Chia sẻ nhanh cách khóa chặn cửa sổ an toàn cho trẻ em

5/1/2022 6:34Phản hồi: 67
Chia sẻ nhanh cách khóa chặn cửa sổ an toàn cho trẻ em
Xin chào các bạn. Ngày nay hình như là rất nhiều người thích sống ở những căn hộ chung cư cao tầng và điều đó cũng là chuyện tất yếu vì nhà đất ngày càng chật hẹp và tăng giá chóng mặt. Vì thế người ta cần phải quen dần với cuộc sống trong những căn hộ chung cư cao tầng. Một trong những vấn đề cần phải lưu tâm nhất là an toàn cho trẻ em đặc biệt khi phải sống trong chung cư cao tầng.

Ai cũng biết những vấn đề quan trọng trước mắt mà chúng ta đều cần phải làm khi ở trong chung cư như:
  • Lưới/rào chắn ban công giảm rủi ro khi trẻ leo trèo
  • Chốt an toàn đề phòng đột nhập hay giảm thiểu rủi ro ngăn trẻ tự ý ra ngoài
  • Chốt nhựa an toàn chạm điện cho trẻ
  • Giáo dục an toàn khi đi thang máy…
  • Khác..vv
MOI LO.png

Mình xin chia sẻ thêm một vẫn đề rủi ro khác, mà chắc một số nhà không để ý đó là cửa sổ lấy gió của chung cư dạng hất (hất ra) thông thường độ rộng (khi hất ra hết cỡ) đủ để lọt xuống rất nguy hiểm cho các bé hay nghịch ngợm leo trèo (nhất là mấy cu trai).

Thôi thì để cho đỡ lo cách tốt nhất là rào luôn vậy. Hoặc là các bạn có thể giới hạn độ mở và khóa cửa trượt ra bằng cơ cấu mở riêng của loại cửa này. Xem hình bên dưới.

Như các bạn thấy có một cái chốt và vít vặn tại thanh trượt của cửa sổ.
  • Chốt khi qua vị trí chặn sẽ chống mở ra
  • Vít vặn sẽ ngăn không trượt (mở ra hoặc đóng vào)
khoa cs.jpg
Các bạn mở cửa ra với độ rộng bạn thấy an toàn và vặn vít siết chặt lại (chốt có thể khóa hoặc không, thường thì chốt ngay vị trí khóa với góc mở tốt đa là an toàn). Điều này có thể nhầm lẫn bạn cần thử mở ra và đóng lại cho chắc ăn nha. Xem thêm hình bên dưới.

Chốt khóa mở ra.

Vặn vít chống trượt mở ra hay đóng vào,

Cơ cấu kiểu khác nhưng vẫn cùng nguyên lý

Quảng cáo

Xong đã hẹp lại rồi (nhìn rộng tại mình chụp gần nên có vẻ vẫn rộng còn nguy hiểm)

Nếu cửa sổ nhà bạn dạng khác hoặc không có cơ cấu khóa sẵn, bạn có thể tim kiếm chốt khóa dạng khác trên thị trường gắn thêm để chống trượt hoặc như mình nói ở trên rào luôn cho an toàn để tránh lúc cần đóng cửa rồi lại quên khóa…v.v.

Mình chắc là các bạn rành công nghệ thì ai cũng biết cái này. Cái này cũng bình thường thôi không có gì là hay ho. Nhưng thông qua bài này cái chính mình muốn là chia sẻ điều quan trọng là tất cả các biện pháp an toàn là quan trọng để đề phòng nhưng QUAN TRỌNG NHẤT là các bạn KHÔNG NÊN RỜI MẮT KHỎI CON MÌNH dù là các biện pháp phòng ngừa có an toàn tới đâu. Hãy luôn nhớ đừng bao giờ để trẻ nhỏ một mình, vì với khả năng sáng tạo và tinh thần khám phá của chúng thì việc gì cũng có thể xảy ra.

