Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Giới thiệu với anh em: Huyền thoại Nokia N900

30/8/2020 5:28Phản hồi: 302
Giới thiệu với anh em: Huyền thoại Nokia N900

~ Sunday, August 30th, 2020 ~

Chiếc smartphone độc nhất vô nhị với HĐH Maemo này mình từng xài trong giai đoạn 2011-2013, nếu đặt trên bàn cân để mổ xẻ từ nhiều khía cạnh thì có lẽ N900 cũng một 9 một 10 với các dòng điện thoại BB, chỉ là chạy trên nền tảng hơi dị biệt xíu 😄
Thời gian đó, trong khi các thiết bị khác của Nokia chạy Symbian, Belle thì N900 với nền tảng Maemo như một luồng sinh khí mới, rẽ theo một hướng hoàn toàn khác, tạo nên một sự hưng phấn nhất định từ phía người dùng! Với khả năng có thể vọc sâu vào hệ thống để tuỳ chỉnh nhiều tính năng mới lạ thông qua trình x-terminal, đôi khi lại là những thứ nhẽ ra mặc định phải có nhưng rốt cục không được nhà sản xuất tích hợp sẵn thì việc học hỏi các thủ thuật để chế cháo chiếc smartphone bá đạo này theo một cách riêng đã giúp người dùng thoả mãn được phần nào nhu cầu khám phá của bản thân 😎
Với thiết kế dày bự cùng cái giá trên 12 triệu ngày ấy, nhẽ ra Nokia nên ban cho chiếc điện thoại N900 một màn hình cảm ứng điện dung đúng nghĩa. Đó là điều khá đáng tiếc dưới góc nhìn của mình nhưng dẫu sao N900 cũng là cỗ máy được mệnh danh có cảm ứng nhạy nhất trong các dòng cảm ứng điện trở, đôi khi còn được ví von nhạy không kém màn hình điện dung là bao 😁
Thật sự không dễ để lột tả hết toàn bộ những rung động, sự sung sướng đầu đời của cá nhân mình khi cài cắm thành công một thủ thuật nào đó trên em nó. Một vài những minh chứng điển hình & hùng hồn nhất là việc Nokia không hỗ trợ để N900 xoay dọc màn hình mỗi khi lướt web hoặc xem ảnh, chưa nói đến việc rotate giao diện Homescreen, những lần học hỏi & hướng dẫn AE cài giao diện Tiếng Việt là cả một chuỗi những thao tác loằng ngoằng & khó nhớ, rồi cả cách ép xung nhịp lên 800-900mHz để N900 chạy nhanh hơn, mượt hơn, cách tích hợp phím Reboot ngay trên phím Power với những dòng lệnh khô khan bắt đầu bằng “Sudo gainroot”, để rồi mỗi lần cài cắm thứ gì đó, lại phải update cái preenv (ngặt nỗi giờ móc họng ra cũng chả nhớ nổi preenv là cái chi luôn) 😂
Đôi khi có những lúc hy hữu mình vẫn nhận được tin nhắn inbox của vài AE hỏi về cách thức flash lại máy, cách để N900 nhận sim nhưng thú thiệt tới thời điểm này (sau gần chục năm) mình cũng như nhiều AE khác gần như đã quên sạch banh mọi thủ thuật cũng như cách thức thực hiện. Lâu lâu dễ chừng đến cả năm trời, mình mới có dịp dọn tủ & bới lại những món đồ công nghệ đã từng sử dụng, chính những lúc như này mới nhận ra nhiều thứ không nghĩ mình còn giữ được đến tận bây giờ 😅
Dù đã chính thức không còn sử dụng Nokia N900 nhưng chiếc smartphone này thực sự đã từng đem đến cho mình một niềm vui, một sự đam mê khó tả về tinh thần, cũng như đã giúp mình kết nối với nhiều người bạn chung sở thích, thậm chí đã nhiều lần giao lưu, offline ngoài đời, cùng chén chú chén bác trên cùng bàn ăn. Nếu không tính đến các thiết bị của BlackBerry thì N900 chắc chắn là chiếc điện thoại dị biệt có khả năng gây hứng thú nhất với mình 😁

Cảm ơn AE đã bỏ thời gian đọc dòng tâm sự ngắn ngủi này, have a nice weekend to you all 👌
Tham khảo thêm một vài topic của mình về N900 ngày ấy ở link dưới 😊
https://tinhte.vn/thread/cac-ban-den-voi-n900-nhu-the-nao.749957/

