Một người bạn nước ngoài nhờ mình tư vấn, xem có nên mua Macbook Pro trả góp tại Việt Nam để dùng...

P.W
28/8/2019 5:59Phản hồi: 284
Một người bạn nước ngoài nhờ mình tư vấn, xem có nên mua Macbook Pro trả góp tại Việt Nam để dùng...
Một người bạn nước ngoài nhờ mình tư vấn, xem có nên mua Macbook Pro trả góp tại Việt Nam để dùng phục vụ công việc hay không. Nói thật với mình cái này mình mù tịt vì chưa từng mua đồ công nghệ nào trả góp. Vì thế nên mình muốn nhờ anh em giải đáp vài câu hỏi nho nhỏ.

1. Có nên mua Macbook cũ trả góp, hay ra FPT Store mua Macbook trả góp?
2. Có nên dùng plan của FE Credit hoặc Home Credit, hay dùng plan trả góp bằng thẻ tín dụng của các ngân hàng lớn?
3. Nghe trả góp lãi suất 0% thì hấp dẫn, liệu có rủi ro nào tiềm ẩn hay không?

Rất cám ơn anh em, chúc anh em một ngày vui vẻ.
284 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trả góp kiếm mấy thằng cho trả lãi thấp hoặc 0%, bạn có thể dạo tiki coi thử coi có thằng nào đang ngon không
@Duy Luân Trả góp 0% qua thẻ tín dụng mình thấy có tiki vs fpt là không mất phí chuyển đổi thôi. Còn đa phần sẽ mất phí chuyển đổi.
@Lythienky Uh, nên mình chú trọng tiki là thế
minhieu89
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Đồng ý với hai bạn, tiki rõ ràng, thông tin ngân hàng như thến nào v.v... dễ hiểu cho người mua, dễ tham gia
@minhieu89 Thật ra mình chưa mua trả góp 0% lần nào 😁 nhưng mình thấy nhiều bạn mình cùng công ty đã mua Tiki trả góp và chưa thấy ai complain gì
huynhpv
CAO CẤP
5 năm
Theo mình thì trả bằng thẻ đi. Mình cũng có mua 1 con cũ trả góp bằng thẻ. Trả hàng tháng cũng tiện hơn. Tránh mấy bọn tín dụng như kiểu FE ra, không khéo mất hình ảnh đất nước 😃
@huynhpv tránh xa chúng nó là hay nhất bấc ạ
@nguyenkhangpt92 Chưa có trả góp bằng thẻ thẻ của bank thì đừng có phán như vậy bác.
@lizardboy mình chưa dùng qua thẻ bao h nhưng dùng qua tiền mặt thấy thánh họ thật
Xin bạn tránh xa FE ra, còn Home cũng cẩn thận. Nên dùng thẻ tín dụng mà trả góp vẫn tốt hơn bạn à (Tới kì nhớ trả đủ được rồi)
Đọc ko kĩ, hoặc tụi FE, Home sẽ gài hợp đồng trả mệt mỏi luôn đấy.
e hiện đang xài trả góp thẻ tín dụng của HSBC khá nhiều, xin chia sẻ 1 số hiểu biết của e là :
Thứ nhất, đối tác trả góp có liên kết với ngân hàng hiện tại hay k , nếu có liên kết thì đc trả góp 0% hoàn toàn tùy chính sách cửa hàng, vd Nguyễn Kim hay FPT chỉ đc góp trong 6 tháng thôi, rất tiện.
Thứ 2 ,nếu k phải đối tác ngân hàng thì mình cần 1 khoản phí chuyển đổi tùy vào thời hạn trả góp , cao nhất là 12 tháng ứng với 5% giá trị trả góp + với 1-2% phí quẹt thẻ tùy cửa hàng=> cỡ 7% tổng giá trị trả góp. VD góp 10tr trong 12 tháng thì mình phải trả thêm 700k trong tháng đầu tiên.

