Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chia sẻ những vấn đề xoay quanh việc độ đèn trợ sáng cho xe máy

su béo béo
29/6/2020 4:3Phản hồi: 188
Chia sẻ những vấn đề xoay quanh việc độ đèn trợ sáng cho xe máy
Hiện nay, mình thấy việc độ đèn trợ sáng cho xe máy xảy ra rất nhiều và ngay cả mình cũng có. Trong bài viết này, mình muốn chia sẻ với anh em ý kiến cá nhân về việc này chứ mình không có chỉ hay dạy anh em phải này hay kia đâu. Nếu như có gì sai hay chưa đủ anh em có thể bổ sung hoặc góp ý cho mình phía bên dưới nha.

Thông thường, việc gắn đèn trợ sáng để anh em sử dụng vào những quãng đường rất tối mà đèn zin của xe không đáp ứng đủ được ánh sáng. Chắc anh em cũng để ý, đèn zin của xe hiện nay khi đi đường phố thì không sao chứ đi đường tối sẽ khó đáp ứng được độ sáng mà mình mong muốn. Đã có rất nhiều ý kiến của anh em về việc gắn đèn trợ sáng này rồi, người thì đồng ý, người thì không. Những anh em đồng ý với việc này thường là người hay sử dụng xe máy để đi xa nhiều. Còn cá nhân mình thấy đây kiểu như 1 con dao 2 lưỡi, nếu như xài không cẩn thận sẽ gây ra khó khăn cho bản thân và người khác.

Mình sẽ đưa ra một số ưu điểm và nhược điểm của việc gắn đèn trợ sáng nha. Đầu tiên là ưu điểm:
  • Giúp anh em tăng cường độ sáng khi đi xa vào buổi tối vì những loại đèn này có thể chiếu xe hơn cũng như sáng hơn đèn zin của xe.
  • Xe thường bây giờ sẽ sử dụng LED trắng, cho nên có đèn trợ sáng màu vàng phá sương cũng khá ổn cho anh em đi những vùng nhiều sương mù.
  • Nếu gắn đúng sẽ giúp chiếc xe của anh em đẹp hơn.

Nếu sử dụng không đúng sẽ gây ra những trường hợp không tốt:
  • Lạm dụng sẽ gây chói mắt người đối diện làm họ mất tầm nhìn, mình đã bị nhiều lần như vậy khi đi tour vào buổi tối.
  • Mình thấy nhiều anh em vẫn sử dụng đèn trợ sáng trong phố gây khó khăn cho người khác.
  • Độ thêm passing cho đèn trợ sáng, đá đèn lung tung làm người khác khó chịu.

