11 mẹo nhỏ dành cho iPad

sonlazio
7/4/2010 3:46Phản hồi: 35
11 mẹo nhỏ dành cho iPad
Sau khi đọc bài đọc bài trên tay iPad của Tinh Tế, hẳn bạn đã phần nào hiểu được cách sử dụng chiếc máy này. Tuy vậy, có một số mẹo nhỏ sau đây bạn nên biết để tận dụng tối đa chiếc máy tính bảng mới nhất của Apple.

1)Khởi động lại máy:
Đây cũng là một trong những điều đơn giản nhất mà không nhiều người dùng iPad và cả iPhone không biết! Để thực hiện việc này, bạn chỉ đơn giản nhấn, giữ đồng thời 2 nút nguồn và home trong vài giây là được. Còn để thoát khỏi một ứng dụng đang treo, mãy giữ phím home trong vài giây.

2)Cắt, copy và dán:

Khi chạm vào 1 từ 2 lần liên tiếp sẽ làm xuất hiện 2 thanh điều hướng nhỏ màu xanh cho phép bạn copy dễ dàng. Nhưng nếu đoạn văn quá dài thì bạn phải làm sao? Chẳng lẽ phải kéo 2 thanh này cho đến hết ah? Không, bạn chỉ cần chạm liên tiếp 4 lần là toàn bộ đoạn văn sẽ được đánh dấu để sẵn sàng cho việc sao chép.

3)Đọc những quyển sách của bạn:

Thay vì phải bỏ tiền ra mua những quyển sách từ kho ứng dụng của Apple, bạn chỉ cần đưa những quyển sách này vào iTunes rồi đồng bộ hóa nó với iPad là được. iPad hiện mới chỉ cho đưa các file epub ở ngoài vào. Cách chuyển file qua định đạng epub và gỡ bỏ DRM bạn có thể xem ở topic này.

4)Tắt âm lượng:
Trong khi iPhone có 1 phím gạt cho phép đưa máy về chế độ im lặng thì iPad không hề có. Để làm điều này một cách nhanh chóng, bạn nhấn và giữ nút giảm âm lượng trong khoảng 2 giây.

Nếu như thiệt thòi về phím im lặng thì iPad lại có thêm phím tắt cảm biến chuyển động. Khi gạt nút này, màn hình iPad sẽ không tự động xoay theo hướng cầm máy nữa. Đây là một tính năng rất hữu ích nếu bạn sử dụng máy khi đang nằm.

5)Không cần phải mua khung ảnh số:

Quảng cáo

Thay vì phải mua riêng 1 khung ảnh số, bạn có thể dùng màn hình tuyệt đẹp của iPad để thay thế. Khi ở màn hình khóa máy, bạn sẽ thấy có một biểu tượng bông hoa nhỏ ngay cạnh dòng chữ slide to unlock. Bấm vào đó là iPad sẽ tự động trình diễn những hình ảnh trong bộ sưu tập của bạn. Tốc độ chuyển hình có thể điều chỉnh trong phần Setting, bạn cũng có thể điều chỉnh 1 số hiệu ứng tại đây nhưng nên tắt cái "zoom in on faces" đi.

6)Chụp ảnh màn hình:
Cũng là một tính năng mà không nhiều người dùng iPhone biết. Chỉ việc nhấn phím home và nguồn trong khoảng nửa giây là được. Hình ảnh chụp lại sẽ được lưu trong phần photo library.

7)Trở về đầu trang web một cách nhanh chóng:
Thay vì phải cuộn ngược trở lên để đọc những nội dung ở đầu trang web, bạn chỉ cần chạm vào thành title bar là iPad sẽ tự động đưa bạn về đầu trang ngay.

8)Xem trước nội dụng email nhiều hơn:

Quảng cáo

iPhone cũng có tùy chọn này nhưng màn hình quá bé của nó làm cho tính năng này không thực sự hữu ích. Ở iPad, hãy vào Setting>Mail, Contact and Calendar>Preview và chọn 5 dòng. Khi này, bạn sẽ thấy email của mình được hiện thị 5 dòng đầu tiên thay vì 2 dòng như trước nữa.

Ngoài ra, bạn cũng nên bật tính năng Push email lên nếu muốn nhận email nhanh hơn. Tất nhiên, tùy chọn này sẽ làm máy bạn tốn pin hơn nhiều.

