Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Android 12 cho phép chặn quyền truy cập camera hoặc micro của tất cả các app chỉ bằng một cú nhấn

vn_ninja
19/5/2021 11:53Phản hồi: 119
Android 12 cho phép chặn quyền truy cập camera hoặc micro của tất cả các app chỉ bằng một cú nhấn
Android 12 có thể coi là bản Android tập trung vào quyền riêng tư nhất từ trước đến nay với các tính năng như chấm thông báo khi có app truy cập vào camera và micro, mục thiết lập Privacy Dashboard mới để xem chi tiết các app đã truy cập thông tin trên thiết bị như thế nào, quyền truy cập vị trí tương đối… Ngoài ra cũng có một tính năng bảo mật khá thú vị khác đó là chặn quyền truy cập vào camera hoặc micro của tất cả các app bằng một nút Quick Settings.

Quick Settings trên Android 12 sẽ có 2 nút mới là Camera access và Mic access. Bất cứ khi nào người dùng cảm thấy không an toàn về rủi ro app có thể đang theo dõi hoặc nghe lén hoặc đang trong một cuộc họp nhạy cảm và muốn đảm bảo quyền riêng tư, chỉ cần nhấn nút trên Quick Settings là xong. Android sẽ “vô hiệu hóa 2 cảm biến này với tất cả các app”, sẽ không có app nào có thể truy cập vào 2 bộ phận nhạy cảm này được nữa, rất tiện.

Mình dùng Pixel 3 XL lên Android 12 Beta 1 vẫn chưa có tính năng này, dự là Beta 2 sẽ có, chờ thôi 😃

