Mình đã nhiều lần mất ngủ vì con chó nào đó nó sủa cả đêm

cuhiep
5/11/2021 1:31Phản hồi: 196
Mình đã nhiều lần mất ngủ vì con chó nào đó nó sủa cả đêm
Mình chắc chắn sẽ có ít nhất vài chục người khác sống gần đó cũng nghe được tiếng của con chó đó. Chẳng hiểu nó làm gì mà nó cứ sủa hoài luôn… nhiều lần khó ngủ mà nó cứ ẳng ẳng mãi, đến gần sáng mới thiếp đi được một chút.

Mình không thích chó vì cái sự ồn ảo và bẩn thỉu của nó, mấy cái nước nhớt nhớ từ miệng nó, mấy cái vi khuẩn từ lông của nó hay chính lông của nó. Nhưng mình cũng không quá căng thẳng nếu con chó đó không làm gì mình.

Hồi trước chứng kiến mấy lần con gái mình khóc thét muốn ngất vì bị con chó liếm vào chân và chủ chó thì cứ bảo "nó không cắn đâu, nó liếm thôi". Với chủ chó thì liếm liếm đó không sao chứ với mình thì nó thực sự ghê sợ, rất sợ cái nước từ cái lưỡi đó, giống như con gái mình nó sợ. Không phải sợ cắn, mà sợ cái lưỡi đó, nhớt nhớt…

Anh em thích nuôi chó, xem chó là người thân hay gì đó cũng được. Người ta chấp nhận chuyện đó cả ngàn năm nay rồi. Nhưng anh em cũng phải quan tâm đến người khác. Người ta chấp nhận anh em thì anh em cũng phải chấp nhận người ta. Chứ đừng bắt người bình thường phải chấp nhận sở thích, tình cảm của mình nhưng mình lại bỏ qua tình cảm của họ.
Con chó này nó liếm đôi giày của mình. Mình rất sợ vì không biết nó có táp cái chân mình không. Mà mình về cũng phải giặt dày sạch lại vì đã dính nước giải, nhớt nhớt rất kinh của nó.

Về cmt “chó mèo không được thiết kế để ở chung cư”.

Năm 2018 mình có qua nhà một người bạn ở Mỹ ở vài ngày. Thấy con chó cưng quá, rất ngoan, không ồn vào, vui vẻ. Nhưng nó lại hay trượt trên nền nhà như kiểu trượt patin. Sau này thì bạn đó nói với mình là mang nó đi chữa bệnh vì nó bị bong gân hay gì đó… phải đi giày cho nó.

Mình nghĩ con mèo hay con chó nó không được sinh ra hoặc chưa kịp tiến hoá để di chuyển hay sống trong nền bê tông, nền gạch phẳng. Móng nó dùng để bám gần như vô tác dụng với cái nền bê tông. Và không biết bao giờ nó mới tiến hoá để có thể sống được ở môi trường đó.

Vậy cho nên mình mới nói là nó không được thiết kế để sông ở môi trường như vậy mà anh em yêu thương nó, mang nó vào đó làm gì?

Bản thân con người chúng ta cũng không được thiết kế để di chuyển trên nền phẳng. Nhưng chúng ta đã nghĩ ra dép, giày khi mà chúng ta chuyển sang môi trường mới nơi mà chân tay chưa thay đổi được mà có khi sẽ không cần thay đổi nữa vì giờ này giày nhiều rồi hihihi

Kết:
Sống trong cộng đồng thì phải hoài hoà. Mình thích chó, yêu chó, mèo là việc của mình nhưng không được bắt người khác phải yêu như mình. Mình thấy nó liếm liếm mình là tình cảm nhưng người khác thấy đó là sự kinh tởm.

Chó, mèo nó cũng cần được đi giày, vận động như những gì cơ bản nhất thuộc về nó. Nếu anh em nuôi, yêu thương thì cũng nghĩ đến mấy cái đó. Đừng để nó phải đau, chết vì môi trường sống không phù hợp. Chịu khó cho nó đi tập ở nền đất, đi giày, leo trèo…

Quảng cáo

Con mèo quá ký ở cafe Tinh tế.

