Bộ cài Chrome Online xịn ăn ít RAM cực mượt cho máy yếu, máy chạy HDD

Lãng khách
16/7/2019 5:2Phản hồi: 62
Không thể phủ nhận Google Chrome là trình duyệt phổ biến số 1 thế giới hiện nay, tuy nhiên mức ngốn RAM của em nó cũng mang tầm vô đối. Nhiều bạn đi tìm các giải pháp sử dụng trình duyệt khác thay thế với mong muốn được "nhẹ nhàng hơn". Nếu anh em vẫn muốn sử dụng Chrome chính hãng mà lại mượt mà nhẹ nhàng thì trước tiên gỡ Chrome đang dùng xong rồi tải bộ này về cài nhé, em nó cũng sẽ cập nhật online bản mới nhất luôn.
http://www.fshare.vn/file/UJWNA6ONWEW5

LKChromeOnlieSetup.rar - Fshare

Fshare là dịch vụ lưu trữ và chia sẻ dữ liệu trực tuyến giúp khách hàng lưu trữ thông tin, dữ liệu (album ảnh, phim, phần mềm, tài liệu, game, nhạc, v.v...) mọi lúc, mọi nơi, tương thích trên mọi thiết bị.
fshare.vn

mật khẩu giải nén: LK
62 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nnafly
ĐẠI BÀNG
5 năm
bộ này khác gì bộ thường vậy bác Hiền?
Lãng khách
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nnafly đủ chức năng, chính hãng nhưng nhẹ hơn nhiều thôi bạn.
Bác vui lòng cho xin link gốc hoặc bài phát hành về bản này được ko ạ
Lãng khách
ĐẠI BÀNG
5 năm
@KiM__ Bản này của Google phát hành cho máy yếu không rút gọn hay thiếu tính năng nào. Khi bạn cài nó sẽ lấy bản mới nhất trên server của Google để cài và sử dụng mọi tính năng của Google Chrome như bình thường. Nhưng nhẹ nhất.
Ngớ ngẩn:
-Ko thể update, nếu update đc, bạn có 1 bản Chrome đầy đủ từ google như bình thường
-Có thể thiếu tính năng
-Có thể gây lỗi
-Ăn ít Ram là điểm yếu chứ ko phải điểm mạnh
-Ngay khi trình duyệt chạy các tác vụ thường thấy như phát video, mở nhiều tab, javascript,..nó lại chậm như thường. Đó là vấn đề của nhân chromium chứ chả có cái tinh chỉnh nào làm nó nhanh lên đc
-Tốt hơn hết nên cài từ trang chủ chrome của google, cài ít addon, chặn thêm quảng cáo, máy yếu thì mở ít tab, phát video res thấp,...
😃
mrduongthanh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tuyetkiem.cntt @tuyetkiem.cntt bạn như bị ăn quả lừa nhiều nên chả dám tin ai ấy nhỉ... Lãng Khách mà không biết là bạn quá trẻ luôn rồi.
esata
CAO CẤP
3 năm
@tuyetkiem.cntt Nó là bản 32 bit update bình thường chứ có gì đâu! Có một thời gian tữ nhiên Chrome hay chậm đơ nên tôi thử bỏ 64 bít về 32 bít cho nhẹ. Sau đó 1 thời gian tôi lại trờ về 64 bit bình thường!
talkmeyougay
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xài trình duyệt khác như brave nè
Giao diện quá giống chrome lại còn chặn ads và load nhanh hơn chrome rất nhiều và cập nhật còn nhanh hơn
Lãng khách
ĐẠI BÀNG
5 năm
@talkmeyougay Brave cũng ổn nhưng mình thích Chrome hơn bạn ơi. Bản Chrome ở trên load nhanh như Brave.
Leduycng
TÍCH CỰC
5 năm
Lãng khách làm ơn cho mình hỏi ! Xài cái này có sử dụng Duolingo được không, vì Duolingo chỉ cho Chrome xài micro, các trình duyệt khác thì không.
Leduycng
TÍCH CỰC
5 năm
@Lãng khách Đã thử FireFox, Brave, Torch, micro không hỗ trợ được cho Duolingo, Chrome thì ok. Bản nhẹ bạn chia sẽ dùng micro ok.
Lãng khách
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Leduycng Bạn thấy bản Chrome này sao ạ? Có đảm bảo mọi yêu cầu của bạn không ạ? Riêng bảo mật thì đây là sản phẩm con đẻ của Google mình hoàn toàn không có tác động gì đâu ạ
Leduycng
TÍCH CỰC
5 năm
@Lãng khách Không biết bạn làm kiểu gì mà hay thiệt. Nhẹ hơn hẳn luôn.
Lãng khách
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Leduycng Cảm ơn bạn đã chia sẻ trải nghiệm nhé!
Đúng là Lãng khách luôn hả, sr nhé, đã rút lại vài từ ko phù hợp. Tuy vậy, bạn nghịch mấy cái này làm gì cho phí thời gian lại ko hiệu quả. Cá nhân bạn ăn sao nổi cả đội ngũ của nó mà cứ vài hôm nó lại ra một bản update. Tháng sau đã là một chrome khác rồi. Vài tháng sau cái browser của bạn có khi vô youtube, fb nó còn chặn, bắt nâng cấp mới cho vào ấy chứ.
Bây giờ browser chỉ là cửa ngõ để vô dịch vụ. Vì vậy nó cần phải toàn vẹn, hỗ trợ đa nền tảng, duyệt chạy đc nhiều thứ. Browser bây giờ nhanh chỉ là 1 cái cộng thêm thôi, nhanh mà vào fb,.. ko hiển thị đúng, đủ, real time là cũng vứt.
Lãng khách
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuyetkiem.cntt Tất cả các cái toàn vẹn ấy đều có sẵn. Bạn suy diễn quá sâu xa.
