Nhạc RAP, sao mình không thể nghe

cuhiep
10/8/2020 7:25Phản hồi: 430
Nhạc RAP, sao mình không thể nghe
Hình: Eminem

Mình rất thích nghe nhạc, nghe nhiều thể loại nhạc lắm. Nhưng có một loại nhạc mình cố nghe hoài vẫn không vào là nhạc RAP. Nghe hoài mà không thể nào nghe tiếp được. Gần đây mình có nghe mấy đĩa của Healy do con trai mình giới thiệu, nghe thử cũng thấy hay, chill... không biết anh em Tinh tế có thích thể loại này không?

Mình để link một album khác hay của Healy anh em nghe thử nhé.

430 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đơn giản là không thích. Thế thôi
@Khoa Monster cơ bản là gu mình ko thích chứ nghe thì vẫn nghe dc 1-2 bài là xong. vì ko thích nên ko tìm hiểu RAP là cái gì nên ko rõ các thập niên hay là gì khác. ví dụ: bạn có thích nghe nhạc quan họ Bắc Ninh không?
@tuanhavn77 cơ bản là gu mình ko thích chứ nghe thì vẫn nghe dc 1-2 bài là xong. vì ko thích nên ko tìm hiểu RAP là cái gì nên ko rõ các thập niên hay là gì khác. ví dụ: bạn có thích nghe nhạc cải lương không?
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
@trungmum mỗi người mỗi gu âm nhạc khác nhau thôi
@Vi_Thang đơn giản là thế thôi.
Nếu khi còn trẻ mà không nghe Rap nhiều thì khi đã có tuổi thì dù có cố vẫn không tiếp thu được đâu !
ufdb
CAO CẤP
4 năm
@NguyenXuanBang Very relaxing
phucius
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NguyenXuanBang Từ hợp nhất là “phiêu”
linebackerII
ĐẠI BÀNG
4 năm
@siu nhân xanh Nghe rap từ hồi rapviet còn chém nhau đốt nhà, giờ 27 cmnr :v
Có ai nghe mấy oldschool nước ngoài ko nhỉ: 2pac, Big L, nas, rakim, Soul of mischief...???
@c0mmand0 Thế là bạn nghe cái gì nhỉ? Vì mình thấy Rap thì ngoài phần lời ra thì nó có giai điệu gì đâu? 😃
Nhắc tới rap lại nhớ tới Wowy, cái tay đc biết đến nhiều nhất qua phim Ròm. H lại còn lm HLV trên show Rap Việt cùng với Binz, Suboi, Karik
Gần như Đen rap dễ nghe nhất
@linebackerII Wowy là F2 . F1 được tính là mấy ông chơi rap từ những năm 2000 cơ...
Chickgarden
ĐẠI BÀNG
4 năm
@linebackerII DSK là đỉnh nhất. Ông ý mà trở lại thì mấy ông rap này ko có cửa
linebackerII
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Minh Đức Bùi Mấy ông đấy là F0 như khanhnho, thaivietG, chicken akenz...
F2 như Acy, Datmaniac, nah...
F3 như Black murder, bray...
@MrMedic229 Rapper đình đám cách đây 10 năm là Nah (bạn thân Wowy). Lúc đó Wowy chưa nổi như bây giờ. Sau bài D.M.C.S thì Nah trốn luôn bên Mẽo rồi ko dám về nữa 😁