Con mèo nào đó trên chỗ mà Khacten.com mới chuyển qua nó vào kho nó ị. Dĩ nhiên chủ nó không thấy được cảnh này.
196 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhà mới mất con mèo. Chã biết cha nào gài làm thịt rồi, 2 ngày chưa thấy về. Mèo hoang lại nhà mình ở nên nuôi luôn cho đỡ chuột, nhưng cũng ở nhà mình 2 năm đẻ mấy bầy 😔
@gatheringviolet Suy nghĩ đến airgun diệt,đừng mong mấy con sen như nhà mình chúng nó ngồi một hàng nhìn chuột nhỡn nhơ chỉ muốn bắn luôn 😔
Foureyes8x
TÍCH CỰC
3 năm
@gatheringviolet 2 ngày rồi chưa về, nó đi trốn vs ku nào rồi, chắc bác hút nhiều thuốc lắm, nhà bạn thì khóc rất nhiều ha. Nó đi trốn vs ku nào rồi. Ku đen vâu nói vậy
@gatheringviolet Nuôi một bầy cho tụi nó nhỏ nước dãi vì thèm
@Foureyes8x Tới hôm nay vẫn chưa thấy về, khả năng bị thịt thật rồi 😔
Mất ngủ suốt vì mấy con chó ở nhà hay sủa buổi đêm là phải cầm đèn với đồ ra ngoài coi thử, cơ mà không nhờ tụi nó chắc mất nhiều thứ hơn là mất ngủ.
@cuhiep bỏ một đêm cầm dùi cui lần theo tiếng sủa, từ đó về sau sẽ không phải nghe tiếng nó sủa nữa 😆
Shine.shin
TÍCH CỰC
3 năm
@Fbiprohj Cc là chung cứ à bạn êi
sakuramylove
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuhiep Mèo ú của cafe Tinh tế!
Ngoknc
CAO CẤP
3 năm
Con chó nào đó?. Liệu có phải cuhiep đang ám chỉ ai ko ae?
@Ngoknc
Anh theo em
mynkp
TÍCH CỰC
3 năm
@Ngoknc mình đọc xong tiêu đề cũng thấy hơi khịa liền luôn bác 😆)
alexnam
TÍCH CỰC
3 năm
@Ngoknc con chó trong hình là con chó mua Macbook có Notch đó bác, còn có mua iPhone 8+ ko thì ko biết 😁
Xóm có 2 nhà nuôi chó thôi mà đen cái lại ngay cạnh nhà, ác mộng buổi đêm tờ mờ sáng thiu thiu là nó sủa giật mình mãi mới ngủ tiếp đc, rồi thì "Bước xuống phố sáng tinh mơ, đạp ngay bãi phân to, thấy nhây nhầy...". Dạo này ko thấy hội chó quyền lên tiếng nhỉ, chán thế.
//Mà đọc sao có mùi kháy anti thế nhỉ =)).
hd79
CAO CẤP
3 năm
@supperchym Bạn mua máy phát siêu âm chống chó sủa. Bố mẹ, 2 đứa nhỏ và vợ chồng mình từng nhiều sáng mắt húp, đi liêu xiêu vì chó nhà bên sủa bậy từ 1h-3h sáng. Mình sang góp ý với bạn hàng xóm, nói họ rọ mõm nó vào đêm nhưng 3 hôm sau lại như cũ, họ lại bỏ ra cho sủa. Cực chẳng đã mới mua máy để giữ sức khỏe. Các máy này an toàn cho sức khỏe con người, được nhà nước cho phép kinh doanh. Khi dùng bạn hướng máy vào vị trí con chó, chú ý tránh tường. Đặt máy ở số 4 chó không thể thích nghi sau 1 thời gian như số 1,2,3. https://shopee.vn/product/323523276/8166019655?smtt=0.29042961-1636240997.9
@hd79 Phạm vi sử dụng là 15m, ok phết. Bị vướng tường là ko có tác dụng à bác?
hd79
CAO CẤP
3 năm
@vicktorbui Tác dụng kém đi thôi. Tốt nhất bạn hướng máy về phía khoảng không chỗ con chó, hoặc chỗ tấm tôn lợp gần con chó. Nhìn chung phải chỉnh vị trí và hướng máy vài lần mới tìm được chỗ để thích hợp
@hd79 Ok bác. Phải trị bọn này 😆
Nhìn mặt con chó ở tấm đầu đáng yêu quá 😁
@Kính Cận 0_0
Anh theo em
alexnam
TÍCH CỰC
3 năm
@anxongjong bác nói con nào vậy :v
hacrot3000
TÍCH CỰC
3 năm
@Kính Cận 0_0 con bên trái hay bên phải bác ^_^
@Kính Cận 0_0 mình thấy con bên phải đáng yêu, còn con bên trái nhìn hãm hãm sao á =)))
Điệp Phan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tưởng cuối bài có sản phẩm thay thế là con chó công nghệ 4.0 chứ .
Im lặng đi
tvtsth
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Điệp Phan Diễn đàn công nghệ mà đi up hình cả cứt mèo với chó lên :v
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
3 năm
Cái mình thấy chính là cá nhân không được tôn trọng. Người ta đã không thích thì thế nào cũng không thích, không được làm phiền. Bạn thân mấy thì cũng kệ bạn, người ta bảo không được động vào người ta thì chó/ mèo của bạn không được phép, và người chịu trách nhiệm là bạn. Bạn để chó sửa không kiểm soát được thì bạn tất nhiên là lỗi vãi cả ra rồi. Có phải chỉ có 'cắn' mới là lỗi đâu.

