SSD khởi động chậm

empty1188
14/2/2019 6:58Phản hồi: 12
Chào mọi người!
Con PC của em đang bị tình hình như tiêu đề, từ lúc bật máy đên khi vào win mất 1~2 phút (khởi động tại màn hình Bios lâu nhất). Em đang dùng ổ SSD samsung 850 evo 250gb. Tình trạng này mới bị khoảng 1 tháng gần đây. Thêm một tình trạng nữa là khi em bật máy lần đầu thì ko lên màn hình khởi động của BIOS, phải bấm vào nút reset hoặc tắt nguồn đi bật lại mới khởi động được.
Em có dùng song song thêm 1 ổ HDD 500GB.
Cấu hình máy em:
Main MSI B150m, Core i5 6500, GTX960, Ram 8GB, Windows 10
Mong mọi người giúp em tìm nguyên nhân và khắc phục tình trạng này.
Cảm ơn mọi người đã quan tâm
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bios boot lấu chắc tại check thiết bị, bác update bios xem sao 😁
Pierro_123
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cài win + chuyển qua boost win từ ổ ssd chưa vậy bạn ơi?
empty1188
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Pierro_123 Mình đã đặt khởi động từ ổ SSD rồi.
@Pierro_123 làm cái này sao vậy bạn , chỉ mình được không ạ . Cho mình link hướng dẫn được không bạn .
bienbienbien
ĐẠI BÀNG
5 năm
Check lại quả pin Cmos đi men. Tháo máy ra khi nắp vào phải nắp cmos trước khi pin, cắm nguồn. K là sẽ bị như vậy đó
empty1188
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm ơn bác để mình thử xem!
thacvu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tháo HDD ra, chỉ để mỗi ổ SSD xem sao, có thể lỗi khi check ổ cứng lúc khởi động.
empty1188
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm ơn bác để mình thử xem. Trong trường hợp lỗi khi check khi check ổ HDD thì phải làm sao?
Mình đã disable ổ HDD khi khởi động win rồi. Trạng thái check SDD bằng samsung magician báo Good. Ổ HDD mình check vẫn ok không bị bad
empty1188
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm ơn các bác đã support nhiệt tình, vấn đề của em nguyên nhân do ổ HDD có lỗi. Em tháo ổ HDD ra thì tầm 6s vào win
@empty1188 của e cũng bị như bác, nhưng trước e dùng vẫn nhanh, tự nhiên hôm kia lỗi mất tiếng, e cài lại win thì khởi động lần đầu màn hình mãi ko lên, khởi động lại mới đc
e dùng 2 ssd 120gb
cũng dísable 1 ổ để khời động win mà tình trạng vẫn thế
lackentattoo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@empty1188 bác giải đáp hộ với.
sao bảo HDD bác good mà giờ lại bảo có lỗi là sao nhi?
empty1188
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lackentattoo ổ của mình vẫn tốt nhưng khi khởi động win tuy đã disable ổ HDD nhưng ko hiểu sao nó vẫn check disk trước khi vào win. Mà dữ liệu trong ổ HDD thì đọc chậm do vậy mình nghĩ đây là nguyên nhân làm cho việc khởi động win bị chậm (check disk). Hiện mình thay ổ HDD này bằng ổ SS 860 evo 500GB thì từ lúc bật máy đến khi vào win thì chỉ mất ~5s. Ổ HDD h dùng để backup chứ ko cắm vào máy nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019