Nếu có con nhỏ bạn sẽ hiểu là sẽ có những mối lo không dứt như: Lưới ban công không phải an toàn tuyệt đối. Có thông tin cho rằng rất dễ gỡ dây dưới ra bằng tay và không chịu lực tốt nếu trẻ leo trèo lên và các khoảng hở có thể chui lọt vì dây cáp có thể co giản. Riêng về biện pháp rào chuồng cọp bằng sắt vẫn thiếu mỹ quan và còn tranh cải về an toàn khi nhiều trường hợp chạy mà không bị nhốt không thoát ra được…v.v.. Các loại khóa hay chốt trẻ vẫn có thể tự mở chốt an toàn hoặc vươn tới độ cao cao bằng cách dùng ghế như người lớn… Trẻ có an toàn nếu chung quanh có nhiều hồ bơi…?? Có trường hợp thương tâm...hồ bơi đã khóa rồi trẻ vẫn tự chui vào được.

Nói chung an toàn không thể tuyệt đối trăm phần trăm được, do đó mình cũng muốn nhắn nhủ đã là cha mẹ cần để ý quan tâm đến con cái nhiều một chút mặc dù công việc đã chiếm trọn thời gian của mọi người rồi. Và mình coi đây như một lời tự nhắc nhở bản thân, cũng như là chia sẻ đến các phụ huynh có con nhỏ cần chú ý đến vấn đề này.

Quảng cáo

Cám ơn mọi người đã ghé qua! Nếu có góp ý thêm những mối lo khác, các bạn thoải mái bình luận bên dưới nhé.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

