Cài phần mềm vào SSD hay HDD?

Trí Văn
29/8/2019 2:29Phản hồi: 35
Tình hình hiện tại em là sinh viên ở nhà quê mới lên, những ngày đầu chập chững xài laptop nên có nhiều cái chưa thông mong anh em giúp đỡ!
Em dùng con Dell Vostro 3578 đã gắn SSD nhưng chỉ 120GB thôi. Hiện em đã cài các phần mềm phục vụ cho việc học cơ khí của mình và....ổ C:/ sắp đầy rồi không biết cài vào ổ khác phần mềm có chạy nhanh như cài vào ổ C:/ có SSD không???
Em có nghe người ta chỉ cách đổi địa chỉ lưu bằng cách thay đổi đường dẫn trong Registry Editor gì đó mà không biết cài vào ổ HDD vậy khi sử dụng phần mềm SSD có phát huy tác dụng không???
Thật sự em chưa biết xin mọi người đừng ném đá 😔:(
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cài win với ứng dụng xong cỡ 40-50GB sao đầy nhanh thế. Chuyển hết những thứ trong mục download với ở desktop sang ổ HDD nhé. Đừng để ở những cái đó kẻo tốn dung lượng vào SSD đó.
Trí Văn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quynhluu141996 Cảm ơn ạ!!! Do mình cài nhiều PM (cad, solid, protues,...) giờ ổ C: còn trống hơn 30GB thôi giờ phải cài thêm matlap với ansys đâu cũng hơn 30GB ấy....còn mấy cái không dính líu với phần mềm bên ổ C: mình chuyển qua HDD hết rồi.
@Trí Văn chẳng hiểu cài ra sao matlap k nặng từng cả cả bộ adobe cad solid revit năm 2019 luôn cũng chưa đay có thể máy ban bi cap nhat ổ C sẽ đay trong win co don dep sach thứ rac ruoi ma ban k biet chu k phai xoa down hoặc copy la het dau dùng cut sau do don dep C trong win 10 , nhièu lắm ổ C hêt 110 gb
Paimon
TÍCH CỰC
5 năm
SSD dùng để cài Win và cài phần mềm.
Còn HDD thì dùng để lưu tài liệu, phim ảnh,...
Trí Văn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Alan Moschus Uhm bác....học nhiều phần mềm quá mà ssd có 120gb trừ hệ thống còn 111gb nên rõ khổ 😔
Paimon
TÍCH CỰC
5 năm
@Trí Văn Dọn dẹp ổ cứng thử xem. Nhưng nghĩ tốt hơn hết là bạn nên nâng cấp SSD lên 256GB.
Mình thấy có mấy anh làm việc bên Edited Video, Đồ Họa,... dùng SSD 256GB cũng cài cả đống phần mềm vô mà đến giờ vẫn xài thoải mái, chẳng phải xóa đi cái gì.
Paimon
TÍCH CỰC
5 năm
@Trí Văn Với lại khi dùng SSD (hoặc kể cả HDD), bạn cũng đừng nên xài hết ổ, chừa ra một khoảng trống trừng 1/2, 1/3 dung lượng, để tối ưu tốc độ.
Trí Văn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Alan Moschus Lên 256GB là quá ok rồi còn gì 😔. Thanks bác!!!
Tất nhiên là khi cài soft vào SSD thì tốc độ khởi động cũng như truy xuất dữ liệu sẽ nhanh hơn nhiều so với HDD rồi. Thêm nữa là giá của SSD thời điểm hiện tại cũng rẻ hơn nhiều rồi ví dụ như con 860 Evo 256GB còn có 1m2, hay rẻ hơn nữa Intel 540 180GB co 500K...cậu nhịn đưa người yêu vào nhà nghỉ 1-2 lần là dư tiền mua mà 😁
Trí Văn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@devil.hunter Mình với người yêu toàn rừng núi hẻo lánh tiết kiệm thế mới đau 😆))
MKBC
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bạn thử xóa file temp đi xem ssd còn trống nhiều không. M xài Adobe Premiere lâu ngày nó lên hơn chục GB. Nếu vẫn đầy thì nên thay ssd mới dung lượng lớn hơn.
Trí Văn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MKBC Cảm ơn bác!!
Mà xóa file temp trong đây đúng không bác C:\Users\Admin\AppData\Local\Temp
Cho mình hỏi ngu phát là mấy file trong đó không dính với dữ liệu gì hả bác...mình ngại đụng đến data gì đó nên hiểu biết về nó hạn và khá hẹp lắm 😔
MKBC
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Trí Văn Nó chỉ là những file tạm khi xài các phần mềm thôi bạn. Xóa thỏa mái không bị lỗi hay mất dữ liệu gì đâu. Mình xóa hoài mà.
- Sử dụng Ccleaner để quét sạch rác. Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm cách dọn rác như sau:

- C\User\tên người dùng (ví dụ Adminstrator)\ Appdata\local\temp (xóa hết rác)

- C\Windows\SoftwareDistribution\download (xóa hết rác trong thư mục này)

- C\Windows\installer (mở thư mục installer dọn sạch các file *.msi)

- C\Windows\temp (xóa hết rác trong thư mục này)

- Run > prefetch > xóa hết

- Run > cleanmgr sau đó chọn ổ chứ hệ điều hành để quét và xóa rác.