Các bạn đến với N900 như thế nào... | Viết bởi crazysexycool1981

Lần đầu tiên công ty cử mình cùng 2 người nữa đi học training sản phẩm N900 là 20/4/2010, địa điểm học lúc đó là tầng 8 số 12 Trần Đại Nghĩa. Sau hơn 2 tiếng được training về sản phẩm, mình thật sự rất ưng và kết em này.
tinhte.vn

https://tinhte.vn/thread/review-dien-thoai-co-nokia-n900.2410152

Review điện thoại cổ: Nokia N900 | Viết bởi crazysexycool1981

~ Sunday, January 4th, 2015 ~ Đó là một buổi sáng ngày Canh Tý tháng Canh Thìn năm Canh Dần (tức 20/4/2010 dương lịch) - một buổi sáng như bao buổi sáng khác nhưng với mình, đó lại là một buổi sáng thật đặc biệt và khó quên! Mình và một vài bạn…
tinhte.vn

https://tinhte.vn/thread/tu-tao-phim-reboot-khi-bam-power-key.717032/

Tự tạo phím REBOOT khi bấm POWER KEY... | Viết bởi crazysexycool1981

Mỗi khi khởi động lại máy, ta đều phải bấm nút tắt nguồn, đợi khoảng 10 giây mới khởi động lại được N900. Giờ thì khoảng thời gian 10 giây đã không còn nữa, ai cũng có thể tự tạo cho mình phím REBOOT. Cách thức như sau...
tinhte.vn

https://www.tinhte.vn/threads/da-co-anh-offline-maemo-meego-thang-3-2014-cua-ae-ha-noi.777838/

Đã có ảnh OFFLINE Maemo - Meego tháng 3/2014 của AE Hà Nội... | Viết bởi crazysexycool1981

LINK DOWNLOAD ẢNH OFFLINE 9/3/2014: http://www.flickr.com/photos/7506829@N06/sets/72157642099347235/ OFFLINE 9/3/2014: Buổi offline bữa nay diễn ra trong bầu không khí khá vui vẻ mặc dù con số thành viên tham dự khá khiêm tốn so với các đợt ofline…
tinhte.vn

https://tinhte.vn/thread/hn-tran-trong-kinh-moi-ace-tham-du-buoi-offline-maemo-meego-9-3-2014.965866/

HN - Trân trọng kính mời ACE tham dự buổi offline MAEMO - MEEGO (9/3/2014) | Viết bởi crazysexycool1981

MỜI DỰ OFFLINE MAEMO - MEEGO tháng 3/2014 *********-----__+__-----********* Lâu quá rồi hội Maemo - Meego ta ko tổ chức offline, phần cũng vì AE mỗi người một điều kiện, hoàn cảnh khác nhau nên ko chủ động thu xếp được thời gian…
tinhte.vn