Ở phía ngược lại, bạn không thích thì cũng chả sao. Nhưng chả cấm được ai nuôi nếu 'làm đúng quy định' - biết chỗ này quan trọng nên để ngoặc =)))). Bạn có bị một con chó làm phiền thì cũng không thể bắt những đứa khác chịu được 🤣🤣.

Mình nuôi chó. Nhưng mình không bao giờ động vào chó người khác khi không xin phép (tương tự ở chiều ngược lại). Cũng không bao giờ để chó chạm vào ai, lớn bé đều thế - trước khi mình nói chuyện với người ta và người ta đồng ý (mình nuôi một đứa thích đi theo người :v). Đặc biệt không bao giờ ở ngoài tầm mắt của mình khi bên ngoài, đ'o bao giờ có chuyện thả rông.

Đa phần mình thấy không xích là tại không dạy được, chúng nó kéo quá nên khó chịu đành thả. Mình thì việc đầu tiên lấy về là dẫn mấy thứ cơ bản kiểu đi theo, quen dây quen xích.. Mọi người cũng sẽ thoải mái hơn nếu thấy bạn kiểm soát được vật nuôi của bạn - điều nhất định bạn phải có - kiểu nói nó đi theo, hay bảo nó ngồi yên thì nó ngồi.. Chứ người đi một phía, chó kéo sang hướng khác, chó kéo người sềnh sệch thì ai mà tin bạn.

Nói chung nên có ý thức trước khi mong người khác chấp nhận mình.

Nói thật xích mích chó mèo dễ giải quyết bỏ mẹ ra. Online thì cứ căng thẳng. Chó nhà mình có lần chạy theo người ta, đăng lên group thì đủ người chửi bới này kia. Mình gặp trực tiếp bạn đó xin lỗi đàng hoàng ổn thoả. Hồi mới về nó sủa khi có người đi qua cửa, lễ tân báo, mình cho nó vào phòng trong mỗi khi mình không ở nhà, cũng ổn mấy năm rồi. Chuyện nuôi phải chịu trách nhiệm và phải để ý là hiển nhiên, đừng có gân cổ làm gì, càng khó giải quyết.

Tôn trọng cá nhân đi các bạn ạ. Cả 2 bên nhé. Ngoài ra luật/ quy định về nuôi chó mèo có nhiều. Hi vọng làm chặt, thả rông bắt mẹ hết đi ghét vl..
@lxhxxnxxx Ai cũng ý thức được như vậy thì đã không có chuyện để nói
NgoCuongPQ
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lxhxxnxxx Ai nuôi chó mèo mà cũng ý thực được như bạn thì ko còn gì để nói rồi. Cảm ơn bạn đã chia sẻ!
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
3 năm
@NgoCuongPQ Mình biết mà. Nên hay đi comment dạo kiểu này nhiều, hi vọng thay đổi được dần dần cả 2 phía.
Chứ chuyện nuôi chó/ mèo theo kiểu pet là 'mới', việc chưa chấp nhận (phía ghét) và chưa có kinh nghiệm, trách nhiệm, ý thức (phía nuôi) cũng là chuyện khó tránh.
susanou
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lxhxxnxxx Sở thích thế nào là việc của mỗi người, miễn sao luôn ý thức "không làm phiền người khác" và "trao đổi lịch sự với nhau" là mình nghĩ ổn thỏa cả thôi. Nhưng xã hội mà, hàng xóm văn minh chỉ có hên xui.
tru.nguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lxhxxnxxx Đúng rồi, mình nuôi cũng không thả rông. Nói chứ mấy bạn ghét nuôi thú cưng đừng tưởng bọn nuôi “pet” chúng tôi thích thả rông, cho ra đường 1 ngày về ve rận đầy ra. Tiền chăm tiền chữa cũng tốn cả mớ.
Tôi nuôi 2 con cũng hay dắt đi dạo, có xích. Còn thả thì tôi đưa ra mấy khu Q.7 Q.2, bãi rộng người thưa cho chạy hộc mỏ rồi đưa về. Ít nhất ở đó có cây có cỏ mà không có người. Vậy mà có mấy bè người nước ngoài thấy thì chạy vô xoa vs ôm như đúng rồi, được cái người nước ngoài không quá gay gắt với thú cưng.
ph@m.duy
TÍCH CỰC
3 năm
Thề chứ cái cảm giác con chó nó lừ lừ lại rồi ngửi ngửi xong liếm chân mình giống như bị sàm sở mà không dám phản kháng ấy. Rồi đi xe bị nó lùa nữa, chạy thì tức vì nhục mà dừng lại thì éo dám 😔
@ph@m.duy M thì lúc nào cũng chuẩn bị tinh thần vs mấy con chó đi hoang, cắn là m tương vô lỗ mũi hoặc ghì cổ lùn, chủ nó mặc kệ. M rất yêu chó mèo nha, nhưng nếu nó cắn người đi ngang là thành công chuyện rồi, ko còn riêng tư nữa. Vì rất yêu chó mèo nên m cực ghét những chủ nuôi thiếu trách nhiệm.
@ph@m.duy con gái mình nó khóc thét khi con chó đến gần nó, mà chủ chó thì cứ nó không cắn đâu cháu ơi... má nó tức.
Có 1 YouTuber khá nổi tiếng ngày xưa cũng làm Vlog về chó. Bạn này đã nói 1 câu quá đúng. “Bạn yêu thương chó, thì bạn sẵn sàng dọn c*c cho chó”.

