Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Canon ra mắt DSLR phổ thông EOS 1300D/T6 cấu hình thấp, giá chỉ 9,5 triệu đồng

Gia Tường
10/3/2016 12:24Phản hồi: 93
Canon ra mắt DSLR phổ thông EOS 1300D/T6 cấu hình thấp, giá chỉ 9,5 triệu đồng
Nếu bạn là một người mới bắt đầu tiếp xúc với DSLR và cần tìm một chiếc máy ảnh giá rẻ thì T6 sẽ là một sự lựa chọn tốt. Máy có cấu hình không quá mạnh mẽ với cảm biến 18MP, chip xử lý ảnh Digic 4+ nhưng bù lại có một mức giá khá phải chăng, chỉ £290, xấp xỉ 9,5 triệu đồng. Đây là chiếc DSLR được ra mắt thay cho chiếc EOS T5 trước đây, được định hướng nằm ngay sau dòng T6i/T6s (750D/760D)

Về độ phân giải, máy vẫn chỉ đạt 18MP như T5 nhưng Canon cho biết cảm biến của T6 đã được nâng cấp. Đi kèm với cảm biến này là chip xử lý ảnh DIGIC 4+, dải ISO mở rộng đến 12,800 và hệ thống lấy nét 9 điểm đơn giản. Nếu trước đây T5 chỉ có thể chụp liên tiếp 69 ảnh JPeg thì giờ đay T6 có thể chụp được 1110 ảnh Jpeg liên tục nhờ bộ nhớ đệm lớn hơn. Tốc độ chụp liên tiếp 3 hình/giây và quay video FullHD 30fps, 720p 60fps. Canon còn bổ sung thêm một chế độ chụp mới cho chiếc T6 là chế độ chụp thức ăn "Food" cũng như chế độ cân bằng trắng White Priority mới (chế độ này sẽ đem lại màu trắng chính xác hơn trong những điều kiện ánh sáng phức tạp)

So với người tiền nhiệm, T6 được bổ sung thêm kết nối Wifi và NFC để bạn có thể điều khiển, truyền ảnh qua thiét bị di động hoặc in không dây với máy in Pixma. Màn hình LCD của máy cũng được nâng cấp với độ phân giải cao hơn, đạt mức 960 nghìn điểm ảnh. Máy có thiết kế nhỏ gọn với kích thước 129 mm x 101.3 mm x 77.6 mm và nặng chỉ 485gr sau khi đã gắn pin và thẻ nhớ.

Máy sẽ bán ra vào đầu tháng 4 với giá £290, xấp xỉ 9,5 triệu đồng cho thân máy hoặc $550 (xấp xỉ 12,3 triệu) cho thân máy + ống kit EF-S 18-55mm f/3.5-5.6 IS II.

Dưới đây là thông số cơ bản của EOS 1300D và so sánh với EOS 1200 trước đây:

Screen Shot 2016-03-11 at 9.25.09 AM.png

EOS-1300D-18.web_-2.jpg EOS-1300D-7.web_.jpg EOS-1300D-13.web_.jpg
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vithienlan
ĐẠI BÀNG
8 năm
Máy phổ thông với những chắc năng vừa phải 😁
sieuga_lc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ngon
Hóng về Việt Nam xem sao
vietka
ĐẠI BÀNG
8 năm
Điểm OK nhất là có wifi mà không được nói chi tiết.
@vietka Cái này đáng tiền thật, pin canon hầu như rất trâu, có thêm tính năng này thì sẽ phần nào làm pin bớt thừa. ;)
vietka
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thinhanquoc Cái này rất hay khi dùng nó quay phim. Bạn chỉ cần thêm 1 cái máy tính bảng 7-8inch là có monitor đẹp rồi.
Theo cảm nhận cá nhân, đây không phải là đối thủ của Fuji X-A2.
@mrhuybinh bác cầm 2 cái máy khác nhau cùng chụp 1 chủ thể xong bác dùng nó để xem cái máy nào chụp ra hình xấu hơn hay đẹp hơn thì gọi là chất ảnh ạ
@bạn nhật Bác đang xìa máy gì? hình như hồi trước em hỏi mua máy bác vào tư vấn thì phải "D
@dearboy2015 em đang xài nex 6, con máy em thuốc cho bác mua đủ sướng k ạ 😆))))
@bạn nhật EM mua XT10 bác ạ, xài cũng ngon nhưng em mới tập chụp còn gà quá, với lại ko biết photoshop nên vẫn chưa đẹp! 😁
Giá này mua 750D cho rồi 😁
@dearboy2015 Là giá 2nd hay chỉ mỗi body? hay cả 2?
cuối cùng canon cũng chuyển nút flash lên gần nút cò. Hồi xài 700D mỗi lần flash là phải mò .
@chuot_bach_dai Mình dùng 70D còn ko mấy khi dùng flash cóc đến bây giờ mới mua đèn rồi.
hoangkkk
ĐẠI BÀNG
8 năm
Giá này mà về Việt Nam thì mua A6000 hàng 2nd chắc là hợp lí hơn.
Còn nếu muốn DSLR thì 60D.
@dearboy2015 chạy thế nào ?
giữa cái máy từ đời tống thanh công nghệ cũ rích với cái máy mới công nghệ mới
xem clip đi rồi tính mua cái nào nhé các bạn
@daotruong94 Mình mua máy lâu rồi, và cũng xài mirroless chứ ko phải DSLR. Nhưng dòng nào cũng có cái lợi thế của nó, chắc bác đang xài a6000 nên cuồng quá rồi! :v Ai lại so 1 con mới mua với 1 con từ thời Tống vậy bác? Phải so 2 con mới như nhau chứ! Em vẫn khẳng định về độ trâu bò thì Mirrless chưa thể bằng DSLR được!
@daotruong94 A6000 AF trong hoan cảnh ánh sáng trong phòng thôi là chật duộc hết 70%, slow thì thôi rồi ... Thao tác cung không nhanh, build quality thì chỉ hồn bọn compact rẻ tiẹn tí. IQ thì khá tốt. Túm lại là lựa chọn dslr hay miroless thìtuy người. Mình có cả 2.
@daotruong94 Người ta nói độ bền ông nhảy vào nói công nghệ. Mỗi người một ý thích, nhu cầu khác nhau, ông cứ áp đặt ý kiến cá nhân của mình cho người khác. Hầu hết những người làm nghề chuyên nghiệp đều chọn dslr, mirrorless hướng tới du lịch tiện lợi. Công nghệ cao chắc gì đã lợi hại.
Giá này minh ko nghĩ qua dc d3300. Còn nếu 2nd thì d7k1 + kit 18-55 cug chỉ tầm 12tr
Kit len này chụp xoá phông hay phơi sáng được không?
@minhtrinh08 Chụp xoá phông được

