Mới học chụp ảnh, nên chụp thành thạo với ống kính fixed trước khi dùng ống zoom

blueJune
2/3/2020 2:54Phản hồi: 170
Mới học chụp ảnh, nên chụp thành thạo với ống kính fixed trước khi dùng ống zoom
Những anh em chụp ảnh đã lâu thường sử dụng linh hoạt các ống kính với những tiêu cự khác nhau cho các mục đích khác nhau. Tuy nhiên, với anh em mới chụp, mới sử dụng máy ảnh, mình nghĩ nên làm quen với ống kính fixed và chụp thật thành thạo với nó trước khi sử dụng ống zoom.

Lý do là khi sử dụng ống fixed, ta sẽ phải di chuyển linh hoạt, từ xa tới gần và ngược lại để căn bố cục, căn khung hình sao cho thật chuẩn chỉnh. Đồng thời, mình cũng nghĩ anh em nên cố tập chụp để khung hình có thể chuẩn ngay từ đầu, nghĩa là chủ thể, các chi tiết trong ảnh vừa vặn, không thừa không thiếu; khi về hậu kì ta không cần crop nữa. Đây là điều cần rèn luyện. Khi chụp thật nhiều, dần dần ta sẽ quen với tiêu cự đó và thái độ của ta đối với bức hình cũng nghiêm túc hơn. Khả năng quan sát, phân tích tình huống và căn chỉnh khung hình sẽ tiến bộ theo thời gian.

Ảnh chụp bằng ống tiêu cự 35mm. Mình sẽ di chuyển xa gần để căn khung hình.

Ngược lại, khi mới chụp mà đã dùng ống zoom, ta sẽ dễ dãi hơn với việc dùng tiêu cự cũng như việc "sản xuất" một tấm ảnh. Chẳng hạn có một chủ thể anh em thấy hay ho ở đằng xa, chỉ cần đứng một chỗ và zoom tới, bấm chụp. Chụp miết rồi quen, ta mất đi cảm giác về tiêu cự, 70mm, 50mm, 35mm,... trong khi mới chụp và chưa hề nắm rõ thực hành với các tiêu cự này. Thêm vào đó, anh em cũng sẽ lười tiếp cận chủ thể - một yếu tố rất quan trọng khi chụp ảnh.