Neon9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
Để cài xem thử nào
Lãng khách
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Neon9x Chia sẻ trải nghiệm nhé bạn.
Lãng khách
ĐẠI BÀNG
5 năm
@KiM__ Tức là phải có link nguồn mới dùng được à bạn ơi?
@Lãng khách Vì bác cứ 1 mực bản này từ chính hãng Google, bộ cài 32bit này so với bộ cài 32bit trang chủ hoàn toàn khác mã MD5 nên có chút thắc mắc mình vì có tham khảo vài dev trong nhóm phát triển cũng ko biết
có phải chuyển dữ liệu qua k ạ, như kiểu chuyển từ chrome qua firefox ấy ạ
Lãng khách
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyễn Duy Huy Hoàng Bạn đồng bộ tài khoản xong gỡ bản đang dùng cài bản mình share rồi đăng nhập lại tài khoản là được
@Lãng khách cảm ơn anh
sao lại là 32bit hả bác LK> có bản 64bit không ạ?
Lãng khách
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Thuý Vũ Quang Dùng vẫn vậy cả thôi ạ.
duylinh_th05
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình có 1 thắc mắc là tại sao bản này Google ko public công khai nhỉ?
Lãng khách
ĐẠI BÀNG
5 năm
@duylinh_th05 Cứ chính hãng là ok mà bạn ơi. Dùng mượt đủ nhu cầu là được rồi.
Ngon lắm, thank bạn Hiền.
Lãng khách
ĐẠI BÀNG
5 năm
@monospace_Ngô Dũng cảm ơn bác ạ!
Mình chả hiểu, đánh giá cao tinh thần làm cho cộng đồng của bạn nhưng Chrome setup online chỉ là một gói đc dùng để tải về bộ cài chrome đầy đủ. Vì vậy bản LKChrome của bạn cũng chỉ vậy mà thôi. Tức là:
-Bạn không can thiệp, ko tinh chỉnh và ko thể tinh chỉnh những gì mà nó tải về. Chính là bộ cài Chrome đầy đủ từ chính google. Trừ khi bạn đổi đường dẫn tải về một bản đầy đủ đã đc tuỳ biến theo ý bạn, nằm ở host của bạn. Nhưng mình thấy ko phải vậy, nó tải bản chrome mới nhất từ google và không khác gì cài từ một bộ setup online khác
-Ngoài nhiệm vụ tải, update và cài đặt. File chrome setup online này không làm bất kỳ nhiệm vụ nào khác sau khi nó cài đặt chrome thành công. Tức là bản của bạn cũng như những bản khác không tinh chỉnh, ko tuỳ biến, ko làm gì cả.
-Đôi khi, ta truy cập trình duyệt từ một máy tính Windows 32bit và tải về một bộ chrome setup online. Trang tải về của chrome sẽ nhận biết đây là một bản Windows 32 bit và tự động cho tải về ChromeSetup.exe với nhiệm vụ của file này là khi setup, nó sẽ tải về bộ chrome đầy đủ, và 32 bit
-Nếu đem cái bản ChromeSetup.exe từ máy 32 bit sang máy 64bit. Khi mở lên nó sẽ tự động tải về chrome 32 bit để cài đặt/ update trên máy 64 bit này
-Ta biết rằng Chrome 32 bit vẫn chạy bình thường trên Windows 64 bit nhưng nhẹ và nhanh hơn (ngc lại không đc, Windows 32 bit ko hỗ trợ các ứng dụng 64bit)
Vậy nên mình đoán cái mà bạn đang làm chính xác là:
1,Tải chromeSetup.exe từ một máy Windows 32bit
2,Tạo một thư mục có tên LKChromeOnlieSetup
3, Đóng gói bằng Winrar 5.xxx và đặt mật khẩu cho gói là LK
4, Tải file đóng gói lên Fshare, viết một bài nguy hiểm trên tinhte
Vấn đề m ko hiểu là sao phải thế, sao phải dụng tâm đến thế
Lãng khách
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tuyetkiem.cntt sorry bạn, có gì đắc tội mong bạn bỏ qua ạ.
@tuyetkiem.cntt cài xong kiểm tra thì đúng là 32bit thật
Leduycng
TÍCH CỰC
5 năm
@Lãng khách Những điều bạn kia nêu trên thì dĩ nhiên rồi, rất bình thường. Nhưng điều mình muốn biết là Lãng Khách có thật sự điều chỉnh thành phần nào đó không ? Nếu có thì mình cũng muốn học hỏi thêm.
Lãng khách
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kieu tuan nghia Chạy cụ thể thấy sao bác?
Muốn dùng chrome nhẹ hơn thì có vài cách:
1/ Dùng phần mềm nào đó hoặc dùng software restriction policy hay registry để chặn software_reporter_tool.exe
2/ Dùng chrome portable: vì bản này không có cái cần chặn điều 1/. Ngại cái là phải tự cập nhật
3/ Dùng trình duyệt chromium portable: nó giống như là AOSP của android đã tùy biến=chrome. Chromium tự cập nhật được, nhanh hơn, mượt hơn, không có nhiều rác như chrome. Thường tự cập nhật sau từ vài tiếng đến tối đa 2 ngày sau khi chrome được cập nhật. Chức năng gần như không có gì khác. Đã dùng hơn 1 năm
4/ Dùng phần mềm cleanmem, chọn dọn RAM thời gian khoảng 15 phút. Đây là cách trình duyệt slimjet đang làm, rất thành công