Đèn trợ sáng sẽ giúp cho anh em rất nhiều nếu như sử dụng đúng cách. Trong nội ô thành phố mình thấy không cần phải xài đến đèn trợ sáng đâu, đèn pha còn không cần mà. Mình thấy những anh em chơi chung hội xe cũng đã chia sẻ với nhau và hiểu việc sử dụng thế nào cho đúng. Những bạn mình thấy sử dụng lung tung thường là những thanh niên mới lớn hoặc những thanh niên chưa biết mình đã lớn. 😁 Mình chia sẻ vậy thôi, còn anh em sử dụng như thế nào tuỳ vào ý thức của bản thân.
188 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cá nhân mình thấy rằng việc sử dụng đèn ra sao là quan trọng nhất. Điều này nằm ở ý thức tự giác của người sử dụng đèn. Nếu như ý thức kém thì đèn zin cũng gây mất an toàn hoặc khó chịu cho người khác với việc mở đèn pha vô tội vạ, đá đèn pha vô tội vạ. Nếu như độ đèn sáng hơn + ý thức sử dụng kém nữa thì có thể coi là 1 thảm hoạ.
haitv1108
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thanhtung6868 Chuẩn chỉ có ý thức mới làm mọi việc nó tốt nên chứ nhiều lúc bực vs mấy thanh niên chưa lớn, mới lớn hoặc lớn mà ý thức tồi. Ra đường mà rọi đèn thẳng mặt người khác làm mấy lần tí tèo.
edios
TÍCH CỰC
4 năm
@thanhtung6868 Khi ý thức ko thay đổi được để trở nên tốt hơn thì nên cấm.
@edios Nói chuẩn thì là phạt thật nặng để có ý thức hơn và thay đổi thói quyen sử dụng đèn.
Cái gì cũng có 2 mặt của nó, ý nghĩa của nó TỐT hay XẤU phụ thuộc vào nhận thức và cách sử dụng đèn, hy vọng tất cả anh em đang muốn độ đèn cho xe máy, xe mô tô sẽ đọc được bài này! Hihi...
duyta
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Enzo Le Kêu gọi luôn tẩy chay bọn Winner luôn đi Bác
Mía! Thiết kế cái méo j mà đi sau nó bị cái pô phụt vào mặt
#taychaywinner
tigerpr0
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Enzo Le Sợ nhất là gặp hội chị em bật pha đi muôn nơi.
nguyendrum
TÍCH CỰC
4 năm
@duyta né nó ra
@duyta bác tẩy chay cái bọn ko biết gắn thêm ống điều chỉnh hướng phụt. chứ bác nói v tui tự ái nha 😁
Cái đèn không có tội, quan trọng nhất là ý thức người cầm lái.
Chúc anh em lái xe luôn an toàn và không làm phiền đến người khác.
Sticker Bat pha ma la.jpg
makeitmine
TÍCH CỰC
4 năm
@nuhuta Saigonoto trên đường thiên lý huh Bro
@makeitmine Nó đó, hehe
Ngochd47
TÍCH CỰC
4 năm
@nuhuta mua tem này ở đâu bạn nhỉ
@Ngochd47 Đăng ký miễn phí tại đây bạn nhé:
https://www.otosaigon.com/threads/6-2020-dang-ky-nhan-logo-cua-otosaigon.8973068/
@nuhuta Chắc in cái tem này dán lên sau nón bảo hiểm...
Vthanhlv
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đi đêm ở đường tỉnh thì mới biết nó cần thiết thế nào. Đèn zin đi chậm thì mù tịt, đi nhanh thì sáng lên được chút thì lại ko đảm bảo an toàn cho người đi
Q_Pha
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trungtranq7 trợ sáng xe số bạn phải thay sạc, rồi câu trực tiếp bình, không cần lên bình, chỉ cần lên sạc ngon hơn là ok
giaman
TÍCH CỰC
4 năm
@lxhxxnxxx mình mà đi đêm mấy đường núi đèo không đèn mà không chơi bóng led là thua, tính mạng của mình là trên hết
@lxhxxnxxx chắc bác chưa từng sụp ổ voi nhể. đi xe thiếu sáng thì tinh thần căng thẳng vì phía trước ko thấy cái gì. đến khi thấy thì đã toang rồi. đi 60km/h như bác cũng toang như thường thôi
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
4 năm
@chihieupham Thiếu thì đúng rồi, nhưng quan trọng là mình chưa thấy thiếu bao giờ ấy. Nội dung post chỉ là vậy. Pha cốt hợp lí đường trường thì mình thấy ở 60 kiểm soát khá đơn giản với đèn của xe.
tuan 95
CAO CẤP
4 năm
đèn trợ sáng đi ban đêm rất quan trọng, nếu đường 1 mình 1 xẹ thì cứ bật full mà chạy, thấy người đội diện hay trước mặt thì làm sao đừng chói mắt ngta đc rồi. Đơn giản thế thôi mà
@tuan 95 Vấn đề là như bạn nói làm sao đừng chói mắt đấy ạ, chỉ có cách tắt đèn độ thôi, nhưng mấy ai làm được vậy??
tuan 95
CAO CẤP
4 năm
@phukhanhhuba thì đấy, vậy nên chỉ nên bật trợ sáng trong những đoạn đường tối và ít người, thấy người là phải tắt và giảm tốc độ lại.
do ý thức thôi chứ độ đèn trợ sáng ọk mà
