xin cứu em, giúp em lấy lại dữ liệu

wildwolfvn
25/8/2016 17:16Phản hồi: 6
tình hình là vọc vạch ubuntu, rồi cài heo hướng dẫn trên mạng, kết quả là bị format lại toàn bộ đĩa cứng, dữ liệu phân vùng các kiểu mất hết ạ. xinh các anh chỉ em cách phục hồi và cách cài sao cho không mất dữ liệu và phân vùng với ạ
nhân tiện thì ó đòi 2gb ram trong khi em có mỗi 1,5 :v chạy cũng hơi giật giật :v
6 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cuong1891
ĐẠI BÀNG
8 năm
xin chia buồn với bạn, xin đợi các cao thủ để lấy lại dữ liệu; nhưng chắc khó,
mà với lại phải một lần mất hết thì mới nhớ lần sau không bao giờ bị mất nữa;
-còn không mất dữ liệu thì somethings else mọi lần cài đừng bao giờ chỉ biết "next" như trong windows
Chia buồn !!!
PS: đã 1 lần bị format hết ổ cứng và sau đó không bao giờ bị mất dữ liệu nữa
wildwolfvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
cơ mà xài lỗi nhiều lắm ạ, qua dén giờ liên tục lỗi, xong reset máy, xong recovery gì đấy.. @.@
Lại hướng dẫn trên mạng format ổ cứng,
Nếu sau khi format bạn chưa reboot thì khả năng khôi phục cao hơn. Bạn tham khảo link này xem http://www.howtogeek.com/howto/15761/recover-data-like-a-forensics-expert-using-an-ubuntu-live-cd/ tuy nhiên cũng đừng kỳ vọng quá.
wildwolfvn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cần lắm 1 bài hướng dẫn cách cài, phân vùng, tùy chỉnh gõ tiếng việt, ....
Tất cả những cái trên em đêù làm không dc (theo hướng dẫn trên mạng đấy) thấy nó cứ khác của mình thế nào ấy ạ.....
Mà những phần mềm có sẵn không gỡ dc ợ.? Cứ remove xong nó tự cài lại à
khác là đúng rồi.
bạn phải hiểu mình đang chọn gì thì mới cài được
ví dụ như chọn along side with windows. phải hiểu là cài song song với windows, bộ cài tự chia 1 phân vùng nào đó là 2 phân vùng nhưng nếu tất cả các phân vùng đều ko có đủ khoảng trống thì nó báo lỗi
chọn erase là tự hiểu là gì rồi
mode hay chọn nhiều nhất là something else thì bạn tự chia lại phân vùng
cài tiếng việt
sudo apt-get install ibus-unikey
khởi động lại vào ô search->text entry->add "unikey".
remove phần mềm ví dụ như phần mềm gì? firefox thì gỡ tốt
sudo apt-get remove firefox
Nên hiểu các phần mềm trong linux thường dùng chung thành phần với nhau. đôi khi nó không gỡ do phần mềm nào đó liên quan dùng chung gói. Nó chỉ gỡ với gói ko liên quan
Lúc phân vùng thì chừa ra 1 phân vùng để lưu dữ liệu quan trọng , cho dù cài lại hay format phân vùng ubuntu thì cũng ko bị mất dữ liệu đó .
Nói chung là cứ làm quen và tìm hiểu dần thì ra hết , và cũng nên trang bị chút kiến thức về mảng linux 1 tẹo
Mình lúc đầu cũng ngán ngẩm thằng Win vì virus quá nhiều và cũng tìm hiểu về Linux ,sử dụng Ubuntu 1 time ngắn thì xóa luôn thằng Win , dù sao nhu cầu sử dụng của mình cũng ko nhiều nên ko lăn tăn , mày mò Ubuntu cũng hay , đáp ứng đủ nhu cầu giải trí và công việc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019