Hướng dẫn tỉ mỉ nhất có thể cách cài đặt soft cho PALM và sử dụng soft một cách hiệu quả

newmember16
5/9/2009 8:22Phản hồi: 62
Tình hình là có nhiều khách qua cửa hàng em mà chú palm (mà nhiều nhất là Treo) hầu hết software rất nghèo nàn và cũng chưa biết cách để cài soft một cách hiệu quả nhất, vì thế em làm cái toppic này hướng dẫn qua anh em các bước cơ bản để dùng Palm với kho phần mềm phong phú.

Nhận dạng soft cho palm: *.prc ~ File thực thi của palm
*.pdb ~ database của palm

Điều thiết yếu phải có: thẻ nhớ, dây Sync hoặc đầu đọc thẻ SD và tất nhiên là 1 em Palm 😁
Thứ 2 là nguồn phần mềm
Thứ 3 là cách sử dụng để phần mềm chạy một cách hiệu quả nhất trên palm

Sau đây là hướng dần cụ thể:
để có thể quản lý soft trong thẻ. Ở đây ta nên dùng Resco Explorer một phần mềm rất mạnh về quản lý tệp tin và thư mục trên palm.

Cách cài RescoExplorer vào thẻ như sau:
tạo thư mục như link sau <Thẻ nhớ>/PALM/Launcher
dùng đầu đọc thẻ file copy RescoExplorer.prc vào thư mục Launcher trên thẻ
ok xong rút thẻ cắm vào máy
trong thẻ sẽ có chương trình mang tên Explorer đó chính là soft quản lý thư mực tệp tin ta mong muốn.
Click vào sẽ vào giao diện chính của soft, vớ PM này ta có thể CUT, PASTE, MOVE,.... Install to RAM(cài vào bộ nhớ máy).........................

Xong quản lý File ta cần cài thêm 1 soft tối quan trọng nữa để sử dugj hầu hết các PM của palm đó là MultiUserH*a*c*k*
Nhiệm vụ của nó là chuyển user của máy bạn đang sử dụng thành một user mà bạn mong muốn VD như ông già làng "kracked dude" chẳng hạn :D
Chúng ta dùng resco cài MultiUserH*a*c*k* vào máy bằng cách nhấn và giữ file này cho đến khj suất hiện manu và click vào "install to ram" vậy là trong phần manu chính trên máy sẽ có thêm MultiUserH*a*c*k*
giờ là cách sử dụng MultiUserH*a*c*k*: vào CT tick vào enable MultiUserH*a*c*k*

Quảng cáo

thả menu xuống click preferent
điền User là kracked dude :D vì sao lại thế 😕 🆒
nên chọn phía dưới là enable và bỏ tick dưới cùng để khi reset nó kg hỏi gì nhiều

Và để sử dụng cái user mà mất bao công sức mới tạo ra ở trên có 1 soft mà không ai dùng palm không muốn không biết đến là C4Palm :D
cách cài tương tự như cài MultiUserH*a*c*k*, và phần mềm chỉ chạy khi có data trong ram chính vì thế trong thư mục C4Palm bạn install hết vào ram là ok yên tâm sue dụng

và để biết mấy thằng trên để làm gì thì đây chính là câu trả lời:
để cài soft bất kỳ bạn cho tất cả file *.prc *.pdb vào TM Laucher nếu không có yêu cầu cụ thể nào khác thì soft sẽ chạy đc khj bạn cắm thẻ vào máy
và để sử dụng vĩnh cửu một soft bất kỳ bạn hãy sử dụng công cụ đa năng C4Palm, bằng cách hãy nhớ là tên soft và version của nó, vào C4Palm dugf công cụ search và ghi nhớ cái cần nhớ là ok bạn đã sở hữu soft đó vĩnh viễn :D:D:D:D
cách trên dùng đc cho cả soft cũng như games và tỷ lệ thành công đảm bảo không nhỏ hơn 90% ^^
Nguồn Soft thì em cũng có kha khá bác nào muốn lấy thì pm e

Quảng cáo

typing xong cũng thấy hơi khó hiểu :D:D:D
văn phong kém nhưng các bác cứ step by step là đc :eek:
chúc các bác new palmer vui vẻ và không có ai muốn rời palm sau nửa tháng dùng nữa :p:p:p
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhocboy
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bài viết khá bổ ích cho newbie như em! Cám ơn bác! 😁

Sao em thấy con Resco Explorer của em không thực hiện thao tác Copy,Cut,Paste... gì được hết? Mặc dù em đã register rồi. Mỗi lần click vào thao tác copy hay paste, cut gì cũng chỉ nghe mổi tiếng beep.

