Hiệu quả vaccine Covid-19 của Pfizer giảm còn 84% sau 6 tháng

Didu
29/7/2021 4:36Phản hồi: 221
Hiệu quả vaccine Covid-19 của Pfizer giảm còn 84% sau 6 tháng
Dữ liệu từ một khảo sát mới thực hiện bởi chính Pfizer cho thấy hiệu quả phòng chống Covid-19 từ vaccine của họ sẽ giảm dần sau 6 tháng tiêm, giữa lúc đang có những tranh cãi liệu có cần tiêm liều thứ 3 hay không. Sau 6 tháng, hiệu quả vaccine Pfizer giảm còn 84% và giảm 6% sau mỗi 2 tháng.

Vaccine của Pfizer là một trong những loại vaccine phòng chống Covid-19 có chỉ số hiệu quả cao nhất khi được cấp phép. Nó sẽ đạt mức hiệu quả lên tới 96,2% trong khoảng 1 tuần tới 2 tháng sau khi tiêm liều thứ 2. Sau đó giảm khoảng 6% mỗi 2 tháng, tới tháng thứ 4 và tháng thứ 6 thì còn 84%. CEO của Pfizer nói việc vaccine giảm hiệu quả theo thời gian không phải không phổ biến.

Hiện số liệu này chưa được cơ quan thẩm quyền hay bên thứ 3 kiểm chứng. Pfizer cũng đang chuẩn bị gửi yêu cầu lên cơ quản y tế của Mỹ về sự cần thiết của mũi tiêm thứ 3, đặc biệt khi biến chủng Delta đang hoành hành trở lại. Đầu tháng này, FDA (cơ quan quản lý dược và thực phẩm Mỹ) và CDC (kiểm soát dịch bệnh) nói “những người Mỹ đã tiêm đủ 2 mũi không cần mũi thứ 3”. WHO cũng nói người dân không cần mũi thứ 3 vào lúc này.

Nguồn: CNBC
221 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sự giảm này không biết đã tính tới việc phát sinh những chủng mới như là delta hay không nhỉ ?
Cười vô mặt
Tấm Cám
TÍCH CỰC
3 năm
@ntdieu Giảm công hiệu để mà còn bán loại Vaccine thế hệ 2nd, 3rd,4th,...tốt hơn nữa chớ. Bán mãi 1 cái thì sao giàu được?! Phải làm cho khách hàng cảm thấy không bao giờ là đủ, không bao giờ là đủ an toàn ... he he he
@Tấm Cám Chuẩn rồi đấy. Nếu tiêm vào mà chả làm sao thì thôi mỗi năm tiêm lần. Vậy là hãng ăn lên làm ra bền vững, chứ ko cần ngóng đại dịch khác. 2025 sẽ ra Pfizer Pro Max với nhiều tính năng ưu việt.
Tấm Cám
TÍCH CỰC
3 năm
@BambooTank Tớ chủ động tạo con virus mới, biến chủng mới. Aác cứ bán vaccine cho con virus A này. Mình bán vaccine cho con virus B, B+, B Beta, B Omega, B Delta, B Pro Max,...
thinhbk11
TÍCH CỰC
3 năm
Còn Astra thì giảm hay tăng?
dell e7440
TÍCH CỰC
3 năm
@SamsungGalaxy Công thêm 3% k đc à
@SamsungGalaxy Chắc bạn đọc không kỹ. Mình chỉ biết có bài báo nếu mũi thứ 1 tiêm Astra, Mũi thứ 2 Pfizer thì hiệu quả mới lên tới 97%. Còn 2 mũi Astra chỉ có hiệu quả khoảng 7 mấy đến 8 mấy phần trăm ạ.
@silentdead98ht https://baoquocte.vn/tiem-vaccine-covid-19-astrazeneca-moderna-pfizer-hay-johnson-johnson-nen-chon-loai-nao-152976.html

