IDC: năm 2021 máy tính lai sẽ tăng trưởng 21%, tablet thuần giảm 6,5%

Duy Luân
5/3/2017 22:18Phản hồi: 73
IDC: năm 2021 máy tính lai sẽ tăng trưởng 21%, tablet thuần giảm 6,5%
IDC dự báo tình hình PC vẫn sẽ tiếp tục đi xuống từ đây cho tới năm 2017. Cụ thể, năm 2016 có 435 triệu chiếc máy tính được giao thì tới năm 2021 sẽ chỉ còn 418,2 triệu thiết bị, bao gồm cả desktop, laptop truyền thống, workstation, tablet thuần và tablet lai (máy 2 trong 1). IDC cho biết là trong thời gian qua máy 2 trong 1 vẫn chưa gây áp lực đáng kể nào lên máy tính truyền thống dù cho các hãng có nói gì đi chăng nữa. Nhưng trong 5 năm tới, dòng thiết bị này được dự báo sẽ tăng mạnh tới 21% một phần nhờ vào tình hình kinh tế tốt hơn, một phần nữa là vì người tiêu dùng dần chuyển từ các máy hướng giải trí sang máy dùng cho công việc.

IDC nói thêm các hãng sản xuất sẽ tiếp tục sử dụng các yếu tố mỏng nhẹ, cảm ứng và định hướng công việc để tạo ra sự khác biệt so với các đối thủ. Hiện tại điều này đang được áp dụng cho máy tính truyền thống, sắp tới nó sẽ có trên cả máy 2 trong 1. OEM cũng sẽ tập trung nhiều hơn vào dòng sản phẩm cao cấp ở phân khúc mỏng nhỏ nhẹ vì đây là cơ hội để họ kiếm được nhiều tiền hơn.

Khi lượng bán tablet thuần và smartphone giảm, người ta cũng sẽ chi nhiều hơn cho laptop truyền thống nhưng vẫn bị sụt giảm 0,6% vào năm 2021. Ít ra thì dự báo này cũng đã tốt hơn so với ước tính của IDC trước đây.

Nguồn: IDC
73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

oxymel
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nên mua laptop thuần như Macbook Air hay lai như Surface để phục vụ công việc hả các bác?
@tanvietbt83 Nếu web vs Office thì xài window, Mình dùng mac thấy office không đc ngon như bên win
vunh94
CAO CẤP
7 năm
@oxymel Đương nhiên mb air rồi (y) mb sẽ không bao giờ chết
n_bee
ĐẠI BÀNG
7 năm
@oxymel Theo em tùy công việc bác là gì. Nếu bác cần MS office và làm kỹ thuật thì nên surface. Còn là dân nghệ thuật như ảnh hay âm nhạc thì ưu tiên Mac.
Nhu cầu của mình thực sự cần 1 thiết bị lai như vậy tiện cho công việc. Nhưng hiện cấu hình của tablet lai giờ chưa đáp ứng được về đồ hoạ nên sẽ phải chờ thêm. 😃
@graphiclancer bạn làm SF pro hoặc con SF book đi, đồ hoạ cỡ nào không chén được? Corel, PTS nó chạy ổn. mà cái màn bé xíu bạn làm gì được với cái loại đồ hoạ chuyên nghiệp?
@tanvietbt83 Hiện mình đang dùng combo Macbook Pro + Dell U25, dùng Ipad Pro làm bảng vẽ và present nếu đi ra ngoài vì vậy hơi lỉnh kỉnh.
Surface Pro mình chưa dùng như có dùng Surface 2, hiệu năng chưa được tốt lắm vì pin hơi kém. Lâu nay vẫn theo dõi mảng Tablet lai nhưng có lẽ phải thêm thời gian nữa mới smooth đc, hiện nay nếu dùng văn phòng hay xử lý những tác vụ thông thường thì quá ổn rồi.
@graphiclancer cty mình toàn SF pro 4, chạy thấy ok, pin chỉ 4-5h. có nhược điểm là bị cong màn hình nhé, gần phân nửa bị
@tanvietbt83 Mà việc thay thế linh kiện hay sửa chữa Surface ở VN quá khổ luôn, không biết giờ có khác gì ko nhưng hồi mình bị hỏng chân hít bàn phím là ko sửa được luôn.
teoteo_tt
TÍCH CỰC
7 năm
@tanvietbt83 Em đang mê mà nghe bác nói vậy lo quá, chẳng lẽ giờ chọn sang yoga 900 😔
Surface, đảm bảo cho cả công việc và giải trí, với lại đi đâu cũng dễ hòa nhập với cộng đồng. Còn Macbook đi đến nhiều nơi dễ bị "tự kỉ" lắm đó.
đã từng phân vân giữa ultrabook và máy tính bảng lai, kết quả là vẫn con laptop, vì nó có thể để trên đùi hoặc nhiều chỗ nữa 😃 máy lai thì phải có bàn để kệ đỡ

@movingangels Đây trên đùi. Cty mình đi trên xe vẫn trên đùi chạy như thường. Có điều phải cẩn thận lúc xe dằn. Mà laptop cũng phải cẩn thận thôi. 20170306_092121.jpg 20170306_092121.jpg
@tanvietbt83 cụ phải ngả cái màn hình nó dựa vào cái gì đó à :| bản thân em thấy thế là ko thoải mái bằng laptop
@tanvietbt83 Thằng surface mà pin nó kéo được tới 9h như macbook là nó đập chết macbook liền :v, tội cái photoshop nhẹ nhàng là khoảng 3h30 nó ngủm :v
Đang dùng bộ Thinkpad X230 + bb passport + ip5s
Đủ cho mọi nhu cầu công việc. Tích tiền mua ô tố thôi, mấy món công nghệ giờ đọc cho vui chứ thấy phù phiếm quá, chẳng khác nhau là bao, mất công đứng núi này trông núi nọ
@vnstockguru mình dùng qua T420, T430 đều chíp thế hệ 3. Chẳng con nào nóng cả.
@songoku_1206 Thế ạ. Em dùng thế hệ 6. Đang định mua con nữa để làm backup.

p/s: Con số đằng sau số đầu tiên dòng Thinkpad là thế hệ chip bác ạ. T420 là thế hệ 2. T450 là thế hệ 5....
dieptit
ĐẠI BÀNG
7 năm
@songoku_1206 X230 dùng pin được khoảng mấy tiếng hả bạn?
@dieptit Pin mình chai mất 19% thì vẫn dùng được khoảng 3 tiếng rưỡi, pin lúc đầu có thể dùng tầm 5 tiếng.
căn bản cái PC nó quá bền, với việc lướt web, ứng dụng office 2003 thì k cần nâng cấp mấy =))
Em ko chuyên đồ họa :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
hungsisvn
TÍCH CỰC
7 năm
hì trước có câu tablet thay thế dần desktop cuối cũng vẫn không thay được
@hungsisvn Cứ chỉ dùng chém dưa như ipad thì 100 năm nữa cũng k thay đc thật
IDC là thằng dự báo tào lao nhất trong các cty phân tích dữ liệu, chưa bao giờ mình thấy nó dự báo đúng 1 cái gì cả, chẳng hiểu ai dám đi mua dịch vụ của nó nhỉ:rolleyes:
quan điểm của mình cái nào ra cái đó, laptop nên thuần laptpop bỏ hết mấy cái LAI, cảm ứng..... ji dùm cái đê.

