Video hướng dẫn thay RAM và SSD cho Macbook pro 2012

wangpro08
28/7/2012 3:44Phản hồi: 152
Video hướng dẫn thay RAM và SSD cho Macbook pro 2012
Chắc hẳn nhiều người nghĩ việc "bung máy" và đụng đến phần cứng rất là khó chịu, mình xin đóng góp một video tự quay để hướng dẫn mọi người dễ dàng nâng cấp cho em Macbook thân yêu của mình, hi vọng video giúp ích được cho anh em. Mọi người góp ý cho mình nhé, xin cảm ơn ;)

Cập nhật:
- Qua tìm hiểu và kinh nghiệm sử dụng thì anh em nên dùng Ram Crucial hay Samsung hơn Corsair, do Corsair không tương thích tốt hoàn toàn cho Mac của chúng ta (do hiện tại Ram bus 1600 cho máy Mac của chúng ta hơi bị hiếm hàng)
152 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

luyen
TÍCH CỰC
12 năm
thay đồ cho em này thì quan trọng nhất là có cái tô-vít chuẩn là đc, vì ko cẩn thận là toét ốc ngay. Cảm giác hơi khó vặn thì phải đổi ngay vít khác chứ đừng nên cố.
Ăn chơi quá ăn chơi
luyen
TÍCH CỰC
12 năm
Công nhận thay ssd vào hiệu năng tăng lên rõ rệt, máy mình MD 101 thay em Crucial M4 256G vào giờ khởi động khoảng 7 giây, tắt khoảng 3 giây.
@luyen đang lăn tăn có con ssd đang dùng cho pc giờ lắp cho mac hay để pc dùng
wangpro08
TÍCH CỰC
12 năm
@duc12atl ha ha ha. cái này thì tuỳ người chứ bác, thích cái nào dùng cái đó ^^ sao phải lăn tăn 😁
@wangpro08 thôi có lẽ để mấy hôm nữa mua thêm cái 90G dùng 2 ổ cho dung lượng được nhiều, tháo ra lại tiếc 😔
thanks for your test video
wangpro08
TÍCH CỰC
12 năm
😃 Thanks all!
wangpro08
TÍCH CỰC
12 năm
cho trôi lên đầu để mọi người xem :p
@wangpro08 A ơi, có cách nào nâng cấp đồ hoạ lên để chơi game offline dc ko a?
wangpro08
TÍCH CỰC
11 năm
@minhdangbay cái này mình chịu rồi 😁, tại chip đồ họa ko tháo được, he he
thay phần cứng đúng là có phần rắc rối.Người nào ko có gan ko dám làm vì sợ mất bảo hành hoặc đem sửa là bị luộc :d
wangpro08
TÍCH CỰC
12 năm
@hung.vm29 ha ha 😁
wangpro08
TÍCH CỰC
12 năm
vào đá đít topic lên cho mọi người xem :p
macbook pro mid 2010, mình có nhu cầu thay SSD 512 va Ram lên 8GB, bạn có giúp được không?
- Cám ơn bác chủ đã có công làm video cho anh em xem !!
- Cho hỏi cái M4 256GB đó mua bao nhiêu vậy ? tp HCM mua ở đâu ?
- Thay cái ổ Toshiba ra rồi bán lại hay sao ?
wangpro08
TÍCH CỰC
12 năm
vâng, nếu bác tin tưởng ;) bác cứ chuẩn bị những thứ cần thay, mang qua em giúp bác được thì em vui lắm ạ ;)
M4 256 em mua mất 5tr3, em mua của 1 cửa hàng có topic bán ở rao vặt đó bác, nick là macbook_solution, anh em bán hàng và tư vấn rất nhiệt tình, ngoại trừ chưa biết ram Corsair Vegeance không tương thích với Macbook thôi ạ :p, còn ổ Toshiba em đã bán lại cho một anh khác cần dùng ^^
@wangpro08 Ssd m4 256 mình hỏi có 3tr2 mà bạn
wangpro08
TÍCH CỰC
11 năm
@mauden005 em thay lâu rồi bác :p, giá cả giờ chắc khác nhiều rồi ^^
Ổ Toshiba tận dụng làm ổ di động thì mua hộp loại nào vậy các bạn ?
wangpro08
TÍCH CỰC
12 năm
@khoailangsung0 có điều kiện thì kiếm loại nào có hổ trợ firewire nhé bác ;)
Bác ơi, em chuẩn bị lấy con asus n56 muốn thay ssd bác có giúp em được k????, mà con hdd thay ra em muốn làm ổ cứng di động thì phải làm sao hả bác???
wangpro08
TÍCH CỰC
12 năm
@nguyenhuy2202 ha ha, bữa giờ mấy bác hỏi em rồi, tại em upgrade SSD xong em cài lại để test cho mấy bác xem ý mà :D
@wangpro08
À wên hỏi thêm bác là Máy em mbp 13 mid 2010 thỳ mua Crucial M4 256G sata mấy đễ hỗ trợ máy của em..... vì em tìm hĩu năm sx 2011 trở đi mới hỗ trợ SSD sata 3 (6gb/s) .... ( thấy có nhìu bạn than phiền là mua xong về gắn và cài là máy vẫn vậy ko thấy thay đỗi là do ko hợp với sata gì đó )...