Mình đọc ở đây nhưng thấy nó đề theo nghiên cứu của Ấn độ. Chắc mình hiểu chưa rõ ý nó lắm
QUOC HAO 111
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thinhbk11 Mình thấy Astra Zenneca nó giống kiểu phi lợi nhuận hơn, 1 liều nó rất rẽ nên cũng ko đòi hỏi nhiều, mà nó đc nghiên cứu bởi trường đại học, trung tâm khoa học hàng đầu thế giới chẳng lo
Thôi đéo tiêm nữa. Giờ càng tiêm càng dễ nhiễm.
@QUOC HAO 111 Toàn thằng nghe đài báo đưa tin mà chả có tự thân lập luận đéo gì cả. Ông ngoại đây cũng tiêm một mũi pfizer rồi nhé. Nếu bảo phải tiêm mũi 3 thì tạm dừng xem xét. Đéo tiêm.
QUOC HAO 111
ĐẠI BÀNG
3 năm
@navy.seal Ủa bạn là chuyên gia y tế, hay bác sĩ, nhà khoa học trong lĩnh vực y tế mà ghê vậy, trong đầu của bạn có kiến thức nền gì về tê không. Toàn phán rồi lại phán to mới chịu, đài báo đưa tin thì họ cũng phỏng vấn chuyên gia y tế, bác sĩ chứ ông nhà báo nào dám viết những cái nhận định khoa học
QUOC HAO 111
ĐẠI BÀNG
3 năm
@HoangTux còn tiêm vacxin, suốt ngày khoe tiêm Astra Zenneca hay pfizeg nghe mà ngứa. Pfizeg thì nó tư nhân nghiên cứu và việc bảo quản nó rất khó khăn nên chi phí nó đắt. Astra liều nó rẻ vì dự án phi lợi nhuận kết hợp do các chính phủ tài trợ đó vậy thôi. Mấy bố thấy giá cao tưởng hàng hiệu à, Isreal cũng toàn tiêm Pfizeg 2 mũi nhiễm như thường. Quan trọng giờ vacxin tiêm vô có thể kháng không được nhưng giảm nguy cơ tử vong gần 100%, chuyển nặng là 80 90% rồi ba. Giờ có người muốn bị bệnh rồi uống thuốc. Khác nào bị đâm thủng người rồi mới vô viện, tay vì vậy bớt sân si để khỏi bị đâm
Hiện tại Mỹ có công nhận cái vaccin Covid nào đâu .
@tin_truc22 Tôi nhầm. Vì trc giờ vẫn nghĩ vì quy trình của nó nghiêm ngặt nên phải đc phê duyệt mới cấp phép.
@hakuruno Hahaha . Nói chung thì tôi vs bạn là cá nhân . Nhưng bạn lại đang khịa cả một bộ máy . Mới đầu tôi cũng tưởng là tôi ăn đc ban . Nhưng tôi nhầm , rất nhầm . Vì các bạn quá đông và hung hãn . Nên thôi . Tránh voi chẳng xấu mặt nào . Tôi thua bạn ở đây . Oke .
@minhthuvc Khịa cả bộ máy là bộ máy nào bạn? Tôi đã từng đặt câu hỏi cho bạn, là những bất cập tôi và một số cá nhân phản ánh về đất nước là có thật hay do chúng tôi bịa ra, mà suốt ngày bạn kêu ba que ba sọc ph@?n động. Sao bạn ko tự có câu trả lời đi? Quá đông và hung hãn? Ôi thôi đừng đóng vai nạn nhân giùm đi bạn. Bạn chửi hết người này tới người kia ko ra gì rồi giờ giở giọng bạn là người bị hại. Tôi chống mắt lên xem ai tin đc lời bạn nha. Tôi chả yêu cầu bạn nhận thua, nhưng bạn nhận thì thôi tôi cũng ok. Đơn giản vì thời gian qua comment của bạn đã thể hiện cho tôi thấy đc trí thông minh của bạn tới đâu rồi.
sophia8x
TÍCH CỰC
3 năm
Có khi nào chúng ta phải nâng cấp vaccine mỗi năm một lần như OS không?
Sẽ phải phụ thuộc vào các hãng vaccine dài dài
hd79
CAO CẤP
3 năm
@sophia8x Chờ thuốc uống cho an toàn. Chứ tiêm thấy lo lo

