp - chứ không tự ý up như hiện tại? :D
madam77
TÍCH CỰC
11 năm
Ko phải dễ ăn đâu, cái gì cũng có mặt trái của nó
Rồi sẽ có cách giải quyết thôi, mà kiểu gì cả có x.x.x, hehee
kiểu này thì anh em lại đợi CrackWin8 lâu hơn tý chút thôi 😁
@hailongplus91 ..... win 8 ầm ầm rồi bạn
@MrDob vl key là gì vậy bạn, cho xin với keke
@blood_is_blue volume=vl
@김대한 active by phone là key mak = multi actve key chứ không phải key VL volume linces nhé
chưa máu up w8 lắm,đang dùng w7 ngon,đợi 1 thời gian nữa xem sao😁
vuong39
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thế này chả khác nào bó buộc người dùng phải dùng win8 lun ak.
Việc này cũng đơn giản mà. Nếu là phiên bản Windows phù hợp với Key trong BIOS thì rõ ràng bộ cài đặt sẽ kích hoạt tự động OEM, còn nếu không thì nhập key Retail. Mà Retail thường mua theo đĩa, key kèm theo bộ cài. Như thế thì có nâng cấp lên 9 hay 10 đi chăng nữa vẫn có thể nhập key theo phương thức thông thường thôi.
@giacmocuoicung óe
bác nói chuẩn đấy
em không giỏi về món này lắm nhưng bản thân con dell của em cũng vậy
win7 theo máy là homfremium 64 hôm nó bị lỗi win em đè ra cài thật xiu là k có đĩa đúng bản win của nó em đè xp vào màn xanh lét rùi đẩy lun đĩa ra
cho bản ultim 32 vào thì máy nóng như hòn than luôn
chung quy lại đời nó chỉ gắn với hôm-64 thôi bác ợ
em nói ngu các bác đừng gạch đá nhazz😃
@giacmocuoicung vậy là muốn nâng cấp lên phiên bản cao hơn hoặc cài cái win7 vào vẫn được hả bạn
@anhtuanevt k dc nhé. máy đã sài win 8 nào thì chỉ chơi dc bản win đó thôi, chỉ có nước downgrade bằng phần mềm của hãng laptop thôi. Bọn laptop sài win 8 nay rắc rối lắm k như bọn sài win 7 đâu
@Gakho007 mình cài thêm một bản win 7 trong máy,lần đầu tiên thì được,giờ cài lại không được,chạy đến đoạn khởi động lại thì nó tự vào win 8 huhu
meo_mup
TÍCH CỰC
11 năm
Mình thấy mấy dòng laptop có Windows bản quyền của Dell đã làm việc này 1 phần rồi. Khi cài Windows 7 từ đĩa DVD của Dell thì nó tự active bản quyền luôn.

[Laptop Dell có Win bản quyền và cài đúng bằng DVD Win từ Dell mới đc nha]
@aloha199x hay quá
thanks bạn nhìu nhìu
nhưng tối đa 15 lần là sao nhỷ?
nhỡ mình cài đến lần thứ 16 thì sao ta?
từ trước đến giờ mình toàn ghost thôi nhanh và gọn nên chưa cài lại thử lần nào
mong hồi đáp
techmaniac
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhtung.kt Làm gì có chuyện chỉ kích hoạt được 15 đâu bạn ơi. Kích hoạt thoải mái, nếu không kích hoạt online được thì gọi cho trung tâm kích hoạt của MS là ok, ở VN thì gọi 04.3.9351053 là tha hồ kích 😁
bxtduy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhtung.kt bản quyền Windows 7 vẫn còn hiệu lực, chỉ cần tìm dĩa DVD windows 7 version OEM, tìm bản của Dell luôn
Dell_en_windows_7_ultimate_with_sp1_x64_dvd_u_677332.iso 3.1gb
http://www.fshare.vn/file/TZR8QN6D3T/
Dell_en_windows_7_ultimate_with_sp1_x86_dvd_u_677460.iso 2.4gb
http://www.fshare.vn/file/TSXY3RSYPT/
nếu đã activated với server của microsoft rồi thì không lo ai ngó thấy cái key của bro đâu😁
quangdo92
ĐẠI BÀNG
11 năm
@meo_mup Ai nói với bác thế?
Thinkpad của mình cũng có Windows 7 Pro 64 bản quyền trong BIOS, nhưng mình cài bằng đĩa bình thường down trên mạng về, add Cert Lenovo vào, rồi lấy key dưới máy Active bình thường nhé!
lại kiểu như slic ấy ak
"vỏ quít dày có móng tay nhọn" 😃
@thanhoanhanh không việc gì phải xoắn ^^
oichaooi
TÍCH CỰC
11 năm
@thanhoanhanh gãy móng thì sao :p
voncount
ĐẠI BÀNG
11 năm
Khó nhằn rồi đây
madam77
TÍCH CỰC
11 năm
Win 7 chán phèo ,3 năm tuổi rồi còn gì
mình hỏi tý,thằng nào nó lấy key dưới đít máy mình lắp vào máy nó có đc ko?
@vanduc1602 ko ma nào dùng đc key máy mình cả mà chính mình thử với các máy cùng loại dùng acitve key lẫn nhau đều ko được.nhập cho chính nó thì ko nói
@김대한 thế thì em không biết ,chưa thử na .nhập cho mấy chính hình như có dc 10 lân cho bản pro hay sao ấy
@vanduc1602 ak nhưng cái bạn kia trước hỏi bạn thì bạn ý hỏi theo cái ý là key của máy này nhập sang máy khác mà,máy mình dùng key active lại thì ko vấn đề gì chưa ai thử đến 10 lần xem có bị khóa không nên cái này cũng hên xui luôn
@김대한 Có một số bác nhập nó không nhận .còn cái vụ silic2.1 bác biết active không .
á. vậy là cài lại win không sợ mất bản quyền 😁
Và cuối cùng, máy bị hỏng Main, thay main đồng nghĩa việc phải mua win mới 😁
N.E.M
CAO CẤP
11 năm
@buidoimiennui hiện giờ cũng vậy mà, khi kích hoạt key lần đầu win sẽ gửi cấu hình thông số toàn bộ máy về máy chủ của microsoft, nếu thay cpu hay main mà tiếp tục xài key đó thì có khả năng nó lock key đó lại
Geek
TÍCH CỰC
11 năm
Vậy chết bios là đi luôn bản quyền?
dinhquyhf
TÍCH CỰC
11 năm
Nếu thích không bản quyền thì cũng dùng được hết. Bản thân MS cũng không muốn bóp nghẹt bản quyền một phần vì họ cần tỉ lệ người dùng Windows càng nhiều càng tốt.
dung_9z
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nâng cấp bios
win 8 bản quyền có vẻ khó😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119