Yamaha ra mắt Grand Filano Hybrid 2018 tại Thái Lan với động cơ lai, thêm lựa chọn ABS

Trung Dt
18/7/2018 6:31Phản hồi: 156
156 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

jiji75
TÍCH CỰC
6 năm
Xe đẹp.Nhiều khả năng sẽ về VN cao hơn em PCX nhiều.Không biết tiêu thụ nhiên liệu sẽ bao nhiêu nữa?
@jiji75 Nghe mấy thím đi Grande bản cũ review thì 66km/l. Bản này có thêm động cơ điện chắc phải hơn.
Êm, nhẹ, tk xăng. Upgrade lên mấy option này nữa thì quá good. :3
Đừng lên giá là dc.... Yamaha biết chiều kh ...đèn thiết kế đẹp hơn dời đầu ... trang bị thêm nhiều cái mới ...42 củ thi thật đáng đồng tiền bát gạo... màu mới phong cách classical sang cổ hơn ... ok biết sửa dc lỗi côn chạy dựt ở tốc độ thấp chưa....đệ nghị hãng fai khác phục... Nhà mình có 2 em mio classical vs grande đều bị dựt cục khi chạy tốc độ thấp vs lúc mới đề rất khó chịu...chạy ở tốc độ 30 vs 40 thì rất êm vs mượt ... ít hỏng vặt tay ga chủ yếu đi chợ và chở hàng chay chán chết mẹ ... còn nay nhìn sang ado chơi ... dành cho Gia đình ...
Bữa đi du lịch qua Thái thấy bên đó xe nữ có 2 xe chạy nhiều là Grande và Scoppy thôi. Lẻ tẻ thêm vài chiếc QBIX, Nozza, Zoomer X. Bên đó NVX và NMX cũng nhiều, không bị honda áp đảo như vn.
máy yamaha hay bị lỗi. cứ trời rét là được thể dục buổi sáng toát mồ hôi, vì rất khó nổ.
Nhà có 1 con grand lỗi động cơ mà chữa gần 2 năm không khỏi. Nó cứ đi 5m lại tắt máy khự cái, rồi lại đi tiếp..cứ thế (theo kiểu tiến 3 lùi 1 vậy).
- Mãi cách đây 3 tháng, sau khi vào hãng (ĐẠI LÝ UỶ QUYỀN YAMAHA) bị trả về do ko tìm ra bệnh; và cho đến tận khi vào hiệu thứ n thì ông chủ này gọi 1 tốp chuyên gia trên hãng Mẹ xuống + thiết bị hiện đại....kiểm tra rồi reset lại máy mới chạy bình thường (ko biết được lâu không).
- Lốp của Yamaha đặc trưng là bám đường rất kém, dính đường ướt chút thôi, phanh mạnh là lết bánh, dù tốc độ tầm < 40km/h.
- Xe nhẹ đi bay bay ...lúc nào cũng sợ ngã.
- Mới đi được hơn 2 năm nhưng máy "dão" hết, mỗi lần đề nổ tăng ga để chạy nó cứ "khậc khậc...khậc..." nghe phát ớn.

