Trên tay Leica D-Lux Typ 109: lấy nét cực nhanh, quay 4K, cảm biến m4/3, 24-75mm f/1.7-2.8

sonlazio
19/7/2015 10:10Phản hồi: 46
Trên tay Leica D-Lux Typ 109: lấy nét cực nhanh, quay 4K, cảm biến m4/3, 24-75mm f/1.7-2.8
Leica D-Lux Typ 109 là chiếc máy ảnh mang thương hiệu Leica nhưng do Panasonic sản xuất. Tuy vậy, nó vẫn có những điểm khác biệt riêng như được sản xuất ở Nhật Bản thay vì Trung Quốc, thiết kế đơn giản đẹp hơn rất nhiều (dù không có nhiều điểm tựa bằng) và loại bỏ một số codec video. Ngoài ra, máy còn được bảo hành 3 năm nếu mua chính hãng và tặng Lightroom trị giá 150$. Mức giá chênh lệch giữa Leica và Panasonic ở Việt Nam vào khoảng 6 triệu đồng, ở nước ngoài khoảng 300$ (tính ở thời điểm hiện tại). Với những khác biệt này thì mình thấy 300$ hoàn toàn xứng đáng, có thể nhiều bạn sẽ nghĩ khác😁

Được thiết kế lại bỏ hoàn toàn những báng nhựa hay cao su trên Panasonic LX100, Typ 109 trở nên cực kỳ đơn giản và hiện đại. Nhìn vào Typ 109, chúng ta có thể thấy rõ nó phong cách hơn rất nhiều, nhưng lại khó cầm hơn một chút do ít điểm tựa hơn. Thực tế thì Typ 109 hơn lớn hơn so với các máy compact nhỏ nhưng nó vẫn rất gọn gàng nên bạn có thể cầm một cách dễ dàng. Bản thân mình không gặp bất cứ vấn đề gì trong việc sử dụng máy, vẫn rất chắc chắn.

D-Lux Typ 109 dùng cảm biến 4/3 16MP nhưng do cắt nhiều tỷ lệ khác nhau (3:2, 16:9, 4:3…) mà độ phân giải hiệu dụng tối đa chỉ là 12.8MP. Ống kính Leica trang bị trên chiếc máy này là ống có tiêu cự tương đương 24-75mm, khẩu độ mở tối đa F1.7 ở 24mm và F2.8 ở 75mm. Điểm mình thích nhất là máy có thể lấy nét gần nhất là 3cm ở tiêu cự 24mm, dù sau đó nó sẽ phải lấy xét xa hơn ở tiêu cự dài hơn.

Đã lâu lắm rồi kể từ Fujifilm X100 mình mới thích một chiếc máy ảnh compact như thế, Cách điều khiển trên Typ 109 cực kỳ trực quan và dễ dùng, tăng giảm EV, thay đổi khẩu độ, tốc độ.. tất cả chỉ một nút bấm và thao tác cực kỳ đơn giản. Kết hợp với viewfinder độ phân giải cao 2.7 triệu điểm ảnh 60fps thì việc điều khiển và chụp thật sự rất tuyệt vời. Tiếc là viewfinder này lại dùng kiểu quét tuần tự, đôi khi bạn sẽ thấy nó không thật sự tốt nhưng nhìn chung trải nghiệm là tuyệt vời. Tốc độ lấy nét của máy cũng rất nhanh và chính xác, cho chỉnh pinpoint để lấy nét điểm chính xác hơn rất nhiều so với lấy nét theo khu vực.

Không chỉ cách điều khiển mà menu của D-Lux Typ 109/Panasonic LX100 cũng rất tốt, đầy đủ mọi chức năng mà không quá rối. Dù đôi khi có một số tính năng hơi khó hiểu nhưng nhìn chung đây vẫn là một chiếc máy ảnh rất tuyệt về mặt menu. Thậm chí nhà sản xuất còn cho phép nhớ lại lần trước chúng ta mở zoom ở tiêu cự bao nhiêu để tự động quay trở lại vị trí cũ khi mở máy.

Về chất lượng hình chụp và video, mình có thử quay 4K với chiếc máy này và thấy chất lượng rất tốt. Hình ảnh sắc nét và dịu mắt. Các bạn có thể xem thử video phía dưới. Video được thực hiện trong điều kiện ánh sáng khá gắt và hơi đục. Tiếng nói trong video là tiếng microphone theo máy luôn, điều kiện phòng khá yên tĩnh.