Hiện nay chẳng có thằng nào nuôi chó tự dọn c*c cho chó. Mà toàn thả rong cho chó ỉ* bậy nhà hàng xóm. Sống như vậy thì có khác gì loài chó?
@Madhit Đoạn này không quy chụp là gì? Nhiều người hay đơn giản bạn mình nó nuôi nó vẫn dọn sạch có phiền ai đâu, nói thì nói nhưng không phải vì 1 vài người anh em thấy là anh em có thể nói mọi người còn lại đều như thế
Quy chụp.jpg
odysseyntn
TÍCH CỰC
3 năm
@Team B ngu như chó
pvpretty
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Team B Thằng nào thả rông, cho chó đi vệ sinh bên ngoài mà ko dọn là mất dại, khôn lỏi và đáng bị chửi. Nhưng thằng quy chụp nói chẳng có thằng nào nuôi chó tự dọn c*c cho chó là ngu hơn chó. Người cũng có người này người kia. Cũng có người khôn và người ngu như bạn. Đúng là ngu hơn chó mà.
@Team B Thôi đừng sủa nữa nhức hết cả tai
Chó sủa còn đỡ. Gặp mấy con mèo nó kêu cả đêm mới vãi luôn
@tuan 95 mèo mà kêu nhỏ, khuya mà nghe tụi nó kêu dám gặp ác mộng lùn á, như em bé khóc the thé ghê kinh
@Sher 2 món này gần như ngày nào mình cũng phải chịu đựng, dù nhà có nuôi chó, mèo và thương tụi nó nhưng chó mèo chỗ khác làm um xùm thì nói thiệt chỉ muốn cho tụi nó 1 gậy vô giữa cột sống
tuan 95
CAO CẤP
3 năm
@c0mmand0 nhỏ hơn chó bác ơi. Mỗi tội là dân mình dị ứng tiếng mèo kêu ban đêm. Nhưng mà tiếng chó tru thì cũng ớn ko kém gì đâu 😆
toutou
ĐẠI BÀNG
3 năm
@welcomyou kế bên nhà 2 con thay phiên nhau kêu, rồi thêm con chó được mùa sủa theo. ko lẽ làm cái bẫy để giữa sân thì lộ quá hahahaha... nói thiệt chứ mùa WFH đang tập trung mà nghe nó kêu và sủa muốn quăng cho cái bã
Người nuôi chó mèo mà tế nhị, biết tránh ảnh hưởng tới người khác thì ko nói làm gì.
Người ko nuôi chấp nhận họ, nhưng cũng mong những người nuôi chó mèo hiểu đc cảm giác của phần còn lại.
Khu nhà mình có nhà đối diện, nuôi rất nhiều chó, ko chăm chút cho tụi nó. Thường xuyên qua giành ăn với chó nhà mình. Còn ỉa đái đầy đường ko dọn hốt. Tối thì tụi nó sủa kinh khủng khiếp, cứ canh tầm 11h đêm là tụi nó sủa.
Làm nhà mình mất ngủ hoài.
Thật sự ý thức người nuôi sao thì chó như vậy. Đến nản.
Stalker.oihs
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenhue1990 Thế có luật cấm thả rông chó chưa bạn. Có luật chó ra đường phải rọ mõm chưa bạn. Rồi dân mình có theo luật ko? Vấn đề này là ý thức thì ngta dùng từ ý thức, chả hiểu trào lưu gì?
@Phú Nguyễn 91 nếu bạn trông đợi vào cái từ gọi là ý thức thì tôi xin lỗi bạn công dân toàn cầu họ không có khái niệm đó , pháp luật điều khiển hành vi ví dụ nhé trước kia có ai đội mũ bảo hiểm không nhưng khi luật phạt nặng thì ng dân thay đổi hành vi , trước kia uống rựu bia phạt nhẹ nay phạt nặng thì họ sẽ thay đổi hành vi , một anh tây lông ở bên nước ngoài ko bao giờ vượt đèn đỏ nhưng về vn lại vượt vì sao luật là 1 chuyện ng thực thi luật là chuyện khác bạn hiểu không ? luật nghiêm ở đây là ng thực thi pl phải nghiêm tuân thủ luật