Xem thêm:
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

@ ict
TÍCH CỰC
3 năm
Ngon hơn rồi
@@ ict Mình thấy chả tác dụng gì nhiều, chặn thì app ko chịu hoạt động, bắt vào mở lên mới chạy 😃
Chuẩn ra thì là tính năng hot pick. Ko dùng kéo nhấn phát là xong, còn dùng thì lại mở, cơ bản thế cũng khá ngon rồi, dần dần mấy app thu thập “lén” nên được loại bỏ.
KhanhPru
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Vịt Yêu Spa Thì mục đích là vậy mà. Cho thì chạy, k cho thì dẹp. Còn hiện tại thì không quản được. Nó muốn nghe lén lúc nào nghe lúc ấy😅
ankamura
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Vịt Yêu Spa Thế thì bạn không biết rồi. Khi vào app mà đang chặn camera và micro thì hệ thống sẽ hiển thị thông báo hỏi có muốn bỏ chặn không. Nếu bạn chọn tiếp tục chặn thì hệ thống sẽ giả lập camera và mic để báo với app là chúng vẫn hoạt động, nhưng cam sẽ chỉ hiển thị màu đen và micro thì sẽ ko thu lại bất kì âm thanh nào 😏
Google cũng tính cả rồi 😏
Khỏe á
50 ng khac
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hy vọng pixel 2 được lên 12 cho có anh có em 😊
@50 ng khac Dừng ở 11 rồi bác
50 ng khac
ĐẠI BÀNG
3 năm
@zombie01 Hic,cám ơn thông tin của bạn!
nó nói vậy thôi chứ fb vẫn ghi âm bthg mặc dù k cho truy cập micro 😁
makeitmine
TÍCH CỰC
3 năm
Biết cái lìn gì mà chửi và T không phải bố m. T tắt hết quyền của facebook. T thừa biết nó có liên kết khi key word ở ứng dụng khác như google search hay tất cả các ứng dụng trên dt. T không nói khi không thấy qua và tìm hiểu nguyên nhân.
Facebook dù tắt quyền nó vẫn nghe lén để chạy qc. Ngày xưa nó còn gỡ bỏ được nhưng ngày nay nó chạy 1 code trên dt làm như nó là app mặc định của dt chỉ được buộc dừng chứ không được gỡ. Biết thì nói không thì "shut the fuck off" đi
Screenshot_20210521-172750_Package installer.jpg
@makeitmine Thôi thôi thôi ông im mẹ mồm đi
zingme94
ĐẠI BÀNG
3 năm
@manchirua hình như nó truy cập cả bộ nhớ, chat ở zalo, gửi ảnh cái gì là nó hiện qc cái đó luôn
@makeitmine bác xài đth Samsung hay sao mà không cho gỡ FB, tui gỡ bthg mà. 😁
phucthach
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đúng là ios luôn tiên phong
phucthach
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SamsungGalaxy Cần phải học cái và theo dõi yêu thích của khách hàng bạn ah, nhưng apple luôn có những đột phá như tai thỏ, camera vuông...... hihi
@QuanLyNhaNghi "Android 12 cho phép chặn quyền truy cập camera hoặc micro của tất cả các app chỉ bằng một cú nhấn" cái nayd chắc ios có haha
@SamsungGalaxy Mình thấy chặn từng app hiệu quả và đở phiền hơn.
@quocvu089 Android cũng cho chặn từng app chứ có phải là chỉ có 1 cách chặn hết đâu bạn. Nhiều tùy chọn nhanh gọn hơn rõ ràng.
kilyku
TÍCH CỰC
3 năm
Tuyệt vời
Nếu được android gốc nên cung cấp thêm khả năng cấp quyền rỗng nữa thì ngon. Bên MIUI của Xiaomi cho phép cấp quyền nhưng đưa ra dữ liệu trống để vẫn có thể đăng nhập app nhưng ko bị thu thập dữ liệu. Chẳng hạn như 1 số app như app ZALO luôn đòi cấp quyền danh bạ để spam kết bạn, từ chối rồi vẫn đòi đi đòi lại suốt, mình có thể cấp quyền danh bạ nhưng trả về rỗng thì hết đòi.
Nếu android bổ sung thêm mục gps rỗng nữa thì tốt.
@Tập Cận Chump Miu12 trở lên mới có. Vào mục permisson của app sẽ thấy thôi. Hiện tại chỉ có 2 mục trả về rỗng là contact, device info.
T - Bag
TÍCH CỰC
3 năm
@Scorpius DLord Cảm ơn bác
@Scorpius DLord hay quá bạn
@Tập Cận Chump Dịch chán thặc, ban đầu nó để thế về sau mới đổi thành "Return blank message" 😁 Đã sửa lại thanks
shjdoku
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ss có từ năm nào
Cười vô mặt
thuong911
TÍCH CỰC
3 năm
@shjdoku Cài đặt chỗ nào vậy bạn
@shjdoku Thánh quăng rác thì cái gì chả có. Quan trọng là có nhưng toàn vô dụng 😁
Cười vô mặt
KyleGuy
TÍCH CỰC
3 năm
@shjdoku làm j có mà từ năm nào. Vốn dĩ tính năng cấp quyền thì đúng là có lâu rồi nhưng là của toàn android chứ ko chỉ ss. Và nó phải vào cài đặt chỉnh quyền cho app chứ ko phải có sẵn trên quick setting nên ko tiện, mà nó cũng chỉ cấp quyền chứ ko báo có app nào đang xài hay ko, lỡ có app chạy ngầm nào xài thì mình chẳng hay biết j hết
Tuyệt vời.
Vấn đề là mỗi ông sản xuất về lại mông má tùm lum nên cuối cùng nó tè lè, chán.
boom94
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nếu như thu hồi của tất cả các app, thì việc này có vẻ không đúng cho lắm. Và người khổ nhất là BA và Dev. 🤣.
KyleGuy
TÍCH CỰC
3 năm
@boom94 thực ra cũng chả ảnh hưởng lắm đâu bác. Vốn dĩ là app bây giờ đều làm tính năng check quyền và xin quyền (nếu chưa có) khi vào tính năng nào đó. Bác tắt quyền đi thì khi vào app là nó xin lại thôi. Chỉ có bọn app chạy ngầm mà vẫn xài mấy tính năng đó mới phiền thôi =))
boom94
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Bảo_Khanh android thì quyền này mình ko rõ, nhưng ở iOS chỉ xin đc 1 lần duy nhất. Nếu user ko cho phép thì sẽ ko xin lại đc.
@boom94 Android thì có "từ chối và không hỏi lại" 😃
Android cũng tương tự iOS thôi. User mà ấn "Từ chối, ko hỏi lại" thì chỉ còn cách điều hướng user vào App Setting mà bật lên chứ ko có chuyện hỏi được thêm lần nào nữa đâu 😁 Điều hướng vào app setting thì cả android và ios đều làm đc
jin_279
TÍCH CỰC
3 năm
Android 11 vụ này đã ngon lắm rồi, các bác không cần cấp quyền cho thằng nào cả do có option "chỉ cho phép lần này". Ví dụ khi gọi bằng mess thì chỉ cho nó truy cập trong lần gọi này, lần sau muốn cấp phép nó lại phải hỏi tiếp, tiện vãi 😁 mình dùng one ui 3.0
@jin_279 Đúng rồi bác. Mới đầu cỏ vẻ không quen vì thêm một thao tác, nhưng xét lại thấy vậy mà hây.
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
3 năm
@jin_279 tính năng đó có từ android 10 r á bác
mà chắc j6+ của mình hông được xài mấy cái đó rồi 😃
thungan92
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hay 😃
O lala
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cần lắm 1 aap mặc định ghi âm cuộc gọi như mì xiao
XBlue
CAO CẤP
3 năm
@O lala ko thích chức năng này
MrNghiaIT
TÍCH CỰC
3 năm
Quá hay
Híu Mụp
TÍCH CỰC
3 năm
chặn nhưng app có biết là bị chặn không nhỉ. nhiều app chặn quyền nó ứ cho xài, ghét vl
Giận
cccccc6
TÍCH CỰC
3 năm
Lại là thằng google androi bố láo ăn cắp của ios.
@cccccc6 Really. Dẫn chứng khai sáng anh em với!
Còn chức năng và tính năng thì iOS học của Android cũng nhiều. Điển hình mới nhất là widget
Mình thì không dùng từ copy mà học hỏi lẫn nhau
@cccccc6 Đọc bình luận đủ biết không được phổ cập máy tính cơ bản mới xuất ngôn thế này =))))
@cccccc6 Chào anh em có 30tr nhu cầu chơi giả lập ps2 muốn mua một con Android chơi game và dùng lâu dài ngang ngửa iphone thì nên mua máy nào ạ em cám ơn
Khôn như mày :D
cccccc6
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguyen_vinh_loc Ôppo find x3 chơi đc nhé. Thậm chí ps4 ps5 cũng cân đc nha 😆
@cccccc6
Khôn như mày :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM