Laptop Acer

Acer Swift 5 sau 3 năm sử dụng - Nhẹ nhưng đánh đổi nhiều

Ngon Bổ Xẻ
12/4/2022 16:31Phản hồi: 53
Acer Swift 5 sau 3 năm sử dụng - Nhẹ nhưng đánh đổi nhiều
Hôm nay mình sẽ review chiếc máy tính xách tay của vợ mình sau 3 năm sử dụng. Đó là chiếc Acer Swift 5. Mã model của chiếc máy này là SF514-53T-58PN. Đây là phiên bản cũ, đã ra mắt từ 2018, mình mua vào năm 2019. Hiện tại cũng đã thấy ngừng kinh doanh vì đã có phiên bản mới hơn (54T 55T hay mới nhất là 56T).

Tóm tắt

Ưu điểm: Khối lượng rất nhẹ, nhiều cổng kết nối, hiệu năng ổn, ngoại hình và phối màu đẹp, bảo hành rất tốt
Trung bình: Màn hình, bàn phím, Touchpad đều chỉ ở mức tạm ổn, cảm biến vân tay có là tốt nhưng tác dụng không nhiều, thời lượng pin cũng hơi ít, có sẵn Win 10 đi kèm, up lên Win 11 đơn giản
Nhược điểm: Thiết kế vài điểm chưa tốt, hoàn thiện bề mặt kém, máy không cứng cáp và bản lề màn hình khá tệ
Khuyến nghị: Mẫu này đã ngừng bán nhưng dòng Swift 5 vẫn là một dòng máy rất đáng cân nhắc khi tìm kiếm một chiếc máy mỏng, nhẹ, ngoại hình đẹp với mức giá khá phải chăng
Trên đây là tóm tắt nội dung bài viết cho những ai ngại đọc bài dài, còn bên dưới, theo đặc trưng của Ngon Bổ Xẻ, mình sẽ mổ xẻ cực chi tiết xem chiếc Swift 5 này có gì ngon và bổ không nhé, mời các bạn xem thêm tại website của mình.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

53 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phần tag bạn đặt dư dấu # nên bài chưa vào mục dự thi, mình giúp bạn đặt lại cho đúng rồi. Bạn xem ảnh cách đặt để có điều chỉnh gì thì đặt cho đúng nhé
@Gaohong Cám ơn bạn nha 😁
Bài rất tâm huyết, chúc bác sẽ giành giải
@Lê Hoàng Brandsketer Cám ơn bạn đã ủng hộ 😁
13ig0taku
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ngon Bổ Xẻ Riêng vụ cổng C bạn xem lại. Mình mua 1 em 2018, đến giờ cổng C vẫn Sạc và xuất màn hình được nhé. Lưu ý đầu tư Cáp Type C loại tốt 1 chút tầm 200k.
@13ig0taku Cám ơn bạn vì thông tin. Mình đã thử lại và thấy nó nhận rồi 😁 mình đã sửa lại bài viết
thời sv mình cũng gắn bó với con acer cùi mía, màn rất đẹp, mỗi tội vỏ nhựa hơi lọc xọc nhưng chẳng có việc gì cho đến khi ra đi làm ở trọ bị bọn trộm nó hack mất 😆
@-KhangThien- Công nhận là Acer có vẻ trâu, máy cũ của vợ mình là được chị gái cho, bà chị mua tầm 2010, vợ mình dùng mãi đến 2019 mới mua máy mới mà cái máy cũ đó vẫn cho đứa em vợ dùng tiếp đến giờ vẫn đang ngon lành học online các kiểu, chỉ có cục pin là tèo rồi thôi, há há
@Ngon Bổ Xẻ Acer cách đây hơn 10 năm chỉ đc xem là máy rẻ tiền, nhưng giờ khá lên rồi, nhiều máy cao cấp đc làm từ Acer rồi
@philongtuongquan Bản thân mình thấy Acer vẫn đang là thương hiệu tầm trung cận cao cấp. Vì vậy dòng máy cao cấp của hãng có mức giá cận cao cấp khi so với mặt bằng chung của laptop. Và người mua chắc cũng sẽ giảm được chút ít chi phí thương hiệu 😁
@Ngon Bổ Xẻ con của mình cũng tầm 2008-2009 gì đó đấy. không nhớ mã gì. nhưng mà thời đó mình là mình thấy màn nó đẹp và cấu hình cũng cao nhất trong phân khúc nên là quất thôi.
ramboviking