antonior
TÍCH CỰC
2 năm
Đồng ý quan điểm "QUAN TRỌNG NHẤT là các bạn KHÔNG NÊN RỜI MẮT KHỎI CON MÌNH dù là các biện pháp phòng ngừa có an toàn tới đâu".
bản thân mình có con nhỏ, và nhiều pha tưởng chừng như không thể nhưng vẫn xảy ra, may mắn là không rời mắt nên bé vẫn an toàn.
@antonior con nít là siêu quậy luôn.. mình ngó miết mà nhiều pha thót tim.. haiz
@antonior @antonior
Bạn không rời mắt 24/24???
@nguyen phuong 121980 Gần như là như thế, trừ lúc nó ngủ say, còn nó ngủ mà hơi cựa quậy mạnh 1 tí (hoặc ho, khóc) là mình (hoặc mẹ, bà nó) tỉnh luôn @@, nó lên 5-6 tuổi bắt đầu tự ý thức được những thứ nguy hiểm thì mới rời ra được chút
antonior
TÍCH CỰC
2 năm
@nguyen phuong 121980 Trừ lúc ngủ. Còn lại luôn để mắt đến con. Ba mẹ ông bà thay nhau ok?
JunoCute
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đan Anh cũng ở Park 6 à em
Ridic
ĐẠI BÀNG
2 năm
@JunoCute Có phải Đan Anh đâu,cố tình làm nick giống
hoang05x3c
ĐẠI BÀNG
2 năm
@JunoCute Hello hàng xóm.
Mình cũng vào comment vì cái hình
Cười vô mặt
JunoCute
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoang05x3c hello bác hàng xóm =))
Slump
ĐẠI BÀNG
2 năm
bên Tàu họ làm cửa kính, méo cho để ban công hở kiểu này luôn, 1 là người rơi xuống die, 2 là rơi đồ xuống ng ở dưới die.....
Slump
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Chilling With Dan Kính thường chứ có phải kính chống đạn đâu mà ko đập đc 😁
@cu dé Đúng là có một lối duy nhất nguy thật
@Slump Haha hay
Slump
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Chilling With Dan TQ họ đi đầu về xây dựng (vạn lý trường thành, cầu đá,....) từ hàng nghìn năm rồi, hệ thống quản lý của họ cũng rất tốt do phải quản lý 1.4 tỉ dân 😃, nên cái j làm ko tốt nó sẽ lòi ra ngay và phải khắc phục....
Đang định comment "@Chill With Dan ơi em có giăng lưới cũng không bao giờ bắt được anh đâu" nhìn lại thì ra Đan fake.
@airwalker Ai nói Đan đâu ngta là Chilling with Dan mà (đang tê cóng với Dan haha)
thanh.qs
ĐẠI BÀNG
2 năm
mình cắt tấm thép CNC làm khung bảo vệ cho các cửa sổ nhà mình, khá đẹp! còn ban công thì dùng lưới an toàn, lúc đầu nhìn cũng hơi khó chịu, sau quen rồi thi cũng ổn!
Ridic
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thanh.qs Sao ko làm luôn tấm kính phía dưới cho an toàn bác.Chung cư nhà mình có nhà lấy đá đập thì kính dưới đó ko vỡ mà có nhà lại tự nứt vỡ,cũng thấy ớn ớn kiểu hên xui.Nên mình nghĩ là cứ bịt lại luôn
thanh.qs
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ridic hì, kính hộp 2 lớp cường lực! đập được cũng chua! mà bên mình full kính! ko lẽ làm hết nhà 😃
thanh.qs
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nospecial chi tiết sao nữa bạn? nó giống cái tấm bìa carton ép lên khung nhôm cửa thôi mà!
Làm luôn lưới chắn côn trùng, 1 công 2 việc cho cửa sổ phòng ngủ. Còn ban công thì buộc fai dùng dây hoặc lưới rồi. Ở ban công cũng ko để đồ vật để leo trèo thì tiện hơn.
@wink lưới côn trung hơi ngợp.. ha với lại tầng cao thường ko có muỗi
@Chilling With Dan Đúng rồi, tầng cao thường tránh được côn trung và muỗi, nên không cần thiết làm lưới côn trùng!
tomato459
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Chilling With Dan có kiến ba khoang
Con nít ở chung cư không nên coi Người Nhện đâu, mệt lắm
@americanoda cái này hình như bẩm sinh rồi bác ơi hehe
thanh.qs
ĐẠI BÀNG
2 năm
@americanoda lũ tụi nó như khỉ á! hồi xưa mình làm gì có biết người nhện, mà đu cây có thua ai đâu! bản năng nó thế rồi
Hung.tv
ĐẠI BÀNG
2 năm
các sổ mở ra kiểu kia vô cùng nguy hiểm. Vụ em bé 12 tuổi ngã ở chung cư cũng tùe kiểu cửa thế này và độ cao cửa ngang với chiều cao giường…
beiudayne
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhìn bí quá như Nhà Tù Đô Thị chắc chỉ thua nhà tập thể mà đám Bên Kia Sông từng chui rúc ở thế kỷ trước ❗️Sống vậy sao chill 🙂🙂🙂
tamle_o
CAO CẤP
2 năm
Cửa này xing fa trắng à bạn? View dưới đẹp nhỉ
@tamle_o chuyên xây dựng đây rồi
cccccc6
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thì dùng cách mua bộ đổi nguồn 220v sang 100v và truyền điện trực tiếp lên cửa. Điểm thú vị của điện 100v là ko gây nguy hiểm cho trẻ
thanh.qs
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cccccc6 thiệt ko á? để về cho cu con thò tay vô điện 100v xem! bác cứ đùa!
@cccccc6 50v là đủ chết rồi nha bác ơi.
@thanh.qs Chắc bác ấy đùa cho zui haha
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
2 năm
Nhiều vụ đọc mà đau lòng
@Jinnie KTL Nghẹ sợ thật
Khá bổ ích cho những ai có con nhỏ và sắp chuyển lên chung cư như mình.
@Hung Tran KYOCERA Em cũng mới chuyển lên viết chủ yếu xem bà con chia sẻ kinh nghiệm tý coi cái j chưa ổn nữa.. mà cái thang máy nhìu khi nguy hiểm thật chắc phải giáo dục con kỹ
@Chilling With Dan cái vụ thang máy thì mình nghĩ cách tốt nhất là không chia sẻ cho con mật khẩu của cửa ra vào để hạn chế con tự ý đi lại mà chưa có sự đồng ý của mình.
tuluan
TÍCH CỰC
2 năm
Nhà chung cư nên lắp lưới hoặc khung bảo vệ sẽ tốt hơn.
Ryo116
TÍCH CỰC
2 năm
Nắm đầu dí ra lan can hỏi m sợ chết ko
đảm bảo ko dám bén mảng tới gần lan can nữa
Cười vô mặt
@Ryo116 Haha
Sing_1975
TÍCH CỰC
2 năm
Hay lắm, cám ơn bạn
Nhìn tưởng mod mà sao không thấy bài...hoá ra là 1 thằng ất ơ nào đấy nằm trong ds bỏ qua, nay nó rename lại. Ngôn ngữ tiếng Việt không có đủ từ ngữ nên nó phải lấy rename sang 1 cái tên gần gần giống mod

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019