XIN THỀ LÀ KHÔNG BAO GIỜ MUA XE (tay ga) CỦA YAMAHA nữa

p/s: nhà dã từng dùng qua ex thời đầu, rồi Novou LX...giờ là đến Grand
mercuryuds
TÍCH CỰC
6 năm
@kingking2922 Mình chả bị như b. Trừ vụ côn đi tốc độ thấp thi thoảng giật giật.
Lốp thì bám đường m thấy chấp nhận đc dù gì nó k pải dòng xe hay cua hay j
@kingking2922 bác này chạy xe sao chứ con grande mình mua đời đầu đến giờ vẫn êm ru, ngoài việc hết xăng ko chạy và hơi cao 1 tí thì ko có gì để chê
đây có thể là bản nâng cấp facelift của Grande Việt Nam, ko biết động cơ Hybrid hay động cơ xăng truyền thống, nhg thiết kế bên ngoài chắc là như này rồi.
Anhpt2020
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hãy đợi đấy!
gaumeo2021
TÍCH CỰC
6 năm
Màu đỏ quá đẹp
chuoininja
ĐẠI BÀNG
6 năm
hay thì hay đó nhưng tiết kiệm đc ít lắm, hồi nãy xem video thấy xe này dùng đề từ kiêm luôn động cơ phụ và hoạt động song song vs đ cơ xăng chứ ko hoạt động độc lập đc ( chỉ mang tính chất hỗ trợ) mà bình lại còn bé nữa nên ko tiết kiệm đc nhiều đâu.
còn hybird của honda động cơ điện hoạt động độc lập đc. khi ở chế độ tiết kiện khi pin đủ điện động cơ điện sẽ hoạt động ở tốc độ thấp <40km/h, khi ở chế độ thể thao cải hai động cơ hoạt động cùng lúc, chưa kể động cơ điện riêng ko chung vs đề và máy phát => xe của hòn đá linh hoạt và tiết kiệm hơn rất nhiều.
haya
TÍCH CỰC
6 năm
Coi clip thì theo mình đoán là khi nào cục acquy lưu điện (cho đèn, còi, đề) đc sạc đầy rồi thì nó sẽ sạc điện cho cục acquy thứ 2 đó, mục đích tận dụng điện năng dư thừa đối với xe bình thường chỉ có 1 cục acquy khi đầy sẽ tự đóng mạch. Rồi khi xe bắt đầu xuất phát sẽ có 1 lượng điện năng từ acquy "phụ" động cơ nhiệt để "đề pa", như vậy sẽ tiết kiệm đc xăng và giảm độ rung động cơ từ pittong. Hiện chưa rõ accuy thứ 2 có kết hợp với động cơ nhiệt khi xe ở vận tốc ổn định ko vì với cục pin nhỏ như vậỵ thì chắc chỉ đủ để phụ kéo ở nước đề thôi nhưng như vậy là quá thích hợp với điều kiện nội thành

Trừ đi chi phí mua cục accquy mới sau 2 năm thì có lẽ cũng tiết kiệm đc.
@haya Theo mấy bác trên NVX group thì thấy cũng cùng ý kiến như bác. Chỉ phụ động cơ xăng lúc depa: tk xăng lúc đó + chống rung.
@haya Động cơ này gọi là Smart motor Generator động cơ điện này dùng để khởi động, nạp Acquy và kiêm luộn hỗ trợ đề pa.
Ultimo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@viet net Cái mô-tơ điện ngoài việc để đề máy và phát điện sạc thì có chế độ kích thêm 3 giây mỗi lần, ví dụ khi dừng đèn đỏ rồi vặn ga, hoặc khi đang chạy mà kéo thốc ga, lúc đó mô-tơ chạy cùng động cơ tăng lực kéo.