Và em định lên 2 thanh ram mỗi cây 4 là 8G thỳ mua ram hãng nào là chạy ỗn định và mượt nhất for mac....có nên mua ram giống mặc định trong máy luôn không bác nhỹ...
wangpro08
TÍCH CỰC
12 năm
@tu.style http://tandoanh.vn/danh-muc-2/san-pham/ssd-sata-2-/280/ bác tham khảo nhé, em đang tìm hiểu thêm cái vấn đề sata để trả lời bác rõ ràng hơn, còn RAM thì bác coi số Bus trên Ram theo máy là bao nhiêu, mình mua giống như vậy thì sẽ tốt nhất, Ram thì cũng theo crucial là ngon ạ, còn không thì Samsung :p, trước khi mua ở bất kỳ đâu cũng hỏi kỹ vụ "nếu tôi gắng vào máy chạy không tương thích thì có đổi trả được không?" để tránh ôm hận :p
@wangpro08
Okie bác vì thấy có nhìu bạn than phiền là mua xong về gắn và cài là máy vẫn vậy ko thấy thay đỗi là do ko hợp với sata gì đó
ok, mà nhà bác ở đâu vậy??
valongtano
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lắp xong cái ổ cứng chắc còn thêm công đoạn cài đặt chứ nhỉ? Không thì sao mà khởi động vào sâu như vậy được.
bác chủ đã nói là có cài đặt rồi mà, skip bước đó thôi
wangpro08
TÍCH CỰC
12 năm
đúng rồi ạ, do cái video em tập trung vào phần cứng cho mọi người xem thôi ạ, nếu có gì thắc mắc về phần mềm cũng cứ pm phát em sẽ cố gắng giúp các bác hết mình ạ :p
@wangpro08 Chào bác, mong bác giúp em về phần cứng mbp 13-2010 ạ......vì em ko rành về phần cứng nên hỏi mấy câu lơ tơ mơ nên mong bác thông cảm 😁

Đầu tiên là thông tin máy của em ( em đính kèm file hình bên dưới ấy).
Thứ 2 : E muốn hỏi bác tt máy của em như trên thỳ e mún thay ỗ SSD hãng nào tốt và bao nhiu g là máy đũ mạnh đễ chạy lẹ ạ....

Típ nữa là nếu thay ỗ SSD thỳ Bên Mác và windows 7 ( em cài = bootcamp ) có khởi động nhanh và chạy mượt hơn ko....

Em cảm ơn rất nhìu hihi...
@tu.style - Xài máy cũng nên hiếu biết nho nhỏ chút chứ bạn 😔.
"bao nhiu g là máy đũ mạnh đễ chạy lẹ ạ...." Cái này là dung lượng để lưu trữ 128 hay 256, 512GB cũng như nhau chứ 512GB chạy lẹ gấp 4 lần 128GB sao @@.
- SSD phổ biến có Crucial v4 cho máy trước năm 2011 dành cho MAC ngoài ra còn có Samsung.
- MAC hay Windows đều boot từ ổ cứng vì vậy tốc độ phụ thuộc vào HDD hay SSD bạn xài nên nếu thay SSD thì MAC hay Win sẽ boot nhanh hơn HDD
kute0skull
ĐẠI BÀNG
12 năm
cảm ơn chủ thớt đã có 1 video hữu ích cho mọi người 😁
wangpro08
TÍCH CỰC
12 năm
thanks bác shocklamnha đã trả lời bạn trên :p, đúng rồi đó bác tu.style, cái dung lượng không liên quan đến tốc độ khởi động hay chạy các ứng dụng, SSD chắc chắn sẽ làm bác hài lòng khi bỏ ra một số tiền lớn để upgrade nó ;). Và tất nhiên cái gì boot cũng nhanh hơn cả, cùng trên SSD mà ;) có gì thắc mắc bác cứ hỏi để anh em giúp đỡ nhé ;)
@wangpro08
Okie tks pro. Cho e hỏi bác ở quận mấy thế nếu đc có thế giúp e thay đc ko hjhj.
wangpro08
TÍCH CỰC
12 năm
@tu.style okay bác, em ở quận 3, nếu tiện cho bác em xin giúp hết mình ;)
@wangpro08
Okie bác trên nói đúng đó. Bác nhiệt tình qá , mà ko lấy công thấy ngại qá. Dù sao củng tks bác nhìu trc nhé. Khi nào ráp e sẽ alo vào số bác trc. Hjhj.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019