9)Mở bàn phím ảo lên:
Khi kết nối bàn phím Bluetooth với iPad, bàn phím ảo sẽ tự động bị tắt đi. Tuy vậy, trong một số trường hợp cần đến bàn phím ảo thì bạn phải làm sao? Chẳng lẽ lại phải tắt Bluetooth đi ah? Không cần đâu, chỉ đơn giản bấm phím Eject trên bàn phím Bluetooth là được mà.

10)Đừng cố thử xem những video 1080p.

iTunes sẽ không bao giờ cho phép bạn đưa những video này vào iPad đâu nên dừng cố thử làm gì. Thay vì đó hãy sử dụng một vài chương trình như Handbrake giảm chúng xuống độ phân giải 720p thôi.

11)Bổ sung thêm 2 ứng dụng nữa vào thanh bottom.

Ở thiết lập mặc định, iPad cũng như iPhone chỉ hỗ trợ 4 biểu tượng chương trình trên thanh Bottom tray. Tuy vậy, bạn có thể bổ sung thêm bằng cách nhấn và giữ chương trình mình muốn bổ sung rồi kéo chúng xuống là được. Việc này giống hệt như cách sắp xếp các biểu tượng chương trình trên iPhone vậy.

Nguồn: Gizmodo
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thegioia
TÍCH CỰC
14 năm
tks bác đã chia sẻ, đọc thông tin trước rùi mai mốt có iPad ứng dụng sau 😁
Thank you! Rất hữu ích
Cái ảnh cuối cùng thấy ghê quá :-SS
Bác Sơn dạo này chăm post bài quá
Cảm ơn đã chia sẻ, bỏ iPhone ra thực hành đây :">
Ứng dụng nghệ thuật nhẩy!
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Sao bảo iPad mượt mà lắm mà sao vẫn có ứng dụng bị treo nhỉ? Đây mới chỉ là ứng dụng xịn thôi chứ có phải ứng dụng Cydia đâu.
Bác này cần mẫn nhỉ ;) .
lovemrbo
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ủa, có ai nói là ứng dụng treo rồi đâu bác? 😁 Đây chỉ là mẹo áp dụng từ iPhone OS ra thôi, iphone cũng làm y chang vậy lúc nhỡ bị treo mà. Nói như bác giống kiểu mấy ông đóng tàu titanic, bảo tàu không thể chìm, thế là chả thèm trang bị phao với xuồng cứu hộ cho nó luôn à? >😃
thật là nguy hiểm quá đi
Topic này hay quá , rất nhiều thứ mình chưa biết
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Trời, thắc mắc chút cũng bị chém là sao? Em chỉ hỏi thử để nếu iPad có đúng như lời quảng cáo, ca tụng thì em mua chơi chứ làm gì hung hãn quá vậy :rolleyes:
Mới mua iPad 2 ngày nhưng chưa mò gì nhiều. Vì trước giờ ko xài iPhone nên ko rành lắm. Thanks Sonlazio
rất hữu ích, thanks bác nhiều, nhưng hầu hết mình đều biết rồi ^^! nếu không muốn nói là bik hết ^^!
chắc chắn càng về sau..... càng nhiều mẹo. ..Thanks.
dav_vany
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thông tin khá thú vị.
Rất khâm phục những nhà lập trình, hệ điều hành nào cũng rất nhiều chi tiết mà người dùng không ngờ tới . Một OS kém phổ thông nhất cũng là quá trình dày công
trizniker
ĐẠI BÀNG
14 năm
Anh appleforever chắc vừa mới có ipad . Chữ ipad đã bỏ trong chữ kĩ của anh ta.
Có mà cũng như chưa bác à 😁 .
quangphuc91
ĐẠI BÀNG
14 năm
dùng nhìu os từ linux, windows.... v..v.. h mới thấy cơ chế quản lí module của apple là hợp lí,rõ ràng, ít lỗi chỉ tội vẫn còn nhân unix nên hay bị kernel panic thôi.... hi hi, mới out con mac pro rồi h tiếc ghê, h hok có tiền sắm lại, nhớ apple ghê cơ
stefanno7
ĐẠI BÀNG
14 năm
rất hữu ích, khi cầm dc Ipad sẽ ứng dụng ngay 😆
IPAD cũng ko. IP cũng ko. chỉ có mấy con Symbian. hic hôm qua đi off nhìn IPAD mà phát thèm.... chuyển sang làm fan của apple từ hôm nay............!
Đam mê công nghệ cũng là niềm vui bác , làm fan này nọ để có nơi gắn bó ;)
Hay đấy, có chết liền🆒

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019