1 lưu ý là cần chú ý hạn mức tín dụng hiện thời của thẻ , nếu vượt quá sẽ bị phạt tiền. (vd mức tín dụng chỉ 20tr thì k thể trả góp mua Macbook đc nhé 😃
Rồi xong xui thì chỉ việc trả đúng hạn là được , không sẽ bị phạt ! 😃
ht12
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đang trả góp nhiều món bằng thẻ của sacombank và ocb. Mọi thứ nhanh gọn không có gì phải lo lắng suy nghĩ. Không phí, không lãi suất, cứ số tiền của món đồ cần mua chia ra theo số tháng trả góp là xong. Mỗi tháng bạn góp vô đủ số tiền thì không mất thêm phí trả chậm.
Nếu ra cửa hàng mua trực tiếp thì nên sử dụng chức năng trả góp bằng thẻ tín dụng ở những nơi có máy POS của ngân hàng, tránh các máy quẹt thẻ loại người ta cắm vô đt vì nó sẽ trừ thêm phí giao dịch và phí trả góp khá nhiều và vô lý.
@ht12 Mình cũng xài Sacom và Vp - ko vấn đề gì cả.
jimbo89
TÍCH CỰC
5 năm
tư vấn đến bác: không nên mua macbook
jimbo89
TÍCH CỰC
5 năm
@Trần Minh Ngân vì mình đang dùng và thấy giá trị đem lại không đáng với số tiền mình bỏ ra, máy hết 3 chục, thêm 4 triệu tiền chuột bàn phím, thêm 2 triệu mua cổng chuyển type C, nói chung là không đáng bạn ạ
bomy
CAO CẤP
5 năm
Tốt nhất là làm cái thẻ tín dụng xong trả góp qua thẻ. Tốn 1 ít phí(tuỳ ngân hàng) là xong. Mỗi tháng trả vào bao nhiêu đó.
Nếu bạn nào làm file tổng ra sẽ thấy giá của các tổ chức tài chính fe home ko rẻ đâu
lyhoang10
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tránh thằng FE , sài thẻ thì cũng né thằng VP , 2 đứa là 1 . bạn nên trả góp bằng thẻ tín dụng 0% lãi là rẻ nhất ,. Rất nhiều thẻ NH hỗ trợ trả góp 0%, cứ tham khảo từ từ.
cuongtma
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nên dùng thẻ tín dụng trả góp 0%, Đặc biệt là shinhan m dùng trả góp k mất phí j lun
@cuongtma Mình cũng đang dùng shinhan, công nhận Nh này đang hỗ trợ nhiều
sunwin
ĐẠI BÀNG
5 năm
cư tin tưởng vào các cửa hàng lớn thôi bạn. giá Tiki thấy rẻ nhưng sẽ ko kèm các phụ kiện tặng kèm như các Shop khác.
passport07
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sunwin Tôi thấy quà tặng ko hấp dẫn lắm bác ạ
TheApple_Vn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thường thì giá trả góp luôn cao hơn giá bình thường một ít. Cho dù là được quảng cáo 0%
@TheApple_Vn Nếu mua trả góp ở FPT thì không mất phí chuyển đổi nếu trả trong 6 tháng, còn trả thời gian dài hơn sẽ bị tính phí
@Lythienky Cụ thể là sao bác?
@the magician Sorry bác, mình vừa vào web của fpt thì giờ đã bị tính phí chuyển đổi trả góp qua thẻ cho dù là kỳ hạn nào đi chăng nữa. Hồi mình mua tháng 10.2018 thì vẫn không bị tính phí khi trả góp 6 tháng.
beeP970
TÍCH CỰC
5 năm
@Lythienky Phí này có đúng luật ko vậy, bác nào rành chỉ giáo với
iolna
TÍCH CỰC
5 năm
Không nên dùng FE hoặc Home. Mình đang dùng và cũng sắp đến ngày bị "khủng bố" điện thoại. Chia sẻ thật với anh em là mình đã chử* nhau với nhân viên FE Credit luôn!
Kendy J
ĐẠI BÀNG
5 năm
@iolna Vừa trả xong con Note9 cho bạn gái. Phải nói đúng là thảm họa, nó spam mỗi ngày phải đến 20 cuộc gọi là ít. Ăn nói thì mất dạy ko gì bằng, đôi lúc mình nghĩ mua trả góp qua 1 công ty chứ có phải tụi giang hồ đâu mà chịu cái nhục này kia chứ? 1 lần và mãi mãi.