@Stalker.oihs thì cái đó bạn phải hỏi những ng thực thi pháp luật chứ nhỉ ?
Stalker.oihs
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenhue1990 Luật pháp ko phải là cách duy nhất để tạo ra ý thức. Ý thức còn đến từ giáo dục nữa bạn à. Ý thức là tự biết tiết chế hành vi của bản thân ko làm phiền tới người khác dù có luật hay ko. Ko biết bạn hiểu rõ dc bao nhiêu nền văn hóa mà mạnh mẽ tuyên bố "công dân toàn cầu ko có khái niệm ý thức" thế? Mình sống tại Nhật và mình xác nhận người VN bên này ý thức vẫn kém chả khác gì ở VN cả.
Nói về thực thi pháp luật thì do ý thức của người Nhật cao nên an ninh trong các cửa hàng cực kỳ lỏng lẻo, việc này dẫn tới tỷ lệ trộm cắp vặt của người VN mình cao hơn hẳn so với người bản địa. Tại sao sống dưới cùng 1 hệ thống pháp luật như nhau mà người VN lại phạm tội nhiều hơn bản địa thế? Bạn nói ko có khái niệm ý thức, chẳng qua là do luật pháp điều chỉnh hành vi con người, thì tại sao an ninh ở các shop tại Nhật lỏng lẻo thế mà chỉ có người VN ăn cắp vặt là chính? Đó là do ý thức từ giáo dục đó bạn à.
Ngoài ra mình ví dụ luôn 1 số hành vi thuộc phạm trù ý thức nhưng không liên quan tới pháp luật. Phổ biến nhất là việc nói chuyện ồn ào to tiếng nơi công cộng hoặc là chen lấn ko xếp hàng, mấy việc này chả có pháp luật nào cấm hay thực thi để điều chỉnh hành vi cả. Ai có ý thức biết sợ làm phiền người khác thì sẽ tự biết tiết chế bản thân. Người VN mình hay người TQ khi ra nước ngoài thường hay bị dòm ngó khó chịu về vấn đề ồn ào nơi công cộng nhiều lắm bạn à.
Tóm lại đừng đổ lỗi cho luật pháp, mà nên đổ lỗi cho giáo dục. Chỉ có giáo dục mới đem lại ý thức tự giác cho 1 dân tộc chứ chả có hệ thống pháp luật nào đủ khả năng xử lý hết vi phạm đâu.
Thiencl
TÍCH CỰC
3 năm
Chuẩn bị riềng, mẻ và mắn tôm là hết sủa nhé sếp tinhte
Tôi đã thử và kết quả quá OK
Mr Loyal
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình thì mém bị ăn hành mấy lần bởi chó - mèo băng ngang đường
Mình cũng nuôi chó nhưng nhà có sân vườn rộng rãi nuôi nhốt kỹ nên ko sao , còn căn hộ ở thành phố thì thấy ko nên nuôi vì bất ổn nhiều mặt
Shine.shin
TÍCH CỰC
3 năm
@Mr Loyal Ở thành phố thì nuôi chó nhỏ cho ăn hạt ỉa đỡ thúi với shit nó cứng dễ dọn , tập nó đái đúng chỗ là xong ra đường thì buộc dây rọ mõm vào. ăn thua ý thức thôi
Đồng ý, nếu muốn nuôi cho mèo thì nên về quê, đó có sân vườn rộng rãi không ảnh hưởng ai. Còn ở thành phố thì phải chấp nhận. Ở khu nhà mình có ông kia ở trọ, phòng trọ 10 mét vuông, 2 vợ chồng, 2 đứa con, mà còn nuôi 1 con chó, 3 cái lồng chim. Đến chịu.
@hoangminh2018 ở trong rừng hả fen? =]]
@lightning_1010 Trong rừng nó còn văn minh hơn mấy cái loại ở nhà phố mà cách sống như loài đười ươi.
tuan 95
CAO CẤP
3 năm
@hoangminh2018 Thê thì xa quá xa rồi 😄
@Tôn Ngộ Không 123 Hi bạn người rừng? Mà thấy dười ươi sống trong rừng giống bạn chứ chưa nghe ở phố bao giờ? =]]]

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019