Còn phơi sáng là do thân máy chứ không phải ống kính 😁
nothingkai
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Gia Tường ế nhầm ông ơi

Gắn 40mm khép được khẩu 22
Gắn 35 art khép tối đa 16

Vậy là do máy hay lens ?????
@nothingkai Do lens đuọc thiết kế để khép tới đó thôi
@nothingkai Cái này do lens
@minhtrinh08 K những phơi sáng được mà bạn phơi nắng cũng được luôn 😁:D:D
quá vớ vẩn. Làm ra những cái máy cấu hình thấp để cố vơ vét tiền fan cuồng đây mà
@archi-T thiếu gì chứ nhỉ
vd lấy nét kép này, chống rung này, cảm biển thế hệ mới này. kính ngắm điện tử này...
@daotruong94 Công nghệ lấy nét kép mới gì vẫn chậm hơn DSLR, chống rung thì người ta cũng chống rung 8 đời trước rồi, cảm biến thế hệ mới à, thằng nào chả ra cảm biên thế hệ mới, kính ngắm điện tử nhìn nhiều hại mắt chứ công nghệ gì, máy compact 15 năm trước cũng chụp live view rồi cần gì cái evf
@archi-T vậy thị phần thì tăng còn dslr thì cứ giảm không phanh
con dslr nào chống rung nhỉ ? hay là ko gương lật fuji, sony, olympus
kính điện tử hại mắt sao nhiều người vẫn dùng và mua, công nghệ dslr lỗi thời rồi cố gắng lừa mấy chú fan cuồng là chính. Cái tuyên bố nào là 2017 thì thống lĩnh thị trường máy ảnh không gương lật... đúng là ảo tưởng sức mạnh trong khi Sony thì nó cứ tăng ầm ầm đấy thôi
@daotruong94 Thị phần cần phải hiểu rõ là Sony tài ở chổ chiếm được thị phần mới là người dùng không chuyên nhưng cần ảnh chất lượng. Cần hiểu rõ vấn đề, đó là MRL đánh vào thị phần giữa DSLR và compact. Và thị phần này rất đông người tiêu dùng. Còn dân chuyên nghiệp có mấy người chuyển sang MRL đâu 😁
x_chien
TÍCH CỰC
8 năm
thế máy ảnh dạng này chụp ngon lành hay ko là do ống chứ ko hẳn là do máy phải ko các bác.
E tính kiếm cái body cùi cùi + con ống ngon ngon.
@bạn nhật @ bạn nhật:
thứ nhất: đây chỉ là quan điểm cá nhân, tại sao lại quy chụp người khác hiểm độc?.
thứ hai: tôi không kinh doanh buôn bán gì cả
@bach_viet90 nhiều người lắm chứ k chỉ mình bác, và đa số toàn mấy ông bán máy nói dụ người ta mua nhiều hơn nên cái câu này nó cứ truyền đi quài, ý em hiểm độc ở đây là nói cho vui thôi bác. Thực tế xài FF gắn 50 1.8 chụp vẫn ngon chứ chả cần L để tương xứng, hehehe
Real Studio
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bạn nhật Ngon trong tầm tiền... Nói cho rõ để người khác khỏi thắc mắc mắc. 1.8 và 1. 4 đã khác 1trời 1 vực rồi
nholuumanh
TÍCH CỰC
8 năm
Mới đọc tưởng 290$ 😁, ai dè không phải. 9,5tr thôi thà đi mua 60D hay 5D1 mà dùng cho sướng con mắt :D
@nholuumanh 2 con máy từ đời tống thanh rồi
múc a6000 chất lượng vượt trội nhỏ gọn hơn nhiều
ngon quá
trước dung em 1100D, ảnh vẫn để ngâm trên camera Tinh Tế 😔
Anti Kun
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mấy thím nói cứ như cắn vào đít em vậy!
Máy mới thì tất nhiên nó phải mắc rồi, cứ đem so với 60D 5D1 làm gì.
Sau 1 thời gian nó giá cũng sẽ giảm và sẽ là lựa chon tối ưu cho beginner với $ eo hẹp. Right ? ;)
vào mình sẽ chọn 30D hoặc 40D cũ, giá chỉ bằng nửa em này mà chất lượng chụp là hơn hẳn 😁
Red Man
TÍCH CỰC
8 năm
Có wifi luôn, ngon nhỉ 😁
Kích thước cảm biến ảnh của máy này là bao nhiêu vậy mod ơi ?
Real Studio
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hiepdangquang 18! Đọc kỹ lại xem thế nào đã hỏi
@Real Studio APS-C

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119