Khi nào anh em mới chụp có 1-2 ống kính fixed và đã quá quen, quá thành thạo với việc sử dụng nó trong các tình huống khác nhau, lúc đó mình nghĩ mới nên sắm thêm ống zoom để hoàn thiện hơn (nếu cần).
170 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thì ngược lại, chính thức đến với DSLR với bộ gear Canon 40D & Canon 17-85 mua lại của 1 người trên mạng (đợt 8/4/2012). Lúc đó gần như chưa có khái niệm gì về bộ gear này, thậm chí chưa biết cách setup thông số trên chế độ M do quen để Auto ở máy siêu zoom Sony DSC-HX1 xài trước đó! Đi offline miết với hội Camera Tinh Tế HN mà ko lên tay được, sau 1 thời gian mình mua len Canon 24-70L f2.8 (đợt 23/2/2013) ai cũng nói cặp đôi này ko tương xứng, rằng len L cắm trên crop thì quá phí! Đến 25/8/2014 mình đổi lấy body Canon 7D và 6 ngày sau mua thêm len Fix 85 f1.8. Chính tại thời điểm này mình mới nhận thấy sự khác biệt về chất lượng ảnh giữa 2 loại len Fix & zoom! Mình giữ chiếc len này để chụp chân dung cho tới thời điểm lên đời bộ gear đang xài hiện nay là: 5D mark III (mua đợt 10/9/2017) & lấy thêm chiếc len Canon 85L f1.4 IS (mua đợt 22/11/2018) cũng như tậu thêm chiếc Canon 16.35L f4 IS (mua đợt 15/10/2019) & xài miết đến tận ngày nay! Gần 1 thập niên sau vài lần đổi gear & 1 cơ số lần đi chụp choẹt offline, giao lưu & dịch vụ, chắc sẽ rất lâu nữa mình mới giải tán bộ gear hiện nay! Đi đâu giờ cũng fải tha theo tối thiểu 1 len zoom & 1 len Fix mới vững dạ được 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
6-1-2020 (2).jpg
@crazysexycool1981 Khá cồng kềnh. Lên bộ mới cho gọn nhẹ
@vkhanh2007 Bộ mới là bộ nào? Đây là gear mình thấy hợp nhất với nhu cầu bản thân 😁
Sai, mới chụp nên chụp ống zoom để có thể hiểu về bố cục. Khi quen rồi xài ống fix sẽ tự nhiên zoom chân
@archi-T Tôi ko phải thiên tài, cũng chẳng ai là thiên tài trong lĩnh vực này. Chụp đủ nhiều và cầm máy hằng ngày trên 10 năm rồi quay lại đây nói chuyện. Ấu trĩ.
@Tên Hiển Thị Vâng đúng tranh luận trên tinhte toàn nhận sự tinhtuong, tranh luận mà toàn nhét chữ vào miệng người khác và cho mình thượng đẳng thế này thì chịu. Thân chào.
@Tên Hiển Thị Chụp ảnh 10 năm thì trình cao à. Y học không xác nhận điều đó 😃 Hơn nữa việc cầm fix chụp sẽ mau giỏi hơn hay ngược lại cũng chả ai chứng minh được nên cứ dựa vào nhà sản xuất nhé. Lense kit là lense cơ bản đầu tiên cho new babie từ crop đến ff đều có kit. Nếu nói như thánh thì kit phải là lense 50 f1.8. Tóm lại người mới chơi cần học là bố cục, góc wide góc tele chứ không phải trở thành teen 10 năm chụp xoá phông !!!
Đôi khi chỉ cần 1 khoảnh khắc, ta cũng trở lên nổi tiếng. 😆
Timhieu1234
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Anh Hung Thoi Dai Hâhhaha cute quá
@Anh Hung Thoi Dai idol giới trẻ 😃)
@bkpro185 bác làm bài bóc phốt tại sao lại chỉ được hơn 4x được không ạ ?
manhtungmta
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Anh Hung Thoi Dai Giờ mới để ý, giống cái avatar của bác thế chứ
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
K biết chụp và k hiểu lắm về lens. Cầm máy lên canh sao cho nét là chụp 😆
@romeo88vn Rồi, trước mắt là thế, chụp nhiều, tham gia offline nhiều sẽ vỡ ra thêm nhiều bài học cơ bản nữa nha 😁
ruacon86
TÍCH CỰC
4 năm
Mới dùng nên dùng zoom chứ ta,mình mới cũng dùng ống zoom
@ruacon86 Khi đã có kinh nghiệm rùi thì mua fixed vẫn chưa muộn bạn à
@xuanlong1966 Bác xóa comment rồi à 😁
@crazysexycool1981 Làm gì mà phải xóa.. hehe
@xuanlong1966 Hôm qua E ko thấy comment kia, giờ bật lên lại thấy, chắc mạng lag! HN sáng nay mưa gió quá 😁
thexteen
TÍCH CỰC
4 năm
Chụp giỏi rồi thì nói gì cũng đúng 😁
DuongPNJ
TÍCH CỰC
4 năm
Học có nhiều cách, có thằng nhìn hiểu, đứa nghe hiểu cũng có đứa làm nó mới hiểu, nên mọi thứ đều tham khảo trải qua rồi sẽ tìm ra cách của mình
Mình thì ngược lại, mua ống kit tập chụp
Xong rồi mua 35-50-85 , hơi cục khi vác lens nhưng mà thấy chụp ngon hơn ống zoom
@chảmingman7570 Đúng bài bản là phải như thế 😁
@crazysexycool1981 Chắc là chủ thớt đi chụp dịch vụ nên học fix trước, xong rồi mua 24-70 về chụp dvu
@chảmingman7570 Mình ko nghĩ vậy, chắc ẻm nói lộn hoặc bài viết đúc kết từ kinh nghiệm của bản thân em ý thôi 😁
@crazysexycool1981 Chắc môn phái khác 😆
@chảmingman7570 Ẻm xài Canon mà, mình cũng xài Canon, chỉ có điều là quan điểm nhập môn nhiếp ảnh của mình giống AE & khác với em ý 😁
Hình như mod viết ngược @@
@Vũ Huy Vũ Hẳn là vậy rồi, ít ai mình biết mà bắt đầu tập chụp lại xài Fix, đa phần toàn xài len zoom hoặc kít. Chừng nào có tay nghề chút mới đổi hoặc mua thêm ống Fix 😁
@crazysexycool1981 Mình bắt đầu chụp bằng máy film ống fix đây
@archi-T Ở đây mình đang đề cập đến những người mình trực tiếp quen biết ngoài đời, chưa thấy 1 ai luôn, hoặc cũng có thể có người mình quen xài Fix ngay từ ban đầu mới tập chụp nhưng mình ko biết 😁
mình chơi 2 fix 1 zoom
12f2.8 + 32f1.8 + 80-200f4.5
Mới học chụp ảnh - nên chụp thật nhiều.
tri5800xpm
TÍCH CỰC
4 năm
Đồng ý với mod, lúc mới sài nên dùng fixed mới hiểu được thế nào là góc nhìn, bố cục. Tập zoom chân cho quen
@tri5800xpm Vãi cả đồng ý, mấy người tiếp cận nhiếp ảnh theo cách này 😁
@tri5800xpm Xài fix là hiểu thế này khi đang chụp chân dung mà muốn chụp toàn thân với bao cảnh rộng thì chịu thua. Mấy ông mới chơi mà xài fix toàn là teen xoá phông , chỉ là một phần hạn hẹp của nhiếp ảnh.
có gì xài nấy, và xài tốt là ok, không cần phải quá cứng nhắc việc lens fixed hay zoom
@mrtqt Hình như bác Sư tử từng có bài chia sẻ với nội dung như vậy thì fải? Khi đã có tay nghề thì xài gear cùi vẫn cho ra ảnh đẹp 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019