[Infographic] Hướng dẫn thủ tục làm lại bằng lái xe máy, ô tô bị mất - không cần thi lại

Nam Air
16/5/2020 13:28Phản hồi: 206
[Infographic] Hướng dẫn thủ tục làm lại bằng lái xe máy, ô tô bị mất - không cần thi lại
206 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hoan kp
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em cũng bị mất bằng lái xe, không nghĩ nó lằng nhằng ntn, cứ nghĩ có tờ đơn xác nhận thi đỗ là chờ lấy dc bằng thôi vì mọi thứ được lưu trên hệ thống. @@ Lại phải lóc cóc đi chuẩn bị giấy tờ
Loki
CAO CẤP
4 năm
@Hoan kp Gì mà lằng nhằng, còn gọn nhẹ hơn ngày xưa rồi.
Ngày xưa ko có hồ sơ gốc thi miễn.
Hoan kp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Loki hồ sơ gốc thì bắt buộc phải có rồi mà bác
Loki
CAO CẤP
4 năm
@Hoan kp Ko nhé bác.
Có chỗ nào thủ tục ghi bắt buộc bácd trích dẫn hộ em 😁
Lâu thiệt: những 2 tháng lận! Vậy trong thời gian chờ lấy GPLX mới thì sao? Tiếp tục lái xe trong tình trạng ko GPLX hay dùng phương tiện khác để di chuyển? 😗
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Tôi mất 2 lần rồi nè, toàn cầm hồ sơ gốc theo, lần 1 cầm hồ sơ gốc đi làm lại là xong, không lâu với không lắm thủ tục như trên
@boybala Có thể do bạn may mắn hoặc chưa gặp đội Phú Lâm (đường Trần Văn Giàu & Võ Trần Chí) xe máy có thể bị thổi bất kỳ lúc nào dù bạn có gắn cả 2 kính & đi k sai
boybala
CAO CẤP
4 năm
@N25m08h90 Thổi thì thổi, đầy ddue giấy tờ mà vào có gì ngại không bạn
@boybala Đầy đủ giấy thì cần phải xe zin toàn tập & kính theo xe.
Tóm lại nó cho đi thì chỉ mất thời gian
@ndminhduc tham khảo chỗ khám sk kìa em! 😁
bumaki315
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thanks bác..đang bị mất bóp ko biết làm giấy tờ ra sao,nhờ bài viết bác
Hữu ích. Thank Mod!
hongphuc9x
TÍCH CỰC
4 năm
Mới làm lại bằng xe máy mất 60 ngày
@hongphuc9x Đơn đề nghị cấp lại bằng lái xin ở đâu bạn có phải cong chứng ko
@tranha_honor Cho mình hỏi ké luôn bạn, k biết lấy đơn đó ở đâu
@tranha_honor Sở giao thông vận tải gần nơi bạn cư trú. Không nhất thiết là phải về nơi cấp ban đầu.
@Lê văn zyx Oh thank bác
bài hay thank mod
Mình nhớ là phải có hồ sơ gốc nữa thì mới được cấp chứ không là phải thi lại ( lý thuyết và thực hành ) đó ,mình bị mất hồ sơ gốc nhưng có bằng B2 nên phải thi thực hành lại thôi
@Loki Ông buồn cười, lên người ta yêu cầu hồ sơ gốc mới mang, dở hơi rảnh rồi đâu ko yêu cầu ông mang theo, ông mang kẹp vào hồ sơ mất ai chịu tránh nhiệm cho ông??
Tôi 2 lần đều yêu cầu có kèm cả hồ sơ gốc, lại còn chụp ảnh tại đấy nữa cơ.
Loki
CAO CẤP
4 năm
@dunggrap Chụp ảnh thì đương nhiên.
Còn hồ sơ gốc là có thì tốt ko có thì ko sao, ông đi làm bị bắt mang theo ko có nghĩa là tất cả phải bắt buộc.
Ông có thể tìm hiểu quy định mới nhất.
Theo tôi đc biết, hiện giờ ko trả hồ sơ cho người thi lái bằng nữa, cũng như đã báo mất từ khi là giấy sang nhựa thì cũng ko trả lại hồ sơ.
Lý do theo quy định và ko cần thiết. Lấy đâu ra hồ sơ mà đòi nộp
@dunggrap Không cần phải có hồ sơ gốc ( nếu bằng lái xe của bạn là bằng giấy thì phải có hồ sơ gốc) bằng pet thì không cần hồ sơ gốc.
hoailotus
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Lê văn zyx A1 thì bằng gì cũng ko cần hs gốc bạn nhé
Dạo trước mình có anh đồng nghiệp bị mất ví, mất hết cả giấy tờ-mất luôn bằng lái xe. Anh đó kể may vẫn còn hồ sơ gốc nên đưa bộ hồ sơ cho đơn vị trước đây thi bằng, khoảng 10-15 ngày sau là có bằng mới, lại được gia hạn luôn thời gian trên bằng nữa
mrtrecon
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mr. Đăng Giáp Đó là bác làm dịch vụ cửa sau rồi. Theo quy định là đúng 60 ngày mới được cấp lại, đề phòng các trường hợp bị CSGT giữ GPLX, tiền nộp phạt cao nên nghĩ rằng vậy đi làm lại GPLX rẻ hơn. Các bác lưu ý là nếu bị CSGT giữ GPLX mà mình lại đi khai báo mất để được cấp lại thì sẽ bị treo bằng trong 5 năm nhé. Không khôn hơn Nhà nước được đâu 😁
Coonghy
TÍCH CỰC
4 năm
Có 1 trường hợp thế này mong ae vào thảo luận cho vui nhé.
