Microsoft Q2/2016: doanh thu 23,8 tỉ USD, lãi 4,9 tỉ USD, Surface tăng, Lumia giảm 49%

Duy Luân
28/1/2016 23:38Phản hồi: 151
Microsoft Q2/2016: doanh thu 23,8 tỉ USD, lãi 4,9 tỉ USD, Surface tăng, Lumia giảm 49%
Microsoft vừa cho biết rằng trong quý thứ 2 của năm tài chính 2016, hãng đạt doanh thu 23,8 tỉ USD (giảm 9,8% so với cùng kì năm ngoái) và lợi nhuận ròng là 4,9 tỉ USD (giảm 13,8%). Mảng Surface tiếp tục ghi nhận sự tăng trưởng doanh thu lên đến 29% nhờ sự ra mắt của hai thiết bị mới là Surface Pro 4Surface Book. Trong khi đó, doanh thu của bộ phận điện thoại thì giảm đến 49% so với một năm về trước với chỉ 4,5 triệu chiếc Lumia được bán ra (cùng kì năm ngoái Microsoft bán được tới 10,5 triệu chiếc). Theo Microsoft thì điều này phản ánh "sự thay đổi trong chiến lược". Doanh thu từ việc bán bản quyền Windows cho các nhà sản xuất thì giảm 5% nhưng Microsoft nhận xét là vẫn tốt hơn trung bình của ngành, trong khi tiền kiếm được từ Office 365 thì tăng đến 70% và hiện có lượng người dùng là 20,6 triệu.

Ở mảng game, Microsoft nói rằng số người dùng tích cực của Xbox Live giờ đang là 48 triệu người, tăng 30% so với một năm trước. Tuy nhiên, doanh số phần cứng Xbox lại giảm vì số máy Xbox 360 cũ bán ra đang giảm dần và người dùng chuyển sang mua Xbox One mới hơn. Đáng tiếc chúng ta vẫn không biết cụ thể doanh số của từng loại Xbox vì hãng không công bố số liệu này.