Vì vậy không có ăcquy riêng, mà vẫn dùng ăcquy bình thường.
haya
TÍCH CỰC
6 năm
@Ultimo Vậy mình nhầm, chỉ có 1 acquy phụ kéo khi đề pa đc điều khiển bởi cái motor điện kiêm chức năng tắt mở máy khi dừng đèn đỏ. Dùng từ hybrid làm cứ nghĩ tới sẽ có pin phụ
@Ultimo Bác dẫn kích 3 giây mỗi lần? Dừng, thốc ga là đúng rồi vì điều đó tương ứng với đề pa. Con đang chạy mà 3 giây kích thêm thì có không?
Quá đẹp. Có thêm lý do để chờ nó xuất hiện tại VN.
Đẹp, dự là sẽ có trên NVX và Janus phiên bản nam. Cần gì mà chẹp chẹp với PCX Hybird chỉ bán sang Nhật không bán tại VN.
mercuryuds
TÍCH CỰC
6 năm
Giá quá tốt + mẫu xe đẹp + động cơ ngon + nhiều công nghệ áp dụng + tiết kiệm xăng nữa thì....chả còn gì để chê cả! 😃
Mới mua cho vk con lead 52 củ tỏi giờ ra em này chắc nó chửi mình chết quá. Kỳ này yamaha grande chơi khô máu với honda lead rồi. Mình hy vọng kỳ này yamah winner kaka. Cho honda nó chớt đi ya kaka
@Thanh winner150 PCX nó còn cut off ABS, Bản hybrid cũng ko bán tại việt nam mà nó còn sống tốt, doanh số cao vời vợi. Mẹ Grande cùi này có buff max option cũng ko làm gì đc ninja lead hiện tại. Yamaha khô máu thì Yamaha chết thôi chứ ko ảnh hưởng tới honda (ở vn). Ahihi ==))
mercuryuds
TÍCH CỰC
6 năm
@Thanh winner150 Đọc comment của b mà b lại mua lead thì k hiểu nổi
@mercuryuds Kaka tại gấu của mình đi chứ mình dự là mua vario 150cc gấu nó ko chịu bạn biết đấy phụ nữ thì chỉ vó ninja là hợp vói nó thôi. Với lại lúc trước vó đi con nouvo 5 mọi thứ đều ngon chỉ có tội lên 50km/h nó hú kinh khủng luôn vào ya town thay bộ láp mới cũng bị y như vậy lên mắng vốn kỹ thuật nói nouvo 5 đi nhông lớn nên bị hú quê về bán xe luôn vào ya town phạm hùng hỏi con exciter trắng 54T400k mắc hơn xanh GP 1 triệu quê quá mình quất con honda winner luôn 53 triệu hjx
mercuryuds
TÍCH CỰC
6 năm
@Thanh winner150 sao k mua grande @@ hic, mình cũng mua cho vợ mình, đi chả có j chê, tất nhiên vẫn có lỗi nhỏ nhưng k sao!
Về đến Việt Nam! 100 củ 😆
@mercuryuds "Có bị làm giá như honda đâu " có hiểu mình đang nói gì ko ? Honda ko làm giá, mà là các nhà đại lý tự làm giá theo quy luật cung cầu, và Yamaha Suzuki cũng vậy, bỏ cái suy nghĩ tào lao đó đi 😃 !!! Giờ con ex ở HCM toàn 5x tr, có làm giá ko ?
mercuryuds
TÍCH CỰC
6 năm
@fr3nzjpl4nt mình ngoài HN, và giá mình mua tại đại lý YM town Hoàng Quốc Việt rẻ hơn trên web thì có gọi là bị làm giá k?
http://yamaha-motor.com.vn/xe/exciter-150-matte-black
mercuryuds
TÍCH CỰC
6 năm
@fr3nzjpl4nt Honda hay YM đều bán qua các đại lý hết, nên nếu đại lý nâng giá s/p nào thì pải chịu! Còn tất nhiên có bao giờ hãng đc làm giá đâu :v
@mercuryuds Bạn lại nói chuyện lấy thiểu số nói đa số ? Thế Cửa hàng nào của Honda cũng làm giá ah ? Thế bạn biết vậy sao còn phán 1 câu " có làm giá như Honda đâu " ?? Bạn phải hiểu ở VN người ta mua Honda nhiều, thì dòng xe nào được mua nhiều tại 1 cửa hàng, thì chủ cửa hàng tự động đôn giá lên, đó là bình thường, Yamaha cũng vậy. Bạn mua rẻ hơn là vì cửa hàng đó bán ế dòng xe đó, hoặc vì lý do gì đó mà cửa hàng đó bán rẻ hơn. Thế cũng nói !!!! Và ở HCM thì giá của EX bản rẻ nhất cũng 5x ở đại đa số cửa hàng chứ ko phải chỉ vài cửa hàng đâu !!!
ThaiCaly
TÍCH CỰC
6 năm
Dòng xe này khá hiếm thấy trên đường. Nay đa số ab or lead kg ak.
mercuryuds
TÍCH CỰC
6 năm
@ThaiCaly Đã ra tại vn đâu mà thấy =))
tranduymb
TÍCH CỰC
6 năm
Cũng ko yếu đâu, giảm xăng nhờ công nghệ chứ có phải cứ ít xăng là yếu
Mấy màu xe Grande giờ đẹp thật, có nét của piagio mà giá ngon hơn hẳn, xe nhẹ hơn, công nghệ thì càng ngày càng nhiều
ắc quy dung lượng 60wh/72wh thì có hẻo quá không ta, mua về độ lại pin li-ion cho nó sướng 😁:D:D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019