Theo dõi toàn bộ các bài viết chia sẻ của mình ở ĐÂY hoặc bên NÀY nếu AE hứng thú 😎
302 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con này kết nối với tv được phải hông bác!!!
@hemilo Có thể chơi game, xem video, nghe nhạc, nói chung là phóng lớn màn N900 sang tivi cho tiện theo dõi hơn 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@denmilu A xài miết 3 năm vẫn có sóng bình thường nha 😁
@LuxuryAcaiEnergy Đó là E7, thiết kế đẹp hơn, cảm ứng điện dung cơ mà về độ chất cũng như khả năng tuỳ biến, can thiệp sâu vào file hệ thống thì đúng là ko thể bằng N900 được 😁
@tanthanh2009 Giữ làm kỷ niệm hoy, giờ mấy ai xài cọng này nữa 😁
Còn fullbox con này là Bác kinh đấy ko phải dạng đùa đâu 😅
@thaido_design Chú qua box điện thoại cổ trên FB ấy, thi thoảng A thấy vẫn có người rao bán, thậm chí mấy dòng kiểu N91 cũng có luôn 😁
@hemilo Quan trọng là đam mê đến mô, như em gái thì chắc ko xài loại này 😁
@thaido_design Giờ giữ làm kỷ niệm hoy chú, thi thoảng mở ra sạc và chọt chọt xíu cho đỡ nhớ, lắm thứ đúng là chỉ còn trong kỷ niệm 😁
@hemilo Vậy chứ giờ em gái đang xài máy gì thế? SS loại nào? 😁
Đồ hiếm, cái này khó sưu tầm
@carddienthoai.com Một phần là thế, phần khác do máy này xưa cũng khá kén người sử dụng 😁
see022
CAO CẤP
4 năm
@carddienthoai.com iPhone 2G còn bán có giá . Chứ con này quăng ra đường chắc gì có người lụm
@see022 Uhm, chắc vậy, đơn giản vì đã có vô số người khác lượm trước òi 😌
Con này huyền thoại nỗi gì? Phải E90
@crazysexycool1981 Biết đâu được bác ơi!!!
@hemilo Biết chứ sao ko, điện thoại đó còn sản xuất nữa mô, hơn nữa em gái làm gì có hứng thú với mấy chiếc điện thoại như vậy? 😁
@crazysexycool1981 Sao bác biết em hổng hứng thú, chỉ là chưa có duyên trên tay thôi!!!!
@hemilo Thời đó ko có duyên thì thời nay chờ đó có duyên nha cưng 😁
piepadjob
TÍCH CỰC
4 năm
Bác này giữ đồ kỹ đấy! Like
@piepadjob Thì đợt đó mình mua về xài, còn hộp thì cứ theo thói quen cất tủ hoy! Mấy đợt vừa òi thấy AE hoài niệm về BB khá nhiều trước thềm ra mắt chiếc 5G vào đầu 5 sau nên mình quyết định hoài niệm & khơi gợi về 1 huyền thoại khác để AE có thêm những cái nhìn khác vui vẻ hơn 😁
kunsubin
TÍCH CỰC
4 năm
Hàng cổ rùi=))
@kunsubin Dù gì thì em nó cũng đã chục 5 tuổi òi, ko biết còn nhiều AE giữ được ko nhỉ 😁
makeitmine
TÍCH CỰC
4 năm
Nhớ ẩn rồi mà huhu
@Dr.Son Chán mà cứ thấy sà vô & bám miết để thả comment ta? 😁
@makeitmine Ghét mà thấy tên ổng vẫn cố vào comment.
makeitmine
TÍCH CỰC
4 năm
@vicktorbui Mình không ghét ai nha bạn. Ghét người khác chỉ làm tế bào mau chết và mau già thôi. Mình chỉ thắc mắc ẩn sao vẫn hiện. Okay ?
@makeitmine Vậy thì vào đâu mà hỏi mod chứ hỏi ở đây ai giải quyết? Đây này https://tinhte.vn/forums/gop-y-xay-dung-dien-dan.81/
Okay ?
Ầy dzô, bài dạng Fact của E được đưa ra Home luôn, tạ ơn bác Cu 😍😍😍
@crazysexycool1981 Cái bọn này giờ dùng nó trả có gì ngoài nghe gọi bác ạ,cái trình duyệt cũng chán đời luôn.
@nguyenmanh287 Siêu phẩm N9, chiếc smartphone hỗ trợ thao tác vuốt đầu tiên A từng biết, cảm ứng em này nhạy thôi rồi 😁
@crazysexycool1981 Mọi thứ nó vẫn cực kỳ tốt anh ạ. Cảm ứng,camera,thiết kế,hoàn thiện.Nhưng chíp đã quá cũ.cùng hdh ko được hỗ trợ nên nó như 1 cục gạch đích thực.Thao tác vuốt thì đến giờ nó vẫn có thể nói là thông minh nhất luôn.
@nguyenmanh287 Tiếc là em nó ngày ấy ko có phím cứng như N900 nên A ko xúc, đến thời E7 có phím thì lại chạy Symbian nên A cũng ko muốn đổi! Có lẽ N900 vẫn là máy đặc biệt nhất mới khiến A bỏ tiền ra tậu 😎
cuibap035
TÍCH CỰC