Nguồn: Microsoft
151 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rồi xong. Mảng di động của anh Mic chắc còn để duy trì thương hiệu thôi chứ chẳng mong j nữa.
intereal
ĐẠI BÀNG
8 năm
rõ ràng doanh thu giảm, lợi nhuận giảm mà anh Mic vẫn lươn lẹo biến báo "sự thay đổi trong chiến lược"! Các nhà đầu tư họ chỉ nhìn vào lợi nhuận và doanh thu để quyết định ở lại hay rút khỏi thôi Mic ơi! đừng bắt chước VN kiểu lưỡi không xương như thế chứ
Rex JYJ
ĐẠI BÀNG
8 năm
@intereal Công nhận cái mảng di động của MS củ chuối that. Nhưng cái mảng Surface tang thế thì cũng đáng mừng đấy chứ. 😁
khoa471989
TÍCH CỰC
8 năm
@intereal Dốt thì dựa cột mà nghe đi
@intereal Bác này cả đời ko biết đầu tư vào cái j rồi mà phán kinh quá
@intereal MSFT lên giá 52.06USD0.83 (1.63%) sau khi "thầy bói" này nhận xét
xe360.vn
TÍCH CỰC
8 năm
SurPHone ra nữa là bá đạo
Mới đầu năm 2016 mà đã có báo cáo tài chính của quí 2 năm 2016 rồi sao ta
@huuminh2 Năm tài chính nó ko trùng với lịch treo tường đâu bác ơi, nhớ ko nhầm thì năm tài chính 2016 nó bắt đầu từ quý 3 năm ngoái 😁
@huynhdd search google năm tài chính của Mỹ là hết thắc mắc
@huynhdd Năm tài chính khác năm theo lịch bác ơi
huynhdd
ĐẠI BÀNG
8 năm
@luong_duy_khanh em tra cứu rồi mấy bác, mấy bác đừng dẫn bài viết em nữa 😔
Dòng LUMIA giảm là đúng rồi. K còn chữ NOKIA thì mất đi 1 số lượng lớn người mua. Ra dòng máy cao cấp thì chắc chỉ có anh em công nghệ biết chứ hỏi mấy chị e phụ nữ về điện thoại của Microsoft thì chắc hỏi 10 người 11 ng k biết 😁
@Kill me or Love me Chữ nokia nó đảm bảo chất lượng luôn rồi. Mấy năm trước ở VN chỉ có 2 loại máy là máy nokia công ty và máy hãng khác thôi :D
Mình cam đoan với tất cả các bạn rằng chắc chắn 100% dòng Lumia sẽ bị khai tử! Mình nói sai cứ đem đầu mình đi mà chặt nhé! Hệ điều hành Windows Phone sẽ bị khai tử!
Rex JYJ
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Emraroianhoi1990 Cứ để rồi xem đi bạn ạ. Lúc đó chỉ sợ bạn chạy chạy trốn sự that thôi. nhớ lời bạn nói nhé bạn. Đừng quên nhé.
Rex JYJ
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ragefighter
@Rex JYJ Không bao giờ quên!
@Emraroianhoi1990 Nói chuyện huề vốn. Liêu có còn sống đến lúc đó không? Tương lai thì thằng nào cũng có thể bị khai tử.
dòng Lumia của Mic thì chết luôn đi cho rồi, cái OS như hạch.
@minhcuongpro1234 Còn đỡ hơn cái Android cùi mía.
@phu_nguyen29 được như Android thì đâu đến nỗi như bây giờ.
@minhcuongpro1234 android lúc mới ra cũng cùi mía thôi, nhờ update từng phiên bản mới được như hôm nay. doanh nghiệp nào bắt đầu không từ cửa hàng nhỏ lẻ đi lên
@phu_nguyen29 Hi mình đang dùng ip6s, note5,bb9900 vs 1 em lumia 920 vỡ màn . Mà phải công nhận là fan của winphone hay tự kỷ và giỏi chờ đợi và chịu đựng nhất thế giới 😃 😃 😃
MS bỏ 6,19 tỉ USD mua lại aQuantive khi nào vậy? giờ mới biết :eek::eek::eek::eek::eek::eek: a MS định kinh doanh quảng cáo hả...
@hjhdahjdo MS mua aQuantive lâu rồi nhưng sau một thời gian mua về bết bát quá nên mới ghi giảm giá trị tài sản, phần mua lại của Nokia cũng thế ghi giảm tài sản luôn, coi như mất
@trongvongbankinh Bác trên thì dạy tỷ phú kiếm tiền.... còn bác thì dạy tỷ phú xài tiền he he
Lại xuất hiện những câu hỏi này nữa hả trời, đã bao nhiêu ng hỏi và bao nhiêu ng trả lời rồi, năm tài chính quyết định bởi công ty, k phụ thuộc vào lịch thực.
Sao không có ai đại nào ngoài Apple là chịu công bố doanh số từng thiết bị vậy o_O...cứ lỗ lãi nói hoài mà kg công bố số thiết bị thì sao gọi là báo cáo đc...
Rex JYJ
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Cupertino Hình như MS nó có công bố ấy chứ, có lẽ mod lấy nguồn vắn tắt thôi. CÓ cái Lumia là lỗ chứ mọi thứ vẫn đều đều mà. Ngay cả Bing cũng tang trưởng và không còn bù lỗ nữa ấy chứ.
tỷ phú âm phủ đang chỉ cách kiếm tiền cho tỷ phú thế giới
bác ý có cty to gấp đôi mic mà bác.doanh thu hàng ngày gần tỷ usd âm phủ
14025025
TÍCH CỰC
8 năm
https://vi.wikipedia.org/wiki/Năm_tài_chính
năm tài chính nhé các bác
@14025025 Đừng giải thích nữa. Mệt mỏi mấy thằng sv này lắm r. Mỗi lần báo cáo tài chính là vô hỏi.
taof
ĐẠI BÀNG
8 năm
năm tài chính nó khác, các bác google sẽ hiểu rõ hơn.
MasterPhuong
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đề nghị mod xóa mù văn hóa cho 1 số bạn ko học về tài chính kế toán kiểm toán bằng cách thêm vào trường ( năm tài chính ) sau mỗi topic về doanh thu. Thân
Đề nghị lần sau Mod ghi rõ năm tài chính là gì ở Tiêu đề...cho anh em khỏi thắc mắc
Bài nào về báo cáo tài chính cũng có đống cmt vào hỏi tại sao chưa hết quý mà có bác cáo.

Sao các bác ko tự gg nhỉ, cả nghìn lần hỏi đúng nghìn lần
Lumia thì mình ko thịck bằng iphone
Ipad air mình vẫn thick hơn sunface pro
Sufacebook thì rất ok nhưng giá cao quá lại sinh sau đẻ muộn --->macbook pro retina về đội mình cho gđ xom tụ đoàn viên có anh có chị
Anh ms cần lập cú hít thì e mới tiển dong cái đống này mà về phe anh đc
App store+hệ sinh thái+body+chất lượng(bền +hđh mượt và ổn định )
@Vodanh_vohinh ơ 32 inch à. bé thế. sao ko làm cái apple tv luôn?
@Lumisur Thay vì ý kiến nên để dòng này:
Count = số lần show. Vậy sẽ dể đếm hơn... he heh e!
@Lumisur Viết sai lỗi chính tả tiếng mẹ đẻ còn bài đặt lên giọng....
k300123
TÍCH CỰC
8 năm
Bao nhiêu thăng trầm, bị chê lên chê xuống nhưng doanh thu và lợi nhuận của anh vẫn bá đạo, bá đạo không phải vì phá kỷ lục này nọ mà bá đạo vì họ đã duy trì được như vậy qua hàng chục năm nay, đúng là MS đã có 1 đường hào kinh tế quá mạnh và muốn thua lỗ cũng khó 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019