Mình có thể cài 1 phần mềm như sau: prc thì cài vào ram và pdb cài vào thẻ nhớ có được không bác? Nghe mấy bác kia chỉ bảo lại rằng cài phần mềm vào máy sẽ chạy nhanh hơn trên thẻ mà máy em có 30mb ah sao chơi nổi trò đó?
đâu phải cái nào cũng cài vào ram làm chi
nếu phần mềm đó bắt buộc chạy bên ram thì anh phải cài nó vào ram thui,
copy: thử làm thế này coi sao,copy rùi tìm thư mục khác paste ra coi đc ko,nếu ko đc thử cài lại hay cài bản cao hơn
tất nhiên là cài vào máy sẽ chạy nhah hơn rùi và đở mất công wa thẻ tìm PM đó nửa,nhg cái đang cài và dùng thì cài vào ram 30 mb thấy vậy chứ cài đc nhiều lắm ấy đừng lo
anx0ngbien
ĐẠI BÀNG
15 năm
sặc , bấm phím menu ở Palm đó bác . rồi lựa chọn có đủ mà , cut , pass , select , ... tất tần tật ở đó đó mà 😃
hướng dẩn tỉ mỉ căch mổ bụng treo 650 luôn đc ko anh
Máy em cài toàn bộ cả trên RAM và trên thẻ là 91 soft + game, còn dư 5MB RAM. Đó là do em chịu khó cài trên thẻ đó 😁. Chạy vèo vèo không chậm đâu.
Nên cài thêm cái UDMH để có thể chạy những soft hay game đòi hỏi Dynamic memory cao, ví dụ game Duke Nukem 3D nếu không có nó thì không thể chơi trên Treo 650.
nhocboy
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cảm ơn các bác! Để em thử lại cái.
Hehe cu Dũng hướng dẫn khá tỉ mỉ, rất có ích anh em mới xài Palm 😁, mà hình như người mới dùng Palm treo vẫn đều đều, mình xài Palm tới năm 2020 anh em nào có cùng ý định thì theo cho có hội cho nó vui :D, chỉ sợ lúc đó Treo hay Centro không tương thích với các nhà mạng thôi. :laugh8kb:
antondat
TÍCH CỰC
15 năm
Ôi Bác hướng dẫn thế chứ. Co nhiu palmer xài cả 2 năm mà vẫn cứ nhờ cài đặt suốt hihihihi. Cầm tận tay chỉ luôn cũng có người được người không đấy.

Softs Palm là dễ cài nhất trên cõi đời này kekeke

Vì thế mà mình cố gắng tổ chức offline mỗi tháng đấy.
Hic , trong số đó có em , ngại quá , chiều nay vừa nhờ anh lên fimware cho con treo 680 cùi bắp 😔
ka ka ka anh Đạt có định nói em không vậy ta
thanhbk
TÍCH CỰC
11 năm
@antondat A Đạt nói đúng 1 phần thôi!phần còn lại là "vừng ơi mở ra" của e nó mới khó 😁
nhocboy
ĐẠI BÀNG
15 năm
Các bác ơi! Sao em chép hình vào thẻ nhở (bằng thao tác cắm thẻ nhớ vào đầu đọc thẻ nhớ rồi cắm vào PC) không làm Background được các bác ah. Vào Explorer thì thấy mấy tấm hình đó nhưng vào mục Display Option thì không thấy mấy tấm hình đó đâu nữa. Hình em chuyển đúng file JPG rồi. Có mấy tấm hình em bắn Bluetooth từ điện thoại qua thì ok, làm hình nền được hết.
Sẵn cho em hỏi cách chép dữ liệu vào thẻ nhớ khi hotsync mà không cần tháo thẻ nhớ ra.
Cám ơn các bác!
newmember16
ĐẠI BÀNG
15 năm
OS zin 650 không hỗ trợ thay đổi nền màn hình bạn nhé
muốn thay đổi bạn có thể cài các soft hộ trợ như treolaucher, Zlaucher......