Dùng chrome ghét nhất là cái service tự chạy khi khởi động, chặn nó thì ko tự cập nhật và cái software_reporter_tool lâu lâu tự quét adware/PUP gây hao CPU và chậm máy. Nó rất vô dụng, đã thử nghiệm thực tế với 1 VM nhiều malware
Bản này là chrome dành cho các máy x86, 32bit. Nhẹ hơn bản 64bit tý. Nhưng bác thớt làm như bác ấy có phát kiến ấy nhỉ. Háo danh vl.
Lãng khách
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Sâu răng Ngớ ngẩn Em có phát kiến gì đâu ạ. Em viết ngắn lắm mà? Thực tế thì bản này nó nhẹ đi nhiều lắm, đấy là theo em được phản hồi lại như vậy. Đôi khi ý tưởng đơn giản thôi, thấy hữu ích thì chia sẻ cho người cần thôi bác. Đâu phải ai cũng biết hết mọi thứ đâu ạ?
@Lãng khách ok dù sao cũng thank bạn nhiều. bạn chỉ cần bảo bản chrome này 32bit là nhẹ hơn 64b thôi mà. Nhưng theo thông tin từ chính google. Bản 64bit ổn định hơn, quản lý ram tốt hơn. máy đơ yếu khi duyệt web cấu hình máy chỉ là một nguyên nhân. Còn những cái khác nữa
Lãng khách
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Sâu răng Ngớ ngẩn Thực tế mà nói thì em chạy thử thì không thấy vậy, 64bit mới thường xuyên ngốn RAM vô tội vạ bác ạ.
gietchetad
TÍCH CỰC
5 năm
Cái này khác gì bản thường nhỉ
Lãng khách
ĐẠI BÀNG
5 năm
@gietchetad chạy như bản thường nhưng nhẹ hơn ạ
gietchetad
TÍCH CỰC
5 năm
@Lãng khách Lại chém -_-, bạn nhọ rồi máy mik sài 32 bit cài vô ko có khác biệt
Hay để mình cài thử xem
Lãng khách
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Osmopure kết quả ổn không bạn?
Focuson1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lãng khách Lúc mới mở lên nó ăn cả 90% Cpu rồi mới xuống anh LK ơi
CRYQH
TÍCH CỰC
4 năm
Đang đi tìm chrome nhẹ (kiểu như bản lite) mà k có. Vô tình vào đây tưởng vớ đc của hiếm, ai dè là bản 32bit có j đâu trời. Bác thớt viết cứ như bản này đc can thiệp để ra 1 bản lite ngon xịn dư nào, của google thì... 😔 thiếu j đâu
Ôi thôi gặp nhău roài
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019