Các ông độ đèn thế kia rồi CA nó vẫy thì lại khóc bằng tiếng mán, đèn đóm tiêu chuẩn của xe là đủ rồi
@Nguyen N°5 kể chuyện gì nó thực tế chút đi, đã bị nó vẫy lại rồi thì nó thông cảm bằng mắt à, chạy 1 suất đứng đường đã mấy trăm rồi. Còn nếu thấy sợ thì đừng chạy đêm nữa, người ta vẫn chạy đèn tiêu chuẩn đầy ra có vấn đề gì đâu.
nguyendrum
TÍCH CỰC
4 năm
@/v\ I ]\[ |-| chưa đi về Lâm Đồng, Bình Phước.....bao giờ hả?
@Nguyen N°5 công an mà bắt mấy lỗi này đa số bắt tháo tại chỗ nhé, xe tải còn tháo tại chỗ nữa là =)))
lordzedo
TÍCH CỰC
4 năm
@/v\ I ]\[ |-| lắp đèn trợ sáng không vi phạm pháp luật nhé bạn..😃
Độ bao nhiêu đèn cũng được, miễn là đem não khi chạy xe là OK mấy bro
@emkobit Mình cũng thấy vậy, gắn cả năm rồi mà ít dùng, khi nào đi đường vắng, tối quá, mới dùng. Hoặc lâu lâu có mấy ninja băng qua đường ẩu, phải nhá đèn để họ chú ý hơn!
pvming
TÍCH CỰC
4 năm
Lắp thêm đèn để tăng thêm độ trẽ trâu. Và 90% dân VN ko biết sử dụng đèn khi lái xe kể cả oto.
dùng led nhiều thành quen mắt, trước kia hồi chưa có thì chả ai quan tâm vụ đèn xe sáng hay tối, giờ có led thì quen mắt nên thiếu chút là la làng không đủ sáng.
Gắn sao có văn hoá tí, sử dụng cho văn minh là đc
Sợ nhất đám choai choai gắn 1 đống TUN tàu ra đường đá loạn xạ
@thaonhu1503 Kiểu như đi tới đâu là tỏa sáng đến đó và đủ cả combo âm thanh, ánh sáng mới chịu á!!!!
@hemilo Em chạy motor nên phần âm thanh em cũng k nói tới, vì pô zin nó cũng đã ầm ầm rồi, chỉ là sợ cái đám gắn pô mấy trăm k rồi đi đâu cũng nẹt thôi
Em chạy ngoài đường hay bị đám choai choai đi bên cạnh nẹt pô gạ đua lắm
Vụ đèn thì ở mấy đường tỉnh mới sợ, nó bật lên đi ngược lại là k thấy gì phía trước nữa luôn
Hoặc nó đi qua ngã tư nó nhấn passing liên tục rồi nó vượt ngã tư như xe ưu tiên ấy
@thaonhu1503 Mà pô chúng nó độ kiểu gì mà xe đi mất bóng rồi vẫn nghe tiếng pô ầm ầm!!!!
@hemilo Pô đểu nên dùng tầm nửa tháng là nỉ nó cháy hết nên lúc này pô chỉ như cái ống thôi bác 😁
trungtranq7
ĐẠI BÀNG
4 năm
cá nhân mình là ko... đa số phá tầm nhìn người khác nhiều hơn phá đêm phá sương
Muốn làm gì làm, làm xong đem đi đăng kiểm. Đạt thì chạy, ko đạt thì tháo bỏ. Đừng nguỵ biện!
thanhlocgp
TÍCH CỰC
4 năm
10 thằng lắp trợ sáng thì 8 thằng occho quên não bật vô tội vạ. : )
thanhlocgp
TÍCH CỰC
4 năm
Mấy thằng già chạy GS, adventure độ trợ sáng chạy cũng mất dạy không kém mấy thanh niên trẻ trâu. Thô nhưng thật.
der_titan
TÍCH CỰC
4 năm
@thanhlocgp Rất hay gặp khi chạy ở Bờ kè! Bữa gặp thằng chạy 1200GS ban ngày mà full đèn!
quan trọng là ý thức cơ mà những ng độ thường ý thức k đc tốt cho lắm.
@supermanktqd Số lượng đèn tỉ lệ nghịch với ý thức.
Hôm trước băng qua ngã ba trên đường Nguyễn Thị Thập quận 7, có ông đi PKL hình như Z900 hay Z1000 gắn 4 hay 6 cái đèn tun pha cho phát dân 2 bên đường với người đi đường cách 10-20 m mù hết cả mắt mình cũng mù nốt xong ông chạy tạt qua kêu mù hay gì không thấy đá pha bực thật sự, đi PKL đội nón xe đạp là thấy khó chịu rồi, lên còn hỏi kiểu thách thức kiểu đó
Bao nhiêu vụ cháy cũng có vài vụ liên quan đến hệ thống điện của xe do người dùng độ chế, còn về trợ sáng, nếu độ chế mà sử dụng đền một cách thiếu văn hóa thì không nên độ làm gì.
@Lê văn zyx Cho cái dẫn chứng đi nào.
@Siêu nhân gầy m.baophapluat.vn/giao-thong/chay-no-o-to-dang-luu-thong-do-xe-hay-do-nguoi-525948.amp?espv=1
@Lê văn zyx Vãi. Người ta liệt kê các nguyên nhân có thể gây ra cháy chứ có nói chính xác là do độ chế đâu ông già, đọc mà chẳng hiểu người ta nói gì lên đây nói như đúng rồi.
Đa số xài đèn trợ sáng này nó auto để suốt.chạy đối diện chỉ muốn chửi đm nó! Mình cos pha cho nó tắt đi nó đéo tắt là đéo tắt! Cái đèn trợ sáng k có choá như đèn zin thì nó cứ như cây đèn pin đối diện sẽ bị choá lắm!
@Truongtan2211 Gặp mấy thằng ngược chiều này phải bật đèn chiếu lại cho bỏ ghét bác ạ. Chứ bình thường mình chẳng bao giờ bật, hoặc thấy xe ngược chiều phải tắt ngay
@Nguyen N°5 Kkk khổ cái đèn thường xe mình k sáng bằng đèn xe nó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019