iFixit công bố danh sách những tablet dễ (và khó) sửa chữa nhất: XPS 10 đứng đầu

TDNC
1/3/2013 1:47Phản hồi: 88
iFixit công bố danh sách những tablet dễ (và khó) sửa chữa nhất: XPS 10 đứng đầu

Trang iFixit nổi tiếng với những bài hướng dẫn tháo lắp điện thoại và máy tính bảng mới đây vừa công bố danh sách những chiếc máy tablet dễ tháo lắp và sửa chữa nhất. Trong đó chiếc Dell XPS 10 đứng đầu với điểm số 9/10 (điểm càng cao thì càng dễ sửa), Surface Pro đứng chót với 1/10 điểm còn các thế hệ iPad từ iPad 2 đến iPad4/mini đều được đánh giá là cực kỳ khó sửa với điểm số nhỉ nhỉnh hơn Surface Pro có 1 điểm mà thôi.

Tiêu chí mà iFixit đánh giá đó là chi phí dùng để sửa chữa mỗi khi chúng bị hư, bao gồm luôn cả độ khó khăn trong lúc tháo lắp từng linh kiện cũng như có sách hướng dẫn hay không. XPS 10 được đánh gá cao nhất vì độ dễ mở, pin dễ tháo, mỗi con ốc và dây cáp đều được mã màu và dán nhãn rất dễ nhìn và phân biệt trong lúc tháo lắp. Còn máy tính bảng Surface Pro của Microsoft thì bị chê khó sửa nhất bởi hãng sản xuất dùng quá nhiều keo dán để dán chặt mọi thứ linh kiện vào mainboard, thậm chí nếu cố gắng mở máy ra thì ta còn có nguy cơ làm hỏng cả cáp màn hình.

Trong tất cả các đời iPad chỉ có iPad 1 là dễ sửa nhất (6/10 điểm), còn tất cả các đời iPad sau này đều được liệt vào dạng khó sửa với các nguyên nhân dùng quá nhiều keo dính, dễ làm nứt màn hình khi tháo ra và khó tháo lắp.

Theo Engadget, iFixit
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thật hữu ích
MÌnh thích loại không phải tháo ra sửa chứ dễ sửa mà hỏng nhiều thì nản vãi. 😁
@chuquocluong khôn thế, ai chả mong hàng k bao h hỏng 😆
@chuquocluong Vậy dùng 1100 hay 1200 cho lành bạn,chẳng hỏng bao giờ
hthmobile
TÍCH CỰC
11 năm
Chưa có cái nào, khỏi lo.
Không có chỉ số "khó hỏng nhất" nhỉ
@tienduong1368 của bền tại ngươi ma.........!!!!!!!
@tienduong1368 ngược lại thôi
Sửa khó thì công cán cũng mắc. 😕
@SoGetSu Cứ Apple là chém $ cái đã :p
vithienlan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Khó gì chứ về vn mình sửa được hết, đến tân trang máy cũ thành mới tinh còn được nữa là, mỗi tội với giá cắt cổ:rolleyes:
Mấy cái,ipad mà hư là xác định
Mấy cái không bảo hành chính hãng mới lo chứ như ipad nó đổi cho cái mới thì khó dễ ai quan tâm
@silverbretx Hết bảo hành thì nó có đổi cho cái mới không ban? Vãi.....

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
cuticuti
TÍCH CỰC
11 năm
@silverbretx hic,biết là vậy nhưng mà tại bác chưa bị thôi nên ko bik là bùn ghê gớm lắm,như e vưa khui hộp khoảng 3 tháng hư màn hình,đc đổi mới nhưng mà sau khi đổi thid ipad 1 imei,box 1 imei bác ak,nếu sau này bán thì cũng chỉ là ipad full phụ kiện no box thôi ^^
Vậy muốn mua hàng không sợ bung máy thì cứ mua ngược lại là xong, nếu có dựng lại hoặc bung máy thì nhìn qua là biết ngay 😃
mod ơi, sửa lại Kindle Fire kìa, 8/10 chứ k phải 8/9 😁
chưa dc sở hữu những cái ở trên nên ko care😁
Surface pro 1 điểm về chỗ. Em cần cố gắng nhiều hơn! 😁
2/10
BB phổ biến ở VN cũng là do nó dễ tháo lắp, dễ vọc hơn các dòng máy khác
@harry2style BB ở đâu trong danh sách trên thế @@
xyzmen
CAO CẤP
11 năm
ở nước nào em không biết chứ ở nước em thì họ tháo ráp được tất...tất cả đều như nhau.....
khó tháo sửa theo mình thì vừa có lợi vừa có hại hại nếu như chính thay mình làm hỏng và phải đem đi sửa thì nguy cơ em ipad hoắc sf về với cát bụi là rất rất cao có khi còn phải bỏ tiền sắm em mới còn cái lợi là dùng hàng 2hands sẽ đảm bảo và yên tâm hơn ko lo hàng dựng chứ như bào đài đưa tin gần đây có ông mua phải 4s đểu mà ói nước mắt cũng kinh😕
Mua iPhone 4S nhận "đèn siêu cấp"

http://genk.vn/dien-thoai/mua-iphone-4s-nhan-den-sieu-cap-20130228092739545.chn
@vitcon0nline299 Đã muốn làm nhái thì cái gì cũng có thể mà bác, đã muốn thì Sur Pro nó vẫn nhái được, chủ yếu giờ cái Sur Pro ít người dùng nên chưa bị nhái thôi
Thông tin tốt cho những ai muốn mua thiết bị và muốn vọc vạch phần cứng
hàng chất lượng càng cao thì càng khó sữa chữa nhỉ.apple là 1 ví dụ.từ phone cho tới PC rồi MTB cái nào cũng khó sữa chữa.nhưng đi kèm với khó sữa chữa là ít hỏng hóc hơn các máy dễ sữa chữa.quy luật là thế...😁
rockbeginer
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Tikis Trầm Ko hiểu bạn có đọc kỹ mình viết j ko mà cò men dư lày.

Mình xài samsung galaxy tab 7.0 đời 1 từ hồi mới ra đến giờ cũng chẳng có vấn đề j về máy.
Nếu ko phải hỏng hóc do người dùng thì, cứ trả về hãng ngta sửa. Khó dễ j hãng cũng làm đc tất.
Còn hỏng hóc do người sử dụng thì lại chẳng liên quan gì đến linh kiện, làm rơi hỏng thì mang đi mà sửa ----> cái này mới cần KHÓ - DỄ này
@rockbeginer Nhưng vấn đề ở đây đang nói là khó lắp ráp bên ngoài thì các nhà phân phối nơi bán không giám lắp rắp sửa chữa bậy bạ
Còn việc hư thì wa hãng sửa thì ko có gì để nói....
Càng khó lắp ráp => chi tiết tỉ mỉ => chắc chắn và ko hư hỏng nhìu....
........
@rockbeginer bền hay ko còn do ng' sử dụng nữa bác^^
@Tikis Trầm chuẩn^^^^😁
có cái nào điểm 0/10 ko ta?
meodenth
TÍCH CỰC
11 năm
@toiyeucongnghewatroilun 0/10 là ko thể sửa chữa hỏng thì đáp đi thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế