Windows 10 May 2019 sẽ cho bạn hoãn Windows Update tối đa 35 ngày

Duy Luân
4/4/2019 22:11Phản hồi: 66
Windows 10 May 2019 sẽ cho bạn hoãn Windows Update tối đa 35 ngày
Microsoft giải thích rằng trong bản cập nhật Windows 10 May 2019 Update phát hành vào tháng sau, bạn có thể tạm ngưng việc update của Windows, áp dụng cho cả bản nâng cấp tính năng lẫn bản nâng cấp hằng tháng. Trong thời gian tạm ngưng, Windows sẽ không hỏi gì bạn về việc chạy update cả. Mỗi lần tạm ngưng tối đa 7 ngày, bạn được tạm ngưng 5 lần liên tục. Sau tổng cộng 35 ngày, bạn bắt buộc phải cài bản update trước khi đi phép tạm ngưng tiếp.

Cho những bạn nào muốn update nhanh, Microsoft bổ sung nút Download and install now trong Windows Update để bạn nhấn vào là máy sẽ tải và cài đặt bản cập nhật ngay mà không hỏi gì thêm.

Một số thay đổi cũng được thực hiện với chức năng update tùy theo khung giờ của Windows. Hiện tại chúng ta có tính năng Active Hours, nơi bạn có thể cài thời gian mình làm việc để Windows Update không tự chạy trong khoảng giờ đó. Trong bản Windows 10 May 2019 Update, Windows có khả năng theo dõi và học hỏi thói quen để chọn giờ cài đặt phù hợp nhất, và nó cũng đảm bảo rằng khung giờ đó bạn ít khi đụng tới máy tính nhất. Ngay cả bản update cho app cài từ Windows Store cũng sẽ dần dần được cài theo thói quen sử dụng. Giờ thì đi đâu cũng có AI, ngay cả Windows Update cũng có trí tuệ nhân tạo 😁

Nguồn: Microsoft
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LaptopK1
TÍCH CỰC
5 năm
Tạm nghỉ update 😆
snowraven
TÍCH CỰC
5 năm
Đê nó update tự động cho chắc. Bữa nay windows tải và cài đặt update chạy ngầm, mặc dù hơi lâu nhưng không ảnh hưởng tới hiệu năng máy tính. Khi nào tắt/restart máy thì mới cài chính thức. Với lại một số bản cập nhật sẽ có bug, nếu bạn click vào Download and install now thì nó sẽ cài luôn mà không kiểm tra gì cả. Nếu bạn để update tự động thì sẽ nó check bug ở một số lượng lớn các dòng máy khác nhau rồi mới tới phiên máy bạn. Chậm mà chắc.
nhoxboy2010
ĐẠI BÀNG
5 năm
@KO2 Trừ khi bạn còn dùng ổ HDD để cài win chứ với ổ SSD thì tối đa tầm 5p ( đối với các bản cập nhật lớn thì tầm 10-15p).
@KO2 chưa bao giờ mình gặp trường hợp đó 😁 kể cả với các bản cập nhật cực lớn. Cài tầm 5 - 10p xong luôn. Chỉ sợ nó lỗi chứ không sợ nó cài lâu. Mà những trường hợp vậy toàn cập nhật trước 1 2 tiếng :D Bây giờ mà còn ngại mấy cái này :D
KO2
TÍCH CỰC
5 năm
@chàng trai cô đơn 95 Vài năm gần đây ổ ssd mới trở nên phổ biến. Còn anh ms mặc định máy tính nào cũng dùng hay sao ấy. Mình gặp nhiều trường hợp đang cần dùng máy gấp mà gặp quả auto update rồi. Đợi 10-15ph là cả 1 vấn đề đấy 😆)
@KO2 Thì ai chả biết vậy nhưng cũng phải cho người ta update chứ, cái lúc không update thì lại chửi người ta không chịu cập nhật 😃 các bản cập nhật hiện tại của mic rất nhỏ chỉ tầm 5p là xong
MS càng ngày càng lắm trò lếu láo
Mấy con lap cũ cho về lại win 7 hết
Em chọn update tự động
hainhumai
ĐẠI BÀNG
5 năm
up hay không up cũng không sao
chỉ bực 1 nỗi là mỗi khi up xong thì acc administrator lại bị tắt
làm mọi cách để tắt update nhưng không chống lại chú bill
mrfind
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thì lại không thích update, mà nó tự cứ tự động update ngầm làm đơ cả máy, tìm cách tắt rồi mà vẫn ko ăn thua, chán
@mrfind Bạn để active hour lúc đêm ý . Lúc bạn sắp ngủ tầm 23h đến 3h sáng .
@tôidayban Lúc đấy tắt máy tính rồi, nó lại ko update cho bạn.
Nghi Duong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mrfind MS không cho mình lựa chọn có update hay không, có lần đang dùng máy tự update khởi động lại không thông báo gì hết, update liên tục phiền phức đâm ra ghét Windows mà không tiền lên Mac
PinkFriday
ĐẠI BÀNG
5 năm
ám ảnh nhất của Windows là vụ này
đang chuẩn bị làm việc hay cần restart máy là nó rình rình update
HuynhNgLe
TÍCH CỰC
5 năm
@PinkFriday Vô Properties của mạng wifi/LAN chọn metered connection là Windows nó ko tự động download update nữa.
@HuynhNgLe Vụ này mới nè. Nhưng mà em không tìm thấy đâu bác ơi
@leemanhj916 Tại bác k để ý thôi chứ cách này cũ mà. Vào hẳn trong wifi setting tìm manage known network ấy.
Nhược điểm là cứ kết nối mạng wifi khác thì phải làm tương tự
npdong1994
TÍCH CỰC
5 năm
dùng Ubuntu với macOS đúng là tại thiên đường. Ít nhất chúng ta sẽ có thể tắt update bằng vài cái click chuột
tbdat11
CAO CẤP
5 năm
@npdong1994 Thôi được rồi iCuồng, ai chẳng biết bác là một ifan chính hiệu.

Đi đâu cũng khổ d..âm với Macbook và iPhone hết vậy. Cái macOS mà ngon thật thì người ta đâu cần cài Windows lên đó làm gì?
npdong1994
TÍCH CỰC
5 năm
@tbdat11 Mình đang nói đến sự thật ở đây, chúng ta hoàn toàn có quyền để dừng việc cập nhật nhưng Microsoft lại không cho chúng ta quyền đó, okay đó là vấn đề.
Không biết ý tưởng của bạn về quá trình cập nhật là như thế nào nhưng đối với mình quá trình cập nhật không quan trọng, mình vẫn đang sử dụng bản macOS 10.14.2 tức là bản macOS đã lỗi thời cách đây hơn 1 2 tháng rồi, mình có thể cập nhật khi mình rảnh, tuy nhiên mấy tháng nay mình vẫn chưa có thời gian rảnh để cập nhật, và hệ thống cũng không yêu cầu mình cập nhật và cũng không tự động kiểm tra cập nhật (vì mình đã tắt kiểm tra cập nhật trong cài đặt) điều đó giúp mình cảm thấy thật thoải mái vì máy không bắt mình phải cập nhật, mình sẽ cập nhật khi mình thích, hoặc có tính năng hay ho đáng để cập nhật.
@npdong1994 xài bản windows 10 pro thì cũng chỉ cần vài click chuột để dời update tận 1 năm rưỡi
tbdat11
CAO CẤP
5 năm
@npdong1994 Gõ chi mà dài thế. Một thằng cuồng táo thì mãi vẫn là thằng cuồng táo. Ghi dài đề cập mỗi cái cập nhật chỉ để nâng quan điểm macOS là thiên đường? :oops::oops:
chjpfun
TÍCH CỰC
5 năm
@npdong1994 haha, chúng ta có thể tắt hẳn update của windows sau vài cái click chuột, với window bạn có thể làm mọi thứ nếu biết cách, éo như Mac tù bỏ mợ ra 😆
rongcoi258
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thì muốn hoãn đến lúc nào muốn update mới mở cơ. Hiện tại đang dùng win 10 bản enterprise ltsc thấy khá ổn
Windows là cái gì vại :v 1 thanh niên mù công nghệ hỏi!
elgaucho
TÍCH CỰC
5 năm
@cyberat Windows là cái cửa sổ á, tui cũng mù công nghệ nhưng có học được vài chữ tiếng anh bập bẹ.
@elgaucho Haha. Vậy update cửa sổ đều đặn kẻo trộm vào nhà
Thấy nhiều b mỗi lần w10 up là có lỗi, khổ sở ghê.
@cosmos47 haha mình update ào ào chả lỗi phải gì =)) hay tại Windows bản quyền ta?!
@batrung2906 Nhât là laptop, ng thì mât file, ng thì ko restart lại, ng thì may chạy chậm hơn, ng thì lỗi driver, bla bla. Minh thì bị 1 cái sau khi lên 1803 là reset hết setting của win!?
@cosmos47 èo, nói thiệt, mình ko hề bị lỗi gì, cũng đang xài laptop bạn à...
revit303
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cosmos47 Đang bị đây, update xong màn hình đen thui, nhưng quỷ ma là đến trưa 11h hơn mở lại lên!!
Để tự động khỏi phải quan tâm
vô tắt cụ nó service là xong mỗi lần update ko lỗi này cũng lỗi kia, ko stable nổi :mad:
Để tự động update 2 năm nay (restart lúc 2h sáng)
Vẫn dùng bình thường, ko lỗi gì, luôn tắt máy trc lúc 2h sáng, chả hiểu sao nó vẫn cài dc update build mới nhất luôn
qua2007
TÍCH CỰC
5 năm
cập nhật liên tục lại lâu
tuhai944
TÍCH CỰC
5 năm
Lậy chúa, xin hay bắt MS 1 năm update w10 1 lần thôi. đầu năm cuối năm nhọc lắm 😔
Lolo69
TÍCH CỰC
5 năm
Hiện tại có rồi mà nhỉ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019