Tiêu chuẩn để so sánh độ mỏng của một thiết bị công nghệ?

xe360.vn
27/10/2018 14:21Phản hồi: 12
Hôm rồi, Mod @Didu có một bài viết Trên tay Fujitsu U938. Trong đó bạn ấy có nói đến độ mỏng của U938 như sau:
"..Không chỉ nhẹ, máy cũng rất mỏng khi chỗ mỏng nhất chỉ là 15,5mm, rõ ràng là đã mỏng hơn MacBook Air của Apple hay LG Gram rồi, cùng kích thước màn hình 13"3."
Mình có lục lại bài viết nói về độ mỏng của Motorola Droid Razr mà Mod @Duy Luân dịch: Ở đây
"DROID RAZR có độ mỏng thật đáng kinh ngạc chỉ 7,1 mm (ở điểm mỏng nhất), vượt qua cả chiếc điện thoại được xem là mỏng nhất thế giới hiện nay - mẫu MEDIAS N-04C thuộc hãng NEC M Bản (7,7 mm)."
Mình tạo thớt này để tìm ra câu hỏi nên dùng tiêu chuẩn gì để so sánh xem thiết bị công nghệ nào mỏng hơn. Tinh tế là một trang công nghệ lớn thì không nhất thiết cứ phải theo tiêu chuẩn của các trang công nghệ nước ngoài. Nếu OK các bạn nên mạnh dạn thay đổi.
Cá nhân mình thì không hề đồng ý với quan điểm trên của 2 Mod, cụ thể thì mình thấy thế này..
Chiếc Nec Medias N-04C có độ mỏng nhất là 7.7 mm, điểm dầy nhất hình như là 8.7 mm (bạn nào rõ về vấn đề này xin giúp cho, còn Motorola Droid Razr thì có vết sưng dày 11.1 mm) và như vậy nếu đút 2 máy vào 1 khe có độ khoảng hở là 9 mm thì không biết chiếc nào sẽ lọt qua.. Chính vì thế mình không cùng quan điểm với bài dịch, hay bài viết của Mod Duy Luân: "... vượt qua cả chiếc điện thoại được xem là mỏng nhất thế giới hiện nay - mẫu MEDIAS N-04C thuộc hãng NEC M Bản (7,7 mm)". Với cách làm của Droid Razr thì có thể còn mỏng nữa chứ đâu nằm lại ở 7,1mm .. Kéo dài cái đít ra tý nữa rồi đập bẹt xuống có khi còn xuống 5mm..
Bài viết của Mod Didu mới đây cũng vậy.. So sánh chỗ mỏng nhất để bảo là máy này mỏng hơn máy kia....
Quan điểm của mình, nếu so máy nào mỏng hơn thì phải so đến chỗ dầy nhất của máy..
Rất mong nhận được quan điểm của các bạn..Nếu được @cuhiep cho vài cmt nữa thì ngon..
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

So sánh độ mỏng thì dĩ nhiên so chỗ mỏng nhất, còn nếu muốn so độ dày thì lấy chỗ dày nhất ra so.
xe360.vn
TÍCH CỰC
5 năm
@ntdieu Vậy chốt lại.. với bác .. so 2 cái máy xem máy nào mỏng hơn bác lấy chỗ dầy hay chỗ mỏng...
Có vote mà.. 2 cách nghĩ khác nhau tranh luận mãi cũng thế thôi..
@xe360.vn em so chỗ mỏng nhất 😃
xe360.vn
TÍCH CỰC
5 năm
@ntdieu Không có tiêu chuẩn nên mới phải thảo luận cho rõ vì nếu các Mod so sánh không chuẩn có phải thiệt cho các hãng không tiểu xảo trong thiết kế để đạt được cái công nhận là máy mỏng nhất hay không..
Em mà so sánh chẳng Mod nào chỉnh được vì em nói quá chuẩn . 😃 .. không Mod @Didu đã nhảy vào rồi
Tieutu29
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ntdieu so thì so tất chứ
billyvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
mỏng toàn tính bắng mắt thường với thước kẻ quen
yenyen22
ĐẠI BÀNG
5 năm
@billyvn em nhìn thấy mỏng là bảo mỏng bác ạ