- Xóa hoặc chuyển thư mụa download, thay đổi vị trí lưu mặc định trong Windows 10, Chome, firefox, IDM: Settings >> SYSTEM >> Storage
.
.
.
.
Trí Văn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Linh Vũ 1988 Cảm ơn a nhiều ạ!!!
BĐH2642
TÍCH CỰC
5 năm
Win với phần mềm thì nên cài vào ssd nhé bác!
qhquang196
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu có SSD và HDD thì bạn ưu tiên cài phần mềm lên SSD, tài liệu hoặc file tải trên mạng thì để vô HDD nha bạn. Nếu bạn thay đổi phần mềm đã cài từ ổ C sang D nhiều lúc sẽ gặp lỗi. Nhưng có một số phần mềm vẫn sử dụng bình thường. Tuy nhiên mình khuyên bạn không nên. Nếu không có gì quan trọng bạn nên cài lại win đi bạn nhé.
Sinh viên cài phần mềm mà đầy được 120GB thì hơi khó tin. Chắc do thói quen bạn hay lưu dữ liệu ở ổ C thôi (Desktop, Downloads, Documment...)
Trí Văn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@truongthainguyen Nội không ansys với matlab là đâu đó 50GB rồi bác 😔
@Trí Văn Kinh nhỉ
Vote lên 1 con ssd nữa, có 700k không phải nghĩ nhiều ( 3 buổi đi phát tờ rơi là đủ $ )
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
5 năm
@Methanol chỗ nào 700k 3 buổi v bác chỉ e với 😆
Trí Văn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Methanol Mấy bữa nay mình đi phát tờ rơi mới rep bác đấy 😆)
Linh Bold
ĐẠI BÀNG
5 năm
dọn dẹp cái ổ C đi. Tốt nhất là đừng có update win vì sẽ phình cái ổ C ra đó hehe. Dư giả thì kiếm con 256gb mà làm ổ cài win cho xông xênh bạn ạ
Trí Văn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Linh Bold mà bác ơi, cái update đó máy tự động mà (lúc tắt máy nó bảo update and shutdown). Làm sao để nó không tuej update như vậy hở bác?
Linh Bold
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Trí Văn windows10 cứ để update tẹt sao phải tắt hả bạn.
Trí Văn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Linh Bold ủa chứ bác bảo update phình ổ C
cài vào đâu cũng dc
vào SSD nếu còn chỗ trống

SSD mà chỗ trống quá ít (<10% hay 7% thì sẽ rất nhanh giảm tuổi thọ) => cần thường xuyên làm trống ổ SSD, overprovisioning khoảng 7%, bật trim

cài vào HDD thì khuyên chân thành bạn cài thêm phần mềm PrimoCache xong chia sẻ RAM làm cache, từ 256-512MB (nếu ram bạn 4GB) hoặc 512-1024MB (nếu RAM bạn 8GB), ưu tiên Reading cache hơn Writing cache (80-20 hoặc 70-30)
bật cache cho ổ HDD thôi, đừng bật cho ổ SSD vì không cần thiết

máy bạn sẽ chạy nhanh hơn rất rõ đấy. Phần mềm sẽ mở nhanh hơn nhiều
@Ng Phước Thạnh SSD chỉ giảm tuổi thọ khi ghi quá nhiều thôi nhé. Đọc không ảnh hưởng nhiều tới tuổi thọ, vô cùng ít nếu so với ghi

Momentum hoạt động bằng cách đưa những dữ liệu ghi nhỏ vào cache ở RAM và sẽ ghi vào SSD khi SSD tương đối rảnh (low drive activity)
sự ghi liên tục những dữ liệu nhỏ sẽ làm giảm tuổi thọ SSD nhanh hơn. Momentum sẽ gom những dữ liệu ghi nhỏ thành 1 cục lớn rồi ghi 1 lượt nên vừa tăng tuổi thọ vừa tăng tốc SSD

Tuy nhiên cơ chế trên lý thuyết là vậy, thực tế có thể chỉ được 1 phần nhưng có vẫn hơn không

bạn có thể đọc ở đây
https://www.crucial.com/wcsstore/CrucialSAS/pdf/enhancing_performance_momentum_cache.pdf
@Ng Phước Thạnh pin cũng được nhưng đừng để hết pin tắt máy đột ngột. Ngoài ra chả có ảnh hưởng gì cả
@axetilen Em tưởng bật trym liên tục
nếu e cài phần mềm vào ổ hdd thì có dùng được k ạ
@hieuhoang96 được nhưng không nhanh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019