Đối lập với Nah là VD (Viet Dragons - sư phụ của Nah) tay này chuyên đi chửi bới các rapper ở VN như LK, Lil Shady... và chửi cả Nah nên rất nhiều người ghét, nhưng giờ die rồi.
csthienanh96
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bắt đầu nghe từ lớp 5 bài Tuyết Yêu Thương của Young Uno, và bài rap đầu tiên thuộc cũng là bài đó, nhờ C của mình tới nhà bạn của C in giúp lời ra tờ giấy và mình bắt đầu học đến thuộc thì thôi. Đến nay 24t, vẫn nghe rap!
@csthienanh96 Hồi đó vài năm về sau vẫn là đỉnh cao, giờ thì thị trường quá
@csthienanh96 Đìu, chung chỗ ra nè; mình cũng dần nghe rap từ lúc Tuyết yêu thương của Young Uno, sau đó thuộc lòng bài Giông tố của LK ...đọc như điên mặc dù không thất tình 🤣
csthienanh96
ĐẠI BÀNG
4 năm
@khoanam3004TT Hahaa chung luôn chỗ LK nè, nhưng mà LK mình nghe LIP với Một Cái Tên. Hahaa.
csthienanh96
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tên Hiển Thị Vâng ạ, tuy thời nay thị trường nhưng vẫn có nhiều rapper rất đầu tư cho sản phẩm, họ có Producer, có beat maker và ekip hỗ trợ, còn thời đầu thì chỉ cần con mic và beat trên mạng là có bài rap nghe. Hahaa. Và đương nhiên mỗi giai đoạn có mỗi cái hay riêng.
_oct31st_
TÍCH CỰC
4 năm
Đã là sở thích thì làm sao ép đc 🤣
Bản năng mà 💪
@blackstone đúng nặng thật bác ạ 😔, nghe 3 bài hơi choáng
@Ma Vương _ MT Toàn thứ gớm chết, nghe chỉ tổ buồn ngủ 😆
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Mỗi thế hệ khác nhau mà (trừ số cá biệt)
Như mình cũng không thích ca cổ, cải lương, còn nhạc hiện tại cũng chỉ nghe chứ không thích.
@Ma Vương _ MT Mình thì ko thể kham nổi mấy loại nhạc kiểu đó, chắc dành cho thế hệ trước hợp hơn 😅
conco119
TÍCH CỰC
4 năm
Vậy mà cũng có bài đăng cho được. Sở thích cá nhân mang lên đây làm gì.
quangduy90
TÍCH CỰC
4 năm
@conco119 nhà anh, anh có quyền nhá nhá nhá :v
Thành BMT
TÍCH CỰC
4 năm
@cuhiep Mình (và chắc là nhiều anh em tt-er) lại đặc biệt thích nghe rên rỉ, nhất là lại rên bằng tiếng nước ngoài, Japanese chẳng hạn 🤣
zuzutpk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuhiep Hát bội hát chèo làm gì có rên rỉ mod ! hát bội chỉ có hứ hứ .Rên rỉ chỉ có gấu nhà mới rên rỉ !!! nó còn lồng tiếng nữa chứ " chồng ơi chết mất chồng ơi, chồng ơi !"
zuzutpk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Thành BMT Rên rỉ bằng tiếng việt mẹ đẻ luôn nhé "chồng ơi chết mất chồng ơi, chồng ơi ! " mà chuẩn giọng bắc luôn mới ghê !!!!
quang_35
TÍCH CỰC
4 năm
chắc tại anh lớn tuổi í hihi
agram3ooo
TÍCH CỰC
4 năm
@quang_35 Anh em tinhte có ai thích Mr.A không.
Mình chỉ nghe được Rap của Mr.A
Còn lại thì như đấm vào tai hết.
quang_35
TÍCH CỰC
4 năm
@agram3ooo haha mỗi ráp pơ có phong cách riêng mà, mình không fan cứng của ai hớt 😆
@agram3ooo Mr.A là ai thế, người Việt à? Chưa nghe đến tiếng bao giờ trong đời 🤓
jn.loc
ĐẠI BÀNG
4 năm
thường trong 1 bài nhạc, nếu có 1 đoạn rap ngắn thì ok, nghe có vẻ bắt tai, có thể tăng phần hấp dẫn hơn, nhưng mà để nghe nguyên 1 bài thuần rap thì thật sự như là 1 cực hình, không thể nghe được. cá nhân mình cảm nhận như vậy 😁
@jn.loc Mình cũng vậy mà. Do không nghiện thể loại nào hết nên cái gì thấy hay hay là nghe!
@jn.loc Chắc do bạn ko quen thôi nhưng đồng ý rằng nếu 1 bài hát đơn thuần nhẹ nhàng sau đó được đan xen bởi 1 đoạn RAP hát trên nền nhạc cũng lôi cuốn, tạo được sự phong phú hơn 👍
@Andydo611 Thế phải nghe bản "Thank you" hoặc "Stan" cũng như bản "I'll be mising you" của Puff Daddy hoặc "Miami" của Will Smith 🤓
@anhmk95 Bài đó quá tuyệt, mình nghe miết từ thời những năm 98 đến này cũng ko chán 😁
rap việt được dăm bài, rap ngoại nghe như vịt nghe sấm, chả hiểu gì(cá nhân)