https://vietnamnet.vn/vn/suc-khoe/thuoc-uong-dieu-tri-covid-19-mo-ra-hy-vong-cham-dut-dai-dich-756280.html
@sophia8x rồi OS nó nói phần cứng không hỗ trợ nữa là tới công chuyện luôn 🤣
QUOC HAO 111
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duyy Tânn với loại này vẫn phải có vacxin, giống như bệnh sởi đó bạn, nếu không tiêm ca nhiễm tăng nhanh thì thuốc cũng không cung ứng nỗi
QUOC HAO 111
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hd79 sau hết dịch ai cũng tiêm vacxin có kháng thể, có nhiễm cũng thành bệnh thông thường thì lúc này điều trị covid 19 không còn miễn phí đâu. Mà thuốc toàn phải nhập của Mỹ, Nhật thì giá hơi khủng đấy, đơn cảm cúm bình thường toàn thuốc nhập khẩu đã 500 700k rồi bạn
Ủa thì vaccine cúm cũng tiêm nhắc hàng năm đó sao. Mn đừng quá kì vọng là thuốc tiên vì virus biến đổi liên tục. Áhihi ýhaha.
kemkem87
TÍCH CỰC
3 năm
@Thiếu nữ thôn quê vớ vẩn, vắc xin là phương pháp duy nhất chống lại được "đại dịch" nhé bác, hihi.
@kemkem87 Mấy con virut cúm nó thế đó. Tiên chỉ được có 1 năm thôi.
l0ngnguye
TÍCH CỰC
3 năm
@kemkem87 Tào lao 😆
@kemkem87 Chưa nghe nói đến chủng virus mới kháng vắc xin à ?
Long kengg
TÍCH CỰC
3 năm
Trò bán vaccine của tư bản chứ gì.
tiêm 2 mũi chưa đủ thì đề xuất tiêm thêm mũi 3, 4
tiếp theo sẽ bày tiêm định kì 6 tháng 1 lần như vaccine cúm để đảm bảo độ hiệu quả
Cười vô mặt
@Pary Câu đó là Vua Solomon chép theo ý muốn của Đức Chúa Trời
Có nghĩa là khi tiếp nhận một thông tin gì đó, cần phải xem xét cho kĩ càng, có những điều tưởng chừng nó là đúng, nhưng thực chất ra nó không phải là như vậy.
QUOC HAO 111
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Carl xàm, mấy nước giàu nó tài trợ cho mình vì doanh nghiệp nó làm ăn ở mình nhiều, ko tài trợ sớm ổn định thì hàng chục tỷ USD để đây bốc khói à bạn. Ko bữa trưa nào miễn phí cả đâu. Đâu thấy mấy anh nào qua tài trợ Somalia liều vacxin nào nhỉ.
@thundervn2015 mình bít. nhưng ý bạn là gì thế khi trích câu đó?
@QUOC HAO 111 Nói như bạn sao Mỹ không phân phối toàn bộ vaccine cho các nước mang lại lợi ích cho họ mà đưa qua COVAX làm gì? Vào tay COVAX rồi thì họ muốn phân đi đâu họ phân, có khi phân cho các nước thù địch với Mỹ không chừng. Gì chứ tôi thấy người ta đã giúp mình mà mình cứ nghi ngờ, dè bỉu tấm lòng của họ như vậy nó như thế nào ấy.
Tôi chỉ thắc mắc hiện nay có những người không phải bác sỹ, y tá hay tuyến đầu, trên 65 tuổi gì vẫn được phường ghi ds tiêm vaccin. trong khi họ cũng lao dộng bình thường và không hề dky tiêm vacxin trên cổng thông tin. dù tôi đã dky ngay từ ngày đầu cả 1 tháng, và cũng ở trong khu trung tâm dịch nhưng không hề ai từ phường đến lấy ds tiêm vacxin.sự phân bổ đồng đều là hoàn toàn không có
Thà như ưu tiên cho bác sỹ, y tá, công an, người trên 65, khu xí nghiệp hết thì tôi chấp nhận nhưng sao lại cho nhưng người ld bình thường như tôi nhưng ở quận khác tiêm trong khi tôi cũng y vậy, có đăng ký nhưng không được tiêm ? hay cứ có mối quen biết với nv ghi ds sẽ được tiêm ?
@anhlucky2 Có thì chích ko có thì thôi chờ, cũng chả bổ béo gì đâu mà ham bạn.
@anhlucky2 Quy trình nó như thế, ưu tiên tuyến đầu, bác sĩ... để chống dịch rồi đến công nhân, sản xuất để làm kinh tế, rồi đến người cao tuổi do sức khỏe kém... sau đó mới đến các loại khác.
Còn muốn không cần đăng kí mà vẫn được tiêm, tiêm loại xịn nhất thì bạn phải có ông ngoại.
hgduong1233
ĐẠI BÀNG
3 năm
@anhlucky2 Thì chờ từ từ tới lượt thôi bạn. Làm sao mà 1 cái đùng chích hết được. Phủ hết 75% dân ít nhất cũng mất tầm 9- 10 tháng
Gnoc 9
TÍCH CỰC
3 năm
@anhlucky2 Phải có vợ cán bộ b ạ

https://tuoitre.vn/uu-tien-tiem-vac-xin-cho-chong-va-anh-chi-chong-nu-nhan-vien-phuong-bi-dinh-chi-20210728164905086.htm

