Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

So sánh sơ bộ thông số và tính năng của bộ ba Beats Studio Buds - AirPods - AirPods Pro

15/6/2021 9:3Phản hồi: 65
So sánh sơ bộ thông số và tính năng của bộ ba Beats Studio Buds - AirPods - AirPods Pro
Apple vừa cho ra mắt chiếc tai nghe dạng in-ear Beats Studio Buds với mức giá bán 149USD. Sẽ có nhiều anh em chưa nắm được sự khác nhau giữa chiếc tai nghe mới này với AirPods và AirPods Pro đã có sẵn. Topic này mình sẽ so sánh sơ bộ để anh em dễ hình dung hơn nhé.

Về mặt thiết kế

Beat Studio Buds nhìn chung có ngoại hình phần nào tương đồng với AirPods Pro với hộp sạc khá bầu bĩnh về cạnh bên. Tai nghe được làm theo kiểu in-ear với tips cao su, và người dùng khi mua cũng sẽ được cho thêm 3 kích thước đệm tai khác nhau để tuỳ chỉnh. Bên cạnh màu trắng duy nhất trên hai dòng AirPods, chiếc tai nghe mang thương hiệu Beats này có thêm hai tuỳ chọn màu sắc là đỏ và đen, cá nhân mình thấy màu đỏ khá đẹp. Điểm khác biệt nữa là Beats Studio Buds sẽ dùng cổng sạc bằng USB-C thay vì Lightning.

Thời lượng pin

Phần tai nghe của BSB cho phép phát nhạc liên tục lên tới 8 tiếng, thay vì chỉ là 5 tiếng như trên bộ đôi AirPods/Pro. Dù vậy thì hộp sạc lại có thời lượng pin ít hơn một tí, vào khoảng 16 tiếng thay vì hơn 19 tiếng như hai thiết bị còn lại. Khả năng sạc nhanh thì cả 3 tương tự nhau, khi chỉ cần 15 phút cho 3 tiếng nghe.

Tính năng

Thay vì sử dụng chip W1 hay H1, Beats Studio Buds sử dụng chip tuỳ biến loại khác, do đó nó sẽ bị thiếu hụt một số tính năng thông minh như tự động phát hiện đeo và tự động phát/dừng nhạc. Dĩ nhiên thì chiếc tai nghe mới này cũng sẽ không thể tự động chuyển thiết bị mà nó kết nối như AirPods. Bù lại thì so với AirPods thường, nó vẫn được trang bị tính năng chống ồn chủ động và Transparency Mode như AirPods Pro và cũng hỗ trợ nghe “Hey Siri”.

Tầm giá

Thật sự nếu là một người dùng muốn lựa chọn giữa ba sản phẩm này thì mình thấy cũng khá khó nghĩ 😁 BSB có những tính năng đáng giá về mặt trải nghiệm âm thanh như AirPods Pro, nhưng lại thiếu đi một vài tính năng thông minh của hệ sinh thái Apple, sự lựa chọn có lẽ thuộc về anh em mà thôi. Giá của BSB rẻ hơn 100 đô so với AirPods Pro, thậm chí còn rẻ hơn AirPods thường bản không có sạc không dây nữa. Có lẽ chờ giá về Việt Nam thì chúng ta mới dễ tham khảo hơn anh em nhỉ.

