Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn cách phát âm thanh cùng lúc nhiều thiết bị âm thanh trên MacOS

abuchino
19/8/2018 4:16Phản hồi: 63
Hướng dẫn cách phát âm thanh cùng lúc nhiều thiết bị âm thanh trên MacOS
Chắc cũng có khá nhiều bạn có nhu cầu chia sẻ âm nhạc hay video cùng lúc cho nhiều người nghe khác nhau mà không muốn làm phiền người xung quanh, hay giống như trong mấy bộ phim lãng mạng hai người cùng nghe một bản nhạc. Thì thông thường nếu muốn share nhạc thì các bạn phải dùng các bộ chia hai, chia ba từ cổng headphone output, tuy nhiên với MacOS người dùng có thể share đồng bộ cùng lúc nhiều thiết bị âm thanh khác nhau ví dụ như hai chiếc tai nghe Bluetooth cùng kết nối với MacOS, tai nghe cắm dây với các tai nghe không dây và thậm chí là còn thêm nhiều thiết bị ngoại vi khác

Dưới đây mình sẽ miêu tả cụ thể các bước để các bạn có thể sử dụng tính năng này nhé.

Bước 1: Đảm bảo đã kết nối các tai nghe hoặc các thiết bị ngoại vi vào chiếc Mac thông qua cổng Bluetooth, qua headphone output, hay các cổng USB.

Bước 2: Vào Finder, trong mục Applications chọn mục Utilities. Bên trong các bạn sẽ thấy một app Audio MIDI Setup (cái này các bạn không cần cài đặt gì MacOS đã tự có sẵn)

Bước 3: chọn nút (+) ở góc phía dưới bên trái phần tên các thiết bị âm thanh, và chọn “Create Multi-Output Device”

Bước 4: Click chuột phải (hoặc Ctrl-Click) vào Multi-Output device vừa tạo và chọn “Use This Device for Sound Output”. (Các bạn cũng có thể chọn phát báo hiệu và hiệu ứng âm thanh bằng cách chọn Play Alerts and Sound Effects Through This Device)

Bước 5: Chọn các sản phẩm âm thanh mà bạn muốn phát đồng bộ trong danh sách các thiết bị đang kết nối (Nếu các bạn cắm tai nghe qua cổng 3.5mm trên máy chọn Built-in Output)

Quảng cáo

Bước 6: Chọn thiết bị chính ‘Master Device’ trong danh sách sản phẩm (Bước này thật sự cũng không quá quan trọng).

Bước 7: Chọn Drift Correction cho các thiết bị phụ (Không phải Master Device) trong danh sách các sản phẩm âm thanh. (Drift Correction giúp làm giảm delay giữa các thiết bị).

Bước 8: Chọn mục Sound trong System Preferences rồi chọn tab Output, (Hoặc đơn giản hơn chọn icon volume ở menu bar thanh trên cùng) và chọn Mulit-Output Device hoặc ‘aggregate device’ trong danh sách.

Bước 9: giờ thì bạn có thể phát bất kỳ bài hát nào mà bạn yêu thích trên nhiều thiết bị rồi đó
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có cách nào trên 1 máy mà phát ra nhiều thiết bị mà mỗi thiết bị một loại nhạc riêng không 😁
@JoseyHan windows 10 :D xuất âm thanh từng app qua từng cổng
@JoseyHan Dám cá Bro này đang muốn xem Jav, nghe tiếng âm ỉ bằng tai phone trong khi bật nhạc loa ngoài ;););)
@JoseyHan từ năm 2010 đã sài BunnySound, giờ nó đã ngưng phần mềm luôn rồi và cũng không có nhiều nhu cầu dữ vậy
binhyen102
TÍCH CỰC
6 năm
@JoseyHan Mac mình chưa biết chứ trên Note 8 có nhé
bibidu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bài viết rất hữu ích. Cảm ơn bạn 😃
Bài viết quá hay, đang rất cần thì lại gặp!!! 😁
Có cách nào kết nối nhiều loa/ tai nghe Bluetooth một lúc không nhỉ?
tuanday
TÍCH CỰC
6 năm
@Sonltt theo mình hiểu thì đây chính là mục đích của thread này! :oops:
@tuanday nhưng mà b nhầm rồi, mời b đọc lại không có chỗ nào nói đến việc kết nối nhiều thiết bị phát âm thanh một lúc (vd kết nối 1 tai nghe cộng 1 loa Bluetooth một lúc)
Sonie95
ĐẠI BÀNG
6 năm
xà quần với em này và loa bluetooth Sony XB20 hoài hok dc bạn à
chấm cái tối về xem. phát loa bluetooth và cả loa tích hợp trên máy chắc ngon 😆
Hay quá, thỉnh thoảng xem phim với vợ lúc con đang ngủ toàn phải dùng jack chia headphone
cũng khá tiện..
anhkhoquen
ĐẠI BÀNG
6 năm
cái này đang cần, phải thử rồi
😁 windows 10 xuất âm thanh từng app qua từng cổng
@narutoxboy win10 xuất âm thanh từng app qua từng cổng cách nào vậy bác? Hướng dẫn em với
TND NO
TÍCH CỰC
6 năm
@narutoxboy Trên win 10 thì nó tính hợp sẵn r, không cần cài thêm app đâu bác, vô setting > system > sound > add volume... là chỉnh được r.
@TND NO à h nó có sẵn rồi 😁 trước phải cài
Phát qua nhiều tai nghe Bluetooth thì băng thông của Bluetooth có đủ không ta?!
Trò này nghịch lâu rồi.
phát ra nhiều nguồn 1 lúc rất ok.
phanjantho
TÍCH CỰC
6 năm
Cảm ơn vì bài viết rất hữu ích
Note lại thôi vì chưa có mac đợi dịp,thank mod vì bài viết
Đang cần phát nhiều nguồn vào 1 thiết bị
@Hoang_HaoMinh Cứ ngồi đó đợi đi
consocmap
ĐẠI BÀNG
6 năm
tip này bạn này phát hiện ra hay lấy nguồn từ web nước ngoài nhỉ?
Sleep Dancer
ĐẠI BÀNG
6 năm
Quan ngại nhất trên macbook là phần loa.
K hiểu sao qua mấy đời mac r mà cái loa như shit.K rè thì cũng bị âm thanh kém
@Sleep Dancer Bác yêu cầu cao vãi, mb là 1 trong những sp loa tốt nhất kể từ 2016, loa ấm, trong và vang, chưa bằng các sp speakers ngoài như bose soundlink mini2 trở đi nhưng nhìn chung là có cải thiện rất nh, các sp speaker ngoài như jbl hay logitech còn ko hơn dc đâu bác😃
@Sleep Dancer Loa trên Mac 2016 nghe phê lòi, nghe cứ tưởng Harman Kardon Onyx Studio =))
Sleep Dancer
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nhthien-pp Nghe hay đấy nhưng bạn có hay bị lỗi thỉnh thoảng loa kêu tanh tách k 😆 Lỗi Firmware đó bác à
@Sleep Dancer Chắc đó là tính năng thôi =))
Note 8
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lần đầu biết cái này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019