Ví dụ mình thật sự ko bị mất gplx, nhưng sẽ báo mất và xin cấp lại, chi phí cấp lại 135k, khám sức khỏe tầm 200k tổng là 335, cộng thêm chi phí đi lại chụp hình nữa tầm 400k. Vậy là mình sẽ có 2 gplx
Vậy khi mình vi phạm lỗi bị phạt tầm 1tr mà csgt chỉ giữ gplx ko giữ cavet thì mình sẽ đưa gplx thứ 1, lúc đó mình còn 1 gplx xin cấp lại. Khi đó mình ko thèm nộp phạt 1tr để lấy gplx thứ 1 mà bỏ luôn, vì mình vẫn còn gplx đã cấp lại.
Như vậy thì có đc ko nhỉ vì mình đã tiết kiệm đc 600k với lỗi vi phạm 1tr
mrtrecon
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Coonghy Mỗi GPLX nó đi kèm một số phôi ở mặt sau bằng lái. Khi bác báo mất GPLX thì Sở GTVT sẽ nhập vào phần mềm chung trên toàn quốc số phôi của GPLX bị mất, đồng nghĩa với việc số phôi đó ko còn giá trị sử dụng. Khi CSGT kiểm tra GPLX của bác có thể tra cứu trực tiếp số phôi đó trên hệ thống trên toàn quốc là biết ngay bác dùng GPLX ko còn hợp lệ 😁 Ngày trước thì việc tra cứu của CSGT khá lằng nhằng là phải đăng nhập vào hệ thống, nhập số phôi, nhấn kiểm tra nên họ cũng ko mặn lắm việc tra cứu. Tuy nhiên từ 6/2020, GPLX được cấp mới sẽ có thêm mã QRCode, chỉ cần quét ứng dụng cái là biết ngay thông tin GPLX. Nên các bác cẩn thận, ko áp dụng cách này được đâu :3
teobe
TÍCH CỰC
4 năm
@Coonghy Không sao bạn, nhưng nếu bạn bị phát hiện, hoặc sự vụ gì thì sẽ bị truy thu, hoặc bị phạt sau này.
@Coonghy Như bạn thì mình đi thi lại nó còn nhanh hơn,khoảng 10 ngày là có
Coonghy
TÍCH CỰC
4 năm
@lltd217 Nhưng đâu có cần gấp đâu, khi nào có thì có à, 1 tháng 2 tháng có cũng đc.
SonyZR
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bị giam bằng gần 1 năm. Giờ mất biên bản nộp phạt. Ko biết phải làm sao
mình bị mất A1 mới làm lại ở thành thái. trường dạy nghề số 7. trước cũng thi ở đây.
tranh thủ đi sớm đợi số thứ tự là lâu thôi chứ mấy khâu kia nhanh lắm.
thẻ mình thẻ củ nên làm cần có hồ sơ gốc.
trong đó có mấy anh cò làm nhanh lẹ 400k.
@vansanghd93 Đơn xin cấp lại lấy ở đâu vậy bác
hoailotus
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vansanghd93 Mấy ảnh đòi tôi tới 2,3tr lận bạn, nên tự làm tốn 135k vs tiền gửi xe 2x
LoiDaiGia
TÍCH CỰC
4 năm
đang mùa giải cứu ngân sách quốc gia mà.

Tận thu, bạo thu
LoiDaiGia
TÍCH CỰC
4 năm
@mrtrecon bị thổi vào đi rồi biết 😆)
LoiDaiGia
TÍCH CỰC
4 năm
@Thinh coi bị thổi vào đi rồi biết 😆)
LoiDaiGia
TÍCH CỰC
4 năm
@thientruong381nt bị thổi vào đi rồi biết 😆)
Ở các tỉnh và thành phố khác thì sao ?
@HoangVu@95 Thủ tục y chang
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
4 năm
Bằng lái Sở GTVT tỉnh cấp có xin cấp lại ở HCM được không ad ơi.
mrtrecon
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mrche_a1 Được bác ơi, hệ thống GPLX đã liên thông toàn quốc rồi nên bác có thể đổi, cấp lại ở bất kì tỉnh thành nào.
tuanktmt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mrtrecon hình như cần hồ sơ gốc. còn bằng cấp ở HCM có thể k cần hồ sơ gốc vì họ có bảo lưu rồi.
Loki
CAO CẤP
4 năm
@tuanktmt Thẻ nhựa ko cần nha bác.
Quản lý qua mã số hết rồi
Hình như bằng A1 không cần giấy khám sức khỏe.
@Nam Air check lại và bổ sung cho đầy đủ.
cuongdt12
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangthanhnt Đổi thẻ a1 giấy sang PET có làm online dc không bác. Cấp tỉnh có thể đổi ở HN dc không. Thanks
cuongdt12
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuongcon1980 Có phải làm đúng nơi cấp ko bạn ?
hoailotus
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mrtrecon Mới xin cấp lại do mất nè, đâu có khám khiết gì
bumaki315
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangthanhnt Chính xác, mất bằng a1 ko khám sức khỏe,làm đi khám sức khỏe hết gần 3 trăm mấy chục ngàn..Nam Air lấy thông tin của năm 80 quá..
nguyendrum
TÍCH CỰC
4 năm
ok! thanks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019