Ưu tiên tiêm vắc xin cho chồng và anh chị chồng, nữ nhân viên phường bị đình chỉ

TTO - Chiều 28-7, trao đổi với Tuổi Trẻ Online, ông Nguyễn Đình Khuyến, chủ tịch UBND quận Tây Hồ (Hà Nội), thông tin quận vừa đình chỉ một nữ cán bộ tài chính đang công tác tại phường Tứ Liên vì ưu tiên 4 người nhà tiêm vắc xin COVID-19.
tuoitre.vn
Đang ngồi trực chốt khu cách ly, nghe hứa sẽ được tiêm vaccine từ gần tháng trước mà tới h vẫn chưa thấy đâu
@LocNguyen6495 hãy nói cho tôi bít ông quại của con bạn là ai, tôi sẽ nói cho bạn bít khi nào bạn được tiêm...
hd79
CAO CẤP
3 năm
@LocNguyen6495 Chắc chỉ có loại này để "chích"
@LocNguyen6495 Sao không hỏi ông ngoại xem? Bọn cháu ngoại ngoài kia đang tiêm diện rộng rồi đó.
luxubu11
ĐẠI BÀNG
3 năm
@LocNguyen6495 Có 3 bích mới đc nha 😁
@LocNguyen6495 Vãi nhỉ, sao lại để tuyến đầu gặp nguy cơ cao thế này ?
dlcky
TÍCH CỰC
3 năm
nói ko phải chứ hồi trước có thuyết âm mưu tạo dịch để bán vaccine, hồi đấy thấy vô lí mà giờ nghe lại có lí. Tiêm mũi 3 mà được phê chuẩn thì kinh khủng, các nước nghèo không biết bao giờ có vaccine để tiêm
@cu_cai_nho Thiệt hại cái vẹo gì thế, tài sản của mấy hãng bán vắc xin đang tăng ầm ầm, tiền thu về liên tục lại bảo bù lỗ, bù lỗ cái khỉ gì ? Càng nhiều người chết thì dân càng sợ và tụi nó càng bán được hàng, tiềng càng về nhiều.
Erix
TÍCH CỰC
3 năm
@Carl nghe mồm vô điều kiện tức là vô điều kiện. cười chết mất😄😄😄
@Erix Hổm rày Mỹ gửi Việt Nam mấy triệu liều vaccine, gửi toàn thế giới mấy chục triệu liều đã nêu những điều kiện nào rồi bạn thỏ cười nói cho mình nghe với 😃
Erix
TÍCH CỰC
3 năm
@Carl tranh cãi với đứa trẻ mình thật sự mệt mỏi , thôi mình next nhé !!! cười cái nhẹ nữa rồi Bye bye
rongict
CAO CẤP
3 năm
Sell thôi
Cười vô mặt
Mệt mỏi với con virut vũ hán này quá. Thà nó cho M một trận ốm gần chết rồi xong thì thôi. Đằng này........mệt.
Lại khổ rồi 😞
Giờ chỉ mong thuốc đặc trị hiệu quả cao như cảm cúm mới bình yên nhanh được 😆 ai bị ra mua thuốc về uống 1-2 ngày là khỏi haha ước mơ xa xôi quá
hd79
CAO CẤP
3 năm
@gatheringviolet Cuối năm nay sẽ có, Mỹ đang thử nghiệm giai đoạn cuối cùng rồi. Hi vọng chữa Covid cũng chỉ như uống thuốc cảm cúm thông thường.

https://vietnamnet.vn/vn/suc-khoe/thuoc-uong-dieu-tri-covid-19-mo-ra-hy-vong-cham-dut-dai-dich-756280.html
cccccc6
TÍCH CỰC
3 năm
Lẽ ra tiêm thêm theo chủng mới. Vd delta thì tiêm thêm 1 mũi. Anpha thì thêm mũi riêng cho anpha
@cccccc6 mấy ông nhà khoa học, bác sĩ, dược đúng vất bạn nhỉ? thế mà cũng chả nghĩ ra...

mà mình nghĩ cũng chả cần tiêm thêm làm gì, cứ in thêm trên cái label ống vaccine từ "Alpha", "Delta" là đỡ phải khổ, cắm vào người là bọn delta, alpha cứ thế mà lăn quay.
@cccccc6 @cccccc6
Nó phải nguyên cứu rất lâu nữa mới đi vào thực tế được vì chưa biết liều lượng, triệu chứng phụ, ảnh hưởng của các vaccin khác hay các yếu tố bên ngoài... tùm lum thứ.
@cccccc6 Tốc độ nghiên cứu, sản xuất vắc xin mới không ăn lại nổi tốc độ phát triển của virus chủng mới, chỉ có nước đi sau con virus thôi. Chưa kể còn phải thử nghiệm, phê duyệt chán chê mới cho lưu hành, trong lúc ấy thì con virus nó lại biến chủng tiếp rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019