Điểm yếu lớn nhất của chiếc máy này là mình vẫn mong muốn một cảm biến lớn hơn chút nữa (APS-C chẳng hạn), có cổng vào microphone, dùng microUSB và cho sạc qua microUSB, khi đó nó sẽ thật sự hoàn hảo và tuyệt vời.
Tinhte.vn_Leica_DLux_Typ_109-14.jpg Ống kính khi co lại nhất Tinhte.vn_Leica_DLux_Typ_109-13.jpg Và khi mở ra nhất Tinhte.vn_Leica_DLux_Typ_109-7.jpg Có chân hot shoes để cắm đèn ngoài Tinhte.vn_Leica_DLux_Typ_109-6.jpg Điều khiển tốc độ, EV rất trực quan Tinhte.vn_Leica_DLux_Typ_109-16.jpg Thay đổi khung bình chỉ bằng 1 nút gạt Tinhte.vn_Leica_DLux_Typ_109-18.jpg Sản xuất ở Nhật Bản Tinhte.vn_Leica_DLux_Typ_109-19.jpg Pin 1025mAh, chụp được khoảng 300 tấm với màn hình Tinhte.vn_Leica_DLux_Typ_109-12.jpg Không có microUSB, không sạc được qua cổng USB
Tinhte.vn_Leica_DLux_Typ_109-11.jpg viewfinder độ phân giải cao, nhìn rất thích Tinhte.vn_Leica_DLux_Typ_109-8.jpg Tinhte.vn_Leica_DLux_Typ_109-17.jpg Hỗ trợ WiFi truyền tải ảnh vào điện thoại và điều khiển từ điện thoại, dù hơi chậm

Quảng cáo

46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

halong148
TÍCH CỰC
9 năm
So với mấy chiếc như Ss hay Lgg4 ở trang trước em này có cửa ko ?
.
.
.

Chắc chắn là có vì rõ ràng nó có nắp đóng mở thấu kính.
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Leica nhìn chất vl…tính năng truyền tải ảnh vẫn còn là hạn chế lớn trên những máy compact
terran
TÍCH CỰC
9 năm
Cho cái giá em đi xúc bác ơi :rolleyes:
Em ko phải fan Leica nên bỏ thêm 300$ để mua cái thương hiệu thì...
@chojsoohoon kô phải fan thì có gì mà bàn
đó giờ Leica dành cho fan thui chứ đi bàn giá tiền thì 😁 :D
p.s: video chèn sai rùi sonlazio ơi
@cardmanhinh.com tự dưng có cái LG Band, :D
@cardmanhinh.com Cái video trên tay con LG được quay bằng máy này mà bác!
tungd3
ĐẠI BÀNG
9 năm
giá trên amazon 1.195 Usd.
đang sở hữu 1 em Lumix ôngs kính laica, rất hài lòng
p/s: đắt hơn 300$ mà được hàng ngon cũng đáng đấy chứ
Bây giờ chỉ compact có cảm biến từ APS-C trở lên mới thu hút được sự quan tâm của mình.
Nếu ai thích hàng giá rẻ thì cứ Panasonic LX100 mà quất, y chang con này, khác cái hiệu Leica và thêm cái báng cầm cao su.
@hnadov Thế thì eos m là lựa chọn duy nhất, gọn nhẹ aps c
@clearbrightlove Nếu dính đến lens gắn rời thì khó mà gọn nhẹ lắm bác 😁
@hnadov Qá nhẹ chỉ 300g gắn lens 22f2, cầm như máy du lịch, tra google đi bạn nhé
Bác đọc chậm lại một chút sẽ thấy dòng này
Nhìn đã quá các bác ạ
máy nhìn đẹp quá
Leica clones Panasonic cameras and nobody bats an eye.
Hasselblad clones Sony cameras and everyone loses their mind...
kacer
ĐẠI BÀNG
9 năm
thêm tí đỏ vào + 6 triệu nữa... Ôi! Thương hiệu
@kacer Nhưng mà Made in Japan, thương hiệu lai.
Hi em đang dùng em này nói chúng là cảm giác đáng đồng tiền bát gạo. Còn cái sướng nữa là chụp xong bắn vào điện thoại được up FB lun. Và còn cho phép nhường quyền điều khiển cho Điện thoại cho các bác thoải mái phơi. Em demo vài tấm nhé:

