Cần tư vấn chọn mua thẻ nhớ cho XZ

MAXSAI
21/4/2013 12:22Phản hồi: 27
Cần tư vấn chọn mua thẻ nhớ cho XZ
Chào ae tinh sờ tế, do nhu cầu công việc nên mình đã chuyển qua Android sử dụng, vì mới bắt đầu làm quen nên cần ae giúp đỡ, hiện tại con XZ của mình chủ yếu lưu trữ Game và Video, Ảnh đã gần full 16GB của máy nên cần mua thêm thẻ nhớ ngoài. Qua tham khảo thì thấy có rất nhiều loại thẻ khác nhau mà chả biết chọn cái nào, theo ae thì nên mua thẻ 32GB UHS hay chỉ nên mua 32GB Class 10 và nên mua của hãng nào, các Game lưu trên máy mình có thể chuyển qua lưu trên thẻ được ko?
Cảm ơn ae trước nhé!
----------------------------------------------------------------------------
Sau khi mày mò trên google mình tìm được một số thông tin khá hữu ích cho việc lựa chọn thẻ nhớ cho XZ, cụ thể như sau:

1. Về XZ có hỗ trợ thẻ nhớ 64GB không?

Theo thông tin từ Sony thì XZ hỗ trợ tới 32GB microSD, nhưng XZ được được cho thử chạy với chiếc Sandisk Ultra 64GB microSDXC UHS-I trong 1 tuần và hoàn toàn không có bất kỳ lỗi nào sảy ra, nhưng theo khuyến cáo từ NSX "Sony sẽ không chịu trách nhiệm với bất cứ thiệt hại nào cho thẻ nhớ của bạn".

Nguồn: http://knowyourxperia.wordpress.com
2.Cách chọn thẻ nhớ và các biểu tượng trên thẻ

Mình tìm được thông tin khá hữu ích khi chọn thẻ microSD như sau:

- Speed Class:

Bảng giới thiệu về Speed Class
  • Class 2 ~ 2MB/s (hỗ trợ chụp ảnh, quay phim thông thường)
  • Class 4 ~ 4MB/s (hỗ trợ chụp ảnh độ phân giải cao, quay film lên tới chuẩn HD)
  • Class 6 ~ 6MB/s (hỗ trợ chụp ảnh độ phân giảo cao, quay film lên tới chuẩn Full HD)
  • Class 10 ~ 10MB/s (hỗ trợ chụp ảnh độ phân giảo cao, quay filmFull HD tốt nhất)
- UHS Speed Class

Đây là chuẩn tốc độ cho công nghệ thẻ SD3.0 với tốc độ và mức độ hỗ trợ cực cao cho những bức ảnh lớn (RAW) hoặc phim có độ phân giải cực cao.

Tốc độ giao tiếp dữ liệu của chuẩn UHS có thể đạt tới:
  • UHS-I ~ 104MB/s
  • UHS-II ~ 312MB/s

Quảng cáo

- Tìm hiểu về biểu tượng trên thẻ
  • Chữ “I” in đậm sẽ là biểu tượng đại diện cho dòng thẻ nhớ hỗ trợ UHS-Ivới giao diện băng thông truyền tải lên tới 104 MB/s.
  • Biểu tượng số 1 nằm trong chữ U là đại diện cho tốc độ của dòng thẻ UHS, điều đó có nghĩa là thẻ nhớ sẽ đảm bảo hỗ trợ tốc độ truyền tải thực tế ít nhất là 10 MB/s

Vậy chỉ còn một vấn đề cần những bạn có kinh nghiệm góp ý nữa là thẻ nhớ của hãng nào tốt, độ bền cao, giá thành...

Thân!
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

class 10 chạy được trên điện thoại cơ à 😁
từ trước đến giờ toàn sài class 4 nên ko biết 😃
mesc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em cung dang dung the 32g class 10-duoc 10 ngay roi-on dinh va nhanh. (xin loi vi may chua cai app go t.Viet)
MAXSAI
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mesc Bạn đang dùng thẻ nhớ của hãng nào vậy?