iolna
TÍCH CỰC
5 năm
@vnt106 "Anh được cấp thẻ Credit này, không kích hoạt, hoặc kích hoạt lên mà không dùng thì cũng chẳng mất cái gì anh ạ!" - 1 nhân viên FE Credit nói 😔
iolna
TÍCH CỰC
5 năm
@Kendy J Xong con Macbook em cũng huỷ thẻ luôn.
Kendy J
ĐẠI BÀNG
5 năm
@iolna Càng lúc tụi nó càng vô học và giang hồ, tiếc là luật pháp chưa có biện pháp mạnh chế tài mấy thằng làm tín dụng cho vay như này.
Nên dùng thẻ tín dụng thôi, mất 1 ít phí chuyển đổi (0,5-2%) hoặc một số shop sẽ không mất.
boozyer
CAO CẤP
5 năm
trả góp là 1 hình thức tiêu dùng văn minh va kích thích mua sắm + làm việc, nhưng tại VN thì ko nên vì vẫn bất cập nhiều thứ quá
jul12st83
TÍCH CỰC
5 năm
@boozyer đấy là bạn trả góp qua các công ty tài chính thôi chứ còn qua thẻ tín dụng thì không có gì là bất cập cả..
@jul12st83 Chuẩn bác, mình vẫn dùng thẻ ngon lành
e có kinh nghiệm trả góp của home credit, kiếm cái nào của nó trả góp lãi suất 0%( mất thêm chút phí thu hộ gì đó ...) tính ra sau khi trả xong thì tiền chênh lệch vài trăm thấy cũng ok . còn có thẻ tín dụng thì quá khỏe rồi . nhưng mà ví dụ cái 50tr/12tháng = 1 tháng 4tr1++ hơi thốn 😁
@trajxjnhangel Đó là tiền lời hay là tiền gì bạn?
@Đỗ Gia Ân tiền thu hộ, tiền bảo hiểm gì đó , mà cũng ko nhiều , vài chục nghìn 1 tháng
@Đỗ Gia Ân đây bác xem thử
@trajxjnhangel Home credit nó cho trả trong 2 năm ah?
@ghostkinglee tùy bác chọn thui .
trả góp 0% thẻ tín dụng ngân hàng, ko hề rủi ro mà lại đảm bảo. Trả góp kiểu FEcredit thì chào thua.
Nên mua trả góp bằng thẻ tín dụng là hợp lý nhất,chứ vay bên ngân hàng tài chính nhiều các khoản lãi,phí này nọ.
nhanthao
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình mua máy chụp hình,Ipad mini,máy lạnh trả góp 0% qua thẻ Visa của Sacombank rất ổn các bạn.Có nhiều phương án để các bạn lựa chọn (trên web luôn)
https://fptshop.com.vn/may-tinh-xach-tay/macbook-pro-13-touch-bar-i5-8g-256gb-2019/489047/tra-gop?tab=card
Tiện nhất là trả góp 0% qua thẻ tín dụng. Không nên dây dưa với cái công ty tài chính như FE.
HOME Credit mình cũng thử qua nói chung dịch vụ ổn, không bị quấy rối nhiều như FE. Kinh nghiệm là sau khi cung cấp số dt của mình thì các số của người thân đọc sai đi 1 số.
Sau đó nếu bọn nó gọi điện thì chặn hết các số lại.
deathclock
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Daviddv9prada nếu không xù nợ và trả nợ đúng hạn thì cũng chả ai muốn phiền bác làm gì cả
@deathclock bạn chắc chưa có kinh nghiệm! FE kể cả trả ngon lành đúng hạn nó vẫn gọi môi giới tư vấn các kiểu con đà điêu
@deathclock Thử đi rồi biết thôi, vấn đề là chưa nói đến chuyện xù nợ, việc đó là đương nhiên bạn sẽ gặp vấn đề rồi. Nhưng còn vấn đề khác nữa. Nói chung muốn trải nghiệm mai ra thử phát biết ngay.
tung2810
TÍCH CỰC
5 năm
@vqt907 Fe là chuyên gia gọi điệm giục đóng tiền trc hạn. Rồi mời vay tiền nhé bác. Phiền lắm
deathclock
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vqt907 em thử rồi 2 bác ơi. trước đây mới đi làm không có laptop làm việc em có mua trả góp laptop. trả trước hạn ko à nên chả ai gọi. 1 thời gian sau này lâu lâu nó hay gọi mời vay vốn thôi chứ ko có gì phiền

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019