Tablet nên là tablet đừng nên lai bàn phím, hay ji cả mà nên có cây viết
@Cupertino Lý luân kiểu gì mà lỗi dẫn chứng từ chuyên gia tờ báo úy tín xong ko cãi đc kêu anti ấy nhỉ 😁:D:D Many people là bao nhiêu nhiều người, Tim cook đã nói thế tức là tuyên chiến ở mảng phân khúc laptop replacement rồi còn đâu:eek: Chắc các báo uy tín trên thế giới ngu tiếng anh mà ko hiểu câu nói của tim cook

http://www.cio.com/article/3104662/ios/can-the-ipad-pro-really-replace-your-laptop.html

http://www.theverge.com/2015/11/11/9707864/walt-mossberg-ipad-pro-laptop-replacement

http://gizmodo.com/what-its-like-to-use-the-ipad-pro-as-a-laptop-1743715712

Sao lạ nhỉ, 5-6 năm trước ko báo đài nào so sánh iPad với Laptop, tự nhiên sau câu nói Tim cook thi nhau viết bài chửi. Chắc bọn Mỹ nó dốt tiếng Anh nên ko hiểu câu nói của Tim cook, Chỉ isheep hiểu;)
@minhquypy Vậy đừng hỏi tại sao nó kg bán nhiều, vì nhu cầu kg cao nên sản xuất kg nhiều, kg mở cửa hàng nhiều...chứ có thằng dại nào mà ng ta đòi mua nhiều nó lại kg sản xuất? Nó tư bản chứ đâu phải nhà từ thiện hả bạn...ngay cả khi nó mở cửa hàng vẫn ế thì hỏi làm sao mà nó mở nhiều cho đc...
@Moon_Chevalier Tốt , trưa giờ đi tìm chắc cũng mệt nhỉ, ngồi làm ly trà đá đi fan cuồng mic...hahaha
Lại chuyện nọ xọ sang chuyện kia, đang nói 02 vấn đề tablet và laptop mà ?

còn mobile có thay thể được tivi, máy nghe nhạc... nhưng chỉ là tạm thời, không thể chuyên môn được => hiểu vấn để chưa ?
dự báo cũng chỉ là dự báo thôi; trong những năm tới nhu cầu người dùng khác nhau, thời thế thay đổi
Cuối năm ngoái bên TK nhập về mấy con SF Pro 3 8gb Ram 256 SSD bán 10.5tr thèm nhỏ dãi mà chưa đủ tiền. Giờ hết thấy bán nữa tiếc hùi hụi. Công nhận SF đang nổi lên mạnh mẽ, nếu để phục vụ cho nhu cầu làm việc ngắn hạn và đi lại nhiều thì rất chuẩn. Đang chờ có ai bán lại là hốt luôn.
ngthtg735252
ĐẠI BÀNG
7 năm
Macbook chạy win pin cũng tầm 4 - 5h thôi, chạy mac os thì nó mới lâu, apple làm driver cho windows như sịt.
Ghost1982
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang tính mua laptop lai chạy Windows rồi cài thêm remix os chạy android để giải trí
Đây là 1 lợi thế của android vì có thể kết hợp chạy song song với Windows
topol1990
TÍCH CỰC
7 năm
xét cho cùng máy tính bảng cũng chỉ đến vậy mà thôi, không thể vượt mặt PC ở mảng công việc và games nên giảm là đúng. PC ngày càng mỏng nhẹ, cơ động nhưng vẫn mạnh, phải cảm ơn MS vì đã định hướng cho các OEM khác về xu thế mới cho PC.
ndlong
TÍCH CỰC
7 năm
Cũng thích 1 chiếc máy tính lai, tiện trong cả c.việc lẫn giải trí. Cái gì gom 1 nơi cũng dể q.lý hơn là dùng 2 thiết bị ^^
th4nlinh
TÍCH CỰC
7 năm
dự định lên đời ipad mini 4 thay cho em ipad mini 2 mà đang xem bao giờ có ipad mini 5 hả mỏi người. ipad bền quá. mà cái ios cho ipad cùi bắp quá. rất hạn chế và rập khuân. trong khi tiềm năng trên các máy ipad còn rất nhiều. không hiểu đội ngũ phần mềm của apple hàng nghìn người họ làm gì trong 1 năm nhỉ. 12 tháng mà ra mắt đc 1 2 tính năng mới rất không hữu ích. từ ios 9 lên 10 chả có tính năng gì mới ngoài nâng cấp mấy cái giao diện. những bất cập cốt lõi thì không lo giải quyết. thế mà nhiều người cũng khen đc thì chịu rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019