Về chất âm và hiệu năng

Lưu ý phần này mình lấy ý kiến trên 9to5mac, không phải là trải nghiệm và đánh giá của Tinh tế nhé anh em. Audio Tinh tế sẽ làm kĩ vụ này sau. Về phần mấy anh bên 9to5mac thì nói rằng về cơ bản thì chất âm ổn, nhất là khi so với tầm giá chỉ 150 đô. Chất âm của Beats Studio Buds cũng được cho là hơi “thọt” so với AirPods Pro hay Powerbeats Pro, có thể nói là tương đương với AirPods.
Rồi, trên đây là tóm gọn lại cho anh em dễ hình dung về cái tai nghe mới của Beats. Khi nào có sản phẩm thực tế thì dĩ nhiên Tinh tế sẽ trên tay, đánh giá cụ thể hơn nhé. Chúc anh em vui vẻ.
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có vẻ em nó nhỉnh hơn AirPods 1 chút, mà giá thấp hơn. Cũng ổn đấy nhỉ
@Dũng NguyễnTiến Nhìn hộp màu Beats đẹp 😍 😍
@Dũng NguyễnTiến Thấy thiết kế usb c là ngon rồi
Nếu chất lượng nghe con Ap thì mua Áp ngon hơn vì thêm có 10$
duckhanh404
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Mr.Whisky nhưng tính năng chống ồn và thời lượng pin đáng giá hơn chứ b?
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ko biết con tai nghe này có đi theo truyền thống của dòng Beats là bass đập uỳnh uỵch hay ko? Chứ trc dùng con Ibeat bass đập rất khoẻ
@blakcat9x giờ beats làm cân bằng hơn r bác, không còn quá thiên về bass như trước nữa, từ mấy con xài H1 trở đi
@blakcat9x Bữa nay ai còn chơi cái dạng beat bass ầm ầm nữa
đang xài Airpod Pro thấy ngon, mà dạo này nâng iOS mới sao hay bị rớt âm thanh quá. Chán
@The_Hobbit_AK Ủa mình thấy có thêm spatial đã mà bác
Bfloral
ĐẠI BÀNG
3 năm
thiết kế giống mấy con SP800N của sony! không biết chất lượng thế nào
@Bfloral Đợi thêm thôi bác. He he
jaydennguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhìn con beats đẹp ta
iáT Tài
TÍCH CỰC
3 năm
@jaydennguyen Công nhận nhìn đeo lên tai rất đẹp, nó gọn ko như những tai nghe tws dạng núm còn lại. Nhưng lại thiếu mất h1 hơi lăn tăn
bimr__
ĐẠI BÀNG
3 năm
@iáT Tài tự dưng lại mất đi hai tính năng ăn tiền, thật sự là đắn đo
Tiên9195
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái airpod làm gì có chống nước,chống mồ hôi mà trong hình ghi CÓ ????
Tiên9195
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Phú Khương okie bạn,tại theo nsx mình thấy không có ghi.Sợ bạn edit sai nên nhắc thôi.Cám ơn thông tin bổ ích
@Tiên9195 Mình vừa thử gg sau khi bạn góp ý thì thấy ngta bảo vẫn có Kháng nước. Kháng trong điều kiện thể thao hihi
@Tiên9195 Cám ơn bạn nha
lolzland
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tiên9195 Không rõ có kháng nước ko, nhưng bữa vô tình mình bỏ 2 cái tai nghe và túi áo khoác xong quên lấy ra, thế là bỏ luôn vào máy giặt. Tai nghe vẫn còn nghe tốt sau vụ đó.
Con này bị The Verge đánh giá chống ồn kém và micro thu không ngon, mọi người nên cân nhắc.
bimr__
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Vỹ Spirit micro thu ko tốt cũng do thiết kế của tai nghe thật. nhỏ gọn nhưng mic thu xa miệng
Đang hài lòng với CX400bt !
hdo2
TÍCH CỰC
3 năm
Bên CNET khen âm thanh cân bằng và hay hơn Airpods Pro. Chắc sẽ nhắm tới người chỉ nghe nhạc mà thôi
Chờ mãi không thấy AirPods 3 ra mắt
ngoanlh
TÍCH CỰC
3 năm
Thiệt tình là mình cũng muốn thử 😁
Giá tạm ổn
Beats by dr.dre cứ phải màu đỏ nhìn mới truất 😆, chất lượng như lồng cũng đc, miễn nigga với teen thích là đc.
@supperchym Nguỵ biện, cứ mention đến màu da là racist rồi
nghia3d
CAO CẤP
3 năm
@Street_Version thế thì phải kêu tụi da đen là gì đây bạn, tụi da trắng , tụi da vàng , có cm gì đâu mà phân biệt
@Street_Version Thì giống như bác chơi thân với ai toàn gọi con chó này hay thằng khốn nạn kia đúng ko 😆, mà phân biệt thì chỉ có da trắng thượng đẳng còn da vàng da đen thì hạ đẳng giống nhau tất, thế mới có xả súng hay đánh người châu á chứ 😃).
LAMSAODAYH
TÍCH CỰC
3 năm
Trên tình bạn dưới tình yêu và dành cho thế giới android với cổng sạc type C
Anhdt162
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mong là có spatial audio
chipkill
ĐẠI BÀNG
3 năm
Airpod của mình lỡ để nguyên túi quần rồi cho vào máy giặt. Đến lúc giặt xong, lấy ra sấy khô vẫn dùng bình thường 😂
nghia3d
CAO CẤP
3 năm
@chipkill chế độ chống nước phụ thuộc vào phước phần của mỗi người
theladu
CAO CẤP
3 năm
Về Việt Nam giá có khi lại bằng con airpods pro ấy chứ
Lugith
ĐẠI BÀNG
3 năm
@theladu Nghĩ sao vậy retail con này thấp hơn con airpod pro cả 100$ thì kh biết bằng kiểu gì luôn bác.
nghia3d
CAO CẤP
3 năm
@theladu về vn lúc nào cũng rẻ thúi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019