Lưu ý vì sao mà chỉ nên cài những soft thiết yếu lên RAM là vì bộ nhớ trong của 650 quá nhỏ (với ng chưa cài soft palm bao giờ) nên hạn chế cài vào ram
Cho dù là PRC hay PDB thì nếu cần mới cho vào ram các bác nhé, thông thường là các ứng dụng chạy chung với hệ thống, quản lý tệp tin thư mục, nghe nhạc, font, laucher, ....
còn data nên cho vào laucher hoặc Program(một số ít soft mới phải cho vào đây)
nhocboy
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cám ơn bạn newmember16 nhưng mà mình xài Zire 72 bạn ah! 😁
Hà hà,bạn đừng giấu hình trong thư mục sâu quá,bạn tạo thư mục bất kỳ bên ngoài(cứ bỏ thẻ nhớ vào đầu đọc thẻ là thấy thư mục chứa hình) và bỏ hình vào,tạo thư mục bên ngoài rồi mà tạo thêm thư mục con nữa trong đấy thì nó cũng ko nhận ra hình trong thư mục con đâu
TX của mình cũng dống như bạn,mình vấn đang dùng hình nền ngoài hehe
DDBKA
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em là em chả hiểu các bác dùng đến các máy có hệ điều hành mà không tự vọc (ít nhất là tự cài soft) thì còn biết làm gì nữa 😕
Có thể mới bắt đầu thì hơi khó nhưng mày mò đọc một chút hoặc 1 bữa cafe với một số cao thủ trên đây có là bao nhiêu so với đống kiến thức về máy mình dùng 😁

// Bài viết khá hay cho newbie ạ
nongdanhp
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bài viết rất hữu ích cho mình mới dùng Palm. Bạn có thể cho mình xin soft MultiUserH*a*c*k* và C4Palm được không? Hòm thư của mình: quoccongpkh@gmail.com Cảm ơn nhiều
Mr.Siro
TÍCH CỰC
15 năm
Hè hè, bác Dũng rảnh cài soft giúp mình luôn nhé 😃
Bác Dũng dạo này "ế hàng" hay sao mà lại chuyển sang làm thầy đồ thế 😁:D:D
fengyi
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cho em hỏi tí, một số chương trình y khoa của Skyscape hay medicalWizard thi khi cài
1.Nó bắt mình phải cài phần mềm đó trên PC (thực ra là extract ra 1 thư mục) rồi sync, mà sync thì lâu, có khi sync báo lỗi phải hardreset mới sync được. Em vào thư mục extract vào palm, rồi so sánh với file cài trong Ram của Palm, thì các chương trình khác nhau cần nhữg file khác nhau bắt buộc cài trên RAM, còn lại có thể để trên thẻ nhớ( đỡ tốn RAM), và không theo 1 quy luật nào cả. Bác nào biết cách nào nhận ra không?
2.Nó sau khi extract còn có thêm một file nén nữa, mà file này không bung ra được, chỉ khi sync mới có thể tự động bung thôi. Có bác nào thử qua chưa?
medicalWizard thì cài đơn giản,sync xong là ok,tốt nhất là sync vào thẻ nhớ,ko cài đc thì call 0974988986,
newmember16
ĐẠI BÀNG
14 năm
nongdanhp: bạn hỏi google là có ngay 😃
Mr.Siro: bác cho em treo bay ra ngoài này nhé 😁
Yellow Submarine: làm học trò nhiều rồi thử cám giác mới hjhj
fengyi: soft này mình chưa dùng nên không rõ lắm, nhưng khi cài bằng pc xong nó sẽ có các file .prc và .pdb trong thư mục đã cài ở PC, bạn thử vào đó lấy và copy vô thẻ hết xem ntn.
hay wa, thanks bác. e la newbie nên rất thik pài của pác
abc.com
ĐẠI BÀNG
14 năm
có ai có phần mềm MultiUserH*a*c*k* cho em xin với. em dùng google tìm mà không tìm ra link dow ở đâu cả
abc.com
ĐẠI BÀNG
14 năm
sorry các bác, vừa mới tìm được rồi. Phải đánh là MultiUserHack thì nó mới ra.tại bác chủ topic đánh có dấu * nên em bị hố.
p4bus800
ĐẠI BÀNG
14 năm
bạn xài cái HSNSwitch cũng khá hay
hieukom
ĐẠI BÀNG
14 năm
Các bác ơi cho e hỏi có cách nào để cài cái Ola vào cho Palm ko ? Và cả cái VietnamnetMobile nữa ?
Mong được các bác chỉ bảo ! Cảm ơn các bác nhìu nhìu lắm.

Yahoo ID:miencotichnoiem

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019