@caffeinezzZ Mình chả nghe & cũng chả thích RAP VN dù chỉ là 1 bài! Mình chủ yếu nghe RAP của Mỹ, nghe tử thời những năm 199x khi còn học cấp III, sau đó những 2k khi học ĐH cũng vẫn duy trì thói quen nghe nhạc RAP rồi cả Hip Hop. Từ đó đến này đã 2 thập niên, mình ko còn khái niệm nghe nhạc thị trường nữa, chỉ nghe tập trung những thể loại nhạc mình từng thích nghe đợt 2k đổ về trước 😎
trieuXIBO
ĐẠI BÀNG
4 năm
thích Rap từ khi có Đen, có Rap Aucoustic
anhmk95
TÍCH CỰC
4 năm
@Long_Xuyen_Boy nhạc của Đen không là rap tôi cũng lạy ông
trieuXIBO
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quangduy90 đâu cần phải thế bạn ơi. cái nào ra cái nấy chứ.
trieuXIBO
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Long_Xuyen_Boy uh sao cũng dc, thích thì nghe và cảm nhận sự thật thà.
quangduy90
TÍCH CỰC
4 năm
@trieuXIBO đúng là vậy, nhưng cái tính mình nó vậy rồi, sửa hok dc, hic. Kiểu như mình thấy, ổng vì lấy lòng fan (và kiếm thêm fan) mà sẵn sàng làm mọi thứ ý 😆 thôi thôi bỏ qua bỏ qua 😁
Lúc đầu t cũng ghét kinh khủng, sau này ngta mở nhiều quá dần thành quen
@Angelas2 Nước chảy đá mòn mà, cũng như mình hồi còn bé xíu (tiểu học) ở khu chung cư rất hay thấy bật mấy bài thể loại nhạc mạnh như No Limit, ghét ghê gớm nhưng chả hiểu sau nghe nhiều sau này lên cấp III lại thấy rất phê & phiêu 😁
Mình chuyên nghe rap, nhất là rap love. Tính ra nghe rap nhiều hơn nghe pop
Rap nó thực tế hơn pop,... nhiều
@Ma Vương _ MT Pop thì dễ nghe, phổ biến, gần như ai cũng nghe được, còn RAP thì khá kén người nghe. Như mình cũng thích nghe RAP, Hip hop, nhất là do mấy người da đen biểu diễn, còn thể loại RAP VN thì thôi, chưa bao giờ có hứng 😌
@crazysexycool1981 Nhạc nước ngoài thì mình chủ yếu thì nghe giai điệu chứ có hiểu mấy đâu
@Ma Vương _ MT Nhất là thể loại RAP Hip Hop, nhiều từ chỉ thấy thịnh hành với nhóm người da đen, kiểu toàn từ nóng rất khó để hiểu chính xác những gì họ diễn đạt trong bài hát! Cơ bản thấy nhạc hay, quen thuộc thì vẫn nghe thôi, lắm bài nếu để ý kỹ thì bậy vãi ra nhưng nghe giai điệu lại rất thích 😁
NamAnn
TÍCH CỰC
4 năm
Không thích nhưng nghe rap mấy anh da đen trong film Hollywood cũng không đến nỗi nào, thấy cũng vui nhộn, nghe qua rap VN chỉ muốn đập luôn máy. Ca từ vừa dở vừa dơ. Gần đây có anh Đen Vâu gì đó thì chưa nghe, có khi nên thử lại.
@NamAnn Rap đã phần mang màu sắc nội tâm nhiều, thiếu gì bài lời hát ý nghĩa ông ơi 😆
@NamAnn Mình cũng giống quan điểm của bạn, chưa bao giờ có cảm tình với RAP VN. Chắc do xưa nay toàn quen tiếp cận với nền âm nhạc của Âu Mỹ nên đã quá quen với nhạc cũng như phong cách trình diễn của thế giới! Nom RAP Việt cứ thốn thốn kiểu gì á, ko có dáng vẻ mạnh mẽ, dứt khoát, cũng như ca từ TV cảm giác ko hợp với thể loại RAP chút nào 🤓
chạy chỉ tiêu bài viết à 😆) đang chờ mấy bài kiểu như "tại sao chúng ta lại phải ăn", "... uống", "... *a", ... =))))
ericlam988
TÍCH CỰC
4 năm
Nhắc tới Rap là cả 1 vùng trời tuổi thơ
Đầu tiên là lúc còn đi học nhảy Au nghe rap của LK..
Lên SV là thời của Wowy,Karik,Backbi,SO,Nah,Tony TK,The Nghit-Ricky Star....
Nhớ lúc Wowy mới ra bài Buddha hay kinh khủng.11h đêm cùng nhóm bạn chạy ra vũng tàu vừa chạy cả đám vừa hát chung "Con thắp nén nhang. Để cúng cho di lặc. Cảm ơn người đã ban quần áo con đang mặc.."
Giờ già rồi nghe rap cũng ít đi và cảm xúc cũng không còn nhiều như thời trẻ trâu
ericlam988
TÍCH CỰC
4 năm
@Minh Đức Bùi LK trc lúc ft vs UDV thì cũng đã Hot rồi bác,sau này HOT hơn @@
@ericlam988 Đó là RAP của Châu Á à? Nghe lạc hoắc, chả thấy cái tên nào quen mặc dù A cũng là người rất hay nhạc RAP, chủ yếu đợt những năm 2k đổ về trước 🤓
@ericlam988 A ko nghe nhạc Việt nên ko biết mấy cái tên chú kể 😁
rassen
TÍCH CỰC
4 năm
Vì rap không phải là nhạc. Nó vốn ko có giai điệu / hoà âm (harmony).
nên ít khi ai rap cả bài, mà thay vào đấy là hát (có giai điệu) và rap (đọc) 1 đoạn trên nền nhạc để tô điểm cho bài hát.