4 năm
Nhớ 10 năm trước tìm tòi cài tiếng việt rất hứng thú😁
Cài cài xong cảm giác rất tê tê
@cuibap035 Chuẩn luôn, đợt đó phải có cáp nối & máy tính, sau đó dùng thủ thuật gì quên òi, bên cách file từ bên này sang bên kia xong chọc ngoáy vài thứ mới cài được Tiếng Việt cho N900. Nhiều lần offline ở HN, mình & các AE cũng hay mần thứ này cho những user mới, cảm giác thật phi thường 😁
hthien139
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ôi, 1 thời ngâm cứu vọc vạch, rồi cũng phải chia tay em nó
@hthien139 Đúng, cái gì cũng có thời của nó, N900 cũng ko phải ngoại lệ, mặc dù ko xài nữa nhưng mình nhất quyết ko dứt ruột cho em nó ra đi với chủ mới! Nhờ vậy, giờ mới có thứ để bới ra & hoài niệm 😄
lazeesoul
TÍCH CỰC
4 năm
Nữa hả anh?!🤣🤣🤣
@kaothenhi Một trong những anh chàng năng nổ nhất box Maemo trước khi AE mình tổ chức offline định kỳ hàng tháng ở HN 😁
lazeesoul
TÍCH CỰC
4 năm
@kaothenhi Đù!!!! mình cảm ơn bạn!
lazeesoul
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Vãi,thật tình do lúc đó cũng mê ẻm,mà bỏ tiền kinh doanh luôn,cuối cùng là lỗ sặc máu kkkk!nhưng kỷ niệm với em nó thật không quên đc!
@lazeesoul Ai từng sử dụng N900 thời điểm đó cũng đều có những ấn tượng nhất định, đặc biệt là những người ưa vọc, thích khám phá cái mới! Đến giờ N900 vẫn là 1 trong số rất ít những máy điện thoại độc đáo của Nokia mà A thực sự ưng ý & sở hữu 😎
Thích N9 hơn
@Bạn và 500 Anh Em N9 nó là đời sau thuộc dạng hoàn thiện hơn về OS, UI, cử chỉ, thao tác rồi
Chứ cái N900 gọi là Maemo mà như cái Symbian biến thể
@Bạn và 500 Anh Em Mình ko khoái dòng đó vì ko có bàn phím nhưng công nhận N9 với N900 như kiểu AE cùng cha khác mẹ vậy! Luôn có những thứ độc đáo để vọc vạch, offline, chia sẻ... N9 hồi đó cảm ứng quá mượt, lại là thiết bị đầu tiên mình từng biết có thao tác vuốt. Những năm tháng offline chia sẻ cùng những AE qua các buổi offline HN đã đem lại quá nhiều niềm vui ngày ấy 😄
Bác giữ cũng ghê thiệt. Một thời đam mê cùng Nokia 😃
@vanthoi1991 Đam mê mà, thành thử ko thể ko giữ lại chiếc máy từng 1 thời gắn bó với bao máu lửa, nhiệt huyết vọc vạch, cài cắm 😁
@crazysexycool1981 Thành viên của nhà SYM đây bác ạ 😁
@kaothenhi Chú đi đâu mà mãi giờ mới thấy xuất hiện rứa 😁
Giờ mà còn con này là ngon rồi
@Lê văn zyx Cơ mà cũng chỉ để hoài niệm thôi, xài máy chính hay phụ cũng đều ko ổn vì nhiều lý do: HĐH nghèo nàn, cảm ứng điện trở, màn nhỏ, pin yếu, tốc độ lag, giật 😂
Hàng hiếm
@phucprolangtu Yeah, giờ mà bán chiếc N900 này, chả biết được nổi 500k hơm 😄
Mới thấy bên ông Vinh làm video con này
@ZzCapuchino Vật Vờ á bán? Có clip ko, mình ngó phát 😃
@crazysexycool1981 Giờ share ở đây thì kì , Bác vô YouTube Search nokia n900 là thấy video của Vinh Xô ah mới up dc 1 ngày
@ZzCapuchino Mình lại cứ ngỡ kênh của Vật Vờ 😁
@crazysexycool1981 Nó là kênh của Vật vờ luôn đó bác
@ZzCapuchino Mình có theo dõi kênh của VVV nhưng chỉ những clip có Vinh, còn những người khác thì ko xem 😅
Con này mà huyền thoại cái gì
@snoopycharlie 🤣😆🤣😆
@crazysexycool1981 Nổ ít thôi
6070809
ĐẠI BÀNG
4 năm
@snoopycharlie Haha. Ko ngờ cũng có bác trong này 😆))
6070809
ĐẠI BÀNG
4 năm
@snoopycharlie Chắc bác xem qua rùi :3
Đây là sản phẩm thất bại của Nokia mà mod giật tít ghê vậy?
@thaonhu1503 Mod nào, A là mem mà E 😎
@crazysexycool1981 Chắc là chuẩn bị dư luận trước cho thành mod đó 🤣
@Bạn và 500 Anh Em Vãi cả thuyết âm mưu 🤣😆
Cu Cook
TÍCH CỰC
4 năm
Huyền thoại chi cái này
@Xuân Quốc Nguyễn Vậy chứ loại nào mới thuộc diện huyền thoại? 🤓

Xu hướng