L1520151

Explore canquoctuank's 85 photos on Flickr!
flickr.com

L1520149

Explore canquoctuank's 85 photos on Flickr!
flickr.com

Hi em up lại hình ạ
FB_IMG_1430309389358 (1).jpg
e gà mờ về vụ máy ảnh này nên cho e hỏi những chiếc máy leica này so với những chiếc máy to chà bá của canon thì có cho ra chất ảnh hơn hoặc ngang ngửa không ạ? ý e là so sánh cùng tầm giá
macpro87
TÍCH CỰC
9 năm
Thật lòng mà nói thì nếu là cảm biến ABS-C thì đáng giá, M43 thì cảm giác hơi phí tiền
nforce
TÍCH CỰC
9 năm
@macpro87 Con này chỉ có cái tên Leica và coat Leica (nghe đồn vậy, giống kiểu T* Sony), giá cũng mềm thôi. Sensor nó là m43. Bác bảo nó nhỏ thì bác có nhu cầu gì mà cần APS-C thay vì m43? Mình thì đã dùng qua kha khá, và thấy FF mới khác hẳn, chứ còn crop nào thì cũng là crop cả thôi.
macpro87
TÍCH CỰC
9 năm
@nforce Mình ko có nhu cầu gì lớn cả, chụp ảnh đời thường gia đình thôi nhưng vẫn phải dùng máy ok chút, bác nói crop nào cũng là crop dễ mà ngon thế bọn nó sx m43 với APS-C ra bán giá như nhau, em có gà mờ thì cũng là người dùng bt và bác có giỏi thế đi nữa cũng là người dùng bt, ko lẽ bác giỏi hơn bọn nó mà bọn nó ngu mới sx m43 với APS ra để như nhau, vậy nên cái như nhau chỉ là cái cảm quan cá nhân của bác mà thôi. Như bác đã nói, nó chỉ kèm một chút công nghệ của leica nên giá cũng mềm thôi, đúng thế vì nó chỉ mềm khi nghĩ đây là sp của leica mà thôi, còn so với giá của 1 chiếc m43 thì ko mềm một chút nào nhé
nforce
TÍCH CỰC
9 năm
@macpro87 Giá nó cao hơn trước tiên là chi phí cao hơn chứ bác. Chưa kể sensor to hơn lens cũng phải đắt hơn. Nói như nhau thì cũng ko hẳn, nhưng bác nói m43 thua xa APS-C thì nói thật là bác hơi bị phiến diện. m43 mình để ISO 1600 chụp bt, trong khi Canon 60D cũng chỉ dc nhiêu đó, DR thì thiếu điều khối con m43 hơn Canon crop (Mà canon crop cũng 1.6, chỉ nhỉnh hơn m43 1 tí). Mà m43 nặng bằng nửa DSLR crop, chưa kể lens m43 nét căng. Rồi lens cắm trên crop muốn ngon thì ít, toàn dùng lens FF, mà lens FF cắm trên crop cũng phí kha khá, nói chung là ko phát huy dc cái lens. Mà thôi nói chung cứ thử xài thì mới thấy. Mình giờ xài FF rồi, nhưng mà nếu xuống crop sẽ xuống m43 cho nó tung tăng.
macpro87
TÍCH CỰC
9 năm
@nforce Bác nói rất nhiều nhưng toàn lạc đề, bác phải đọc rõ cmt đã, em chỉ nói nếu là cảm biến APS thì nó đáng giá hơn, có câu nào chê cái này M43 chụp ko đẹp, câu nào nói m43 thua xa APS, bác nên nhớ công nghệ ảnh hơn nhau 1 li là cả một vấn đề,bây giờ đến cái đt còn có thể chụp đc nét căng, bác toàn lạc đề giải thích đi đâu. Vì bác cứ giải thích đâu đâu nên em sẽ nói thêm vài câu nữa, bác kêu đầy m43 hơn crop, quan trọng là bác dung m43 hàng cao cấp song vác ra so với crop tầm trung thậm chi là đời thấp cắm thêm cái kit hoặc may nòng lens tầm trung vào kêu con crop ko ngon bằng, máy nào cũng thế crop,m43 hay FF cũng chia ra nhiều phân khúc ai bảo bác crop ko nhiều lens ngon, em ko sài dslr em xai micro... lens crop đầy dẫy ngon, vấn đề nữa là bác thich tung tăng, đến cả FF còn có RX1,RX1R,Leica cũng có mặt luôn, tha hồ cho bác tung tăng, quan trọng bác co tiền ko thôi. Bác nói m43 và APS như nhau xong lại nói ko hẳn là như nhau, cái vấn đề của bác là phải đọc kỹ cmt của người khác rồi hãy trả lời, em ko dùng nhiều đời máy nhưng đủ lâu để hiểu về nó và ko cần phải giải thích những điều hiển nhiên đó, bác hãy đọc lại cmt của em, em xin dừng tranh luận ở đây, thân
Nhiều máy khủng ra đợt này quá 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019