1 bài khác phân tích về rap
https://www.latimes.com/archives/la-xpm-2000-jan-09-me-52388-story.html[/b][/b]

We Killed Music, Now We Take the Rap

Education: To save money, we did away with school programs. Is it any wonder that popular songs have no tunes?
latimes.com
@rassen https://www.reddit.com/r/MurderedByWords/comments/adfcwe/fact_rap_isnt_music_and_if_you_think_it_is_youre/
rassen
TÍCH CỰC
4 năm
@gi-ba Đọc lâu rồi, gửi làm gì. Quan điểm khác nhau thôi. Với mình và nhiều người thì nó deck phải là nhạc.
Reddit toàn trẩu tre thì hiển nhiên với cno là nhạc.
bài trên LA Times từ năm 2000, 19 năm trước khi Ben phát biểu

Bonus thêm vài bài
https://www.debate.org/opinions/should-rap-be-considered-music
70% vote trên debate rap ko phải music

http://www.marsbands.com/2011/09/you-call-this-music/
@rassen ok
tethien
CAO CẤP
4 năm
Mình cũng nghe Rap không vô. Chắc tại già rồi. 😔
hhiepbi
TÍCH CỰC
4 năm
@tethien Giống mình! Jazz nghe cả ngày dc, nhưng rap hiện đại của giới trẻ giờ thì chịu, không tiêu hoá nổi. Khổ thật. Già rồi
Chickgarden
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hhiepbi Mình thì ngược lại có tuổi rồi. Nhưng Jazz thì lại rất ghét. Còn Rap thì vẫn thấy hay.
@tethien Bạn bao nhiêu tuổi mà đã than già? Bằng tuổi bác Cu ko? 🤓

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019