Sent from my C6603 using Tinhte.vn
Scandisk class 10 u 1
dnguy3
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em đang gắn Sandisk 64gb.
@dnguy3 Tưởng xz hỗ trợ 32gb thôi mà bác
nếu đủ ĐK thì mua luôn cái 64GB của samsung. hãng ghi hỗ trợ 32GB nhưng cắm 64GB vào chạy tuốt 😁
k nên mua sandisk
mình đang dùng LU6200, thẻ 32GB class 10 của trancend, chạy ngon lành, đã thử 64GB, chạy tốt nhưng k đủ đạn mua :D

qua bên nhattao tìm topic của bác saiback sẽ đc tư vấn nhiệt tình :D
MAXSAI
ĐẠI BÀNG
11 năm
@trantuananh1996 Bác nói rõ hơn được không? Tại sao không nên dùng của Sandisk, e thấy Sandisk giá có vẻ tốt hơn các hãng khác mà nhiều người cũng dùng mà, hình như microSDHC của sandisk đều hỗ trợ UHS thì phải?
@MAXSAI UHS là chuẩn của những thẻ có tốc độ đọc ghi >class10 thôi. hàng sandisk đợt này nhiều thẻ lỗi. nên lấy thẻ samsung hay trancend, bảo hành 5 năm dùng tẹt ga
@MAXSAI Dòng Sandisk Class10 (ultra) đang bị lỗi nhiều đặc biệt là 32G nên ko nên mua. Nên dùng thẻ Transcend hoặc Samsung Made in Korea ấy bền, nhanh. Sony Z thì speed Read ~ 40M/s phù hợp dùng thẻ Samsung class10 plus để chạy đa nhiệm (công bố là 48/s, thực tế test = Note2 với Sky 850~55), dùng class10 thông thường read ~ 20M/s thì hơi phí khả năng của em máy ^_^
Tham khảo: www.saiback.com
dnguy3
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em dùng Sandisk 64GB Ultra U1 gì đó. BH 5 năm gắn vô Note 2 và Sony Z nhận tốt, copy file tương đối nhanh.
Giá so với 32GB thì rẻ hơn. Có bác bán tầm 1.2Tr.
vậy theo ý kiến các bác thì con Z nên chạy Samsung 64gb class 10 .
nhưng em tìm ko thấy con samsung 64gb class 10 đâu cả 😔(
ai biết chỗ bán chỉ em với :((
dnguy3
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bác ko tìm được thẻ Samsung thì cứ tìm em Sandisk chính hãng 5 năm BH mà phang. Lo gì...
thấy mấy bạn trên kêu sandisk bị lỗi j mà :-s
nên cũng hơi sợ 😃
mà sony ko có thẻ 64gb class 10 à , sài Z mà dùng thẻ samsung thấy cứ thế nào :-<
😁 chưa dugnf 32G nên ko bik lỗi j, thẻ scandisk 64 G 2 năm roi van chay ngon, con trancend 32G thi moi dc gan 1 nam, nghe noi trancend tốt hơn!
mình thấy bên vnsony bảo là dùng 64g bên sony khuyến cáo không lên dùng có khả năng mất dữ liệu thì phải, không biết thực hư thế nào
MAXSAI
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sau nhiều ý kiến của ae trong tinh tế, mình gom góp được một ít kiến thức chọn thẻ và đã cập nhập tại #1, hiện h mình chỉ còn 1 điều là nên chọn thẻ của hãng nào, đang phân vân giữa Transcend và Samsung Plus 10 (Sandisk thì thấy nói đợt hàng này lỗi rất nhiều nên thôi) ae cho ý kiến để mẫy hôm nữa đi lấy về thôi 😁
Samsung với trancend same same nhau. Trong 1 số trường hợp samsung read khoẻ hơn trancend một chút

Snake 1.4 beta - snake team
nickez
ĐẠI BÀNG
11 năm
nếu có hàng bác mua hàng LEXAR là ngon nhất. em xài máy ảnh chuyên nghiệp toàn xài lexar, đang order 2 chiếc 32gb micro cho Z
hmt090
ĐẠI BÀNG
11 năm
đang dùng 1 e 32G Sandisk UHS-I khá là hài lòng. Ko biết mọi người kêu lỗi thế nào chứ tôi đặt mua bên US dùng ko thấy phàn nàn j cả.
pine2103
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em vừa hỏng thể 16g class10 xong. Mất sạch dữ liệu mấy năm dùng, nhất là ảnh ọt. Đang buồn quá các bác a

Sent from my C6603 using Tinhte.vn
@pine2103 BÁC gà quá
cài pm Dropbox lên Z kia
Trong máy có ảnh gì nó tự lưu lên đám mây hết
Có hỏng thẻ hay hỏng máy trả bao giờ mất ảnh cả
Chỉ cần có 1 chiếc smartphone hay laptop có internet là lấy lại ảnh mọi lúc mọi nơi 😁

Em đang sài Sandisk 64GB UHS-1 sài quá phê,trả lo thiếu bộ nhớ :D
x10man
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đang dùng samsung plus class 10 32gb Ok, 500k
em đang dùng cái XZ, định mua cái thẻ Sony cho đồng bộ mà vào thegioithenho.vn lại ko nhập để bán nữa
có bác nào biết ở đâu bán thẻ nhớ của Micro SD class 10 của sony không chỉ giúp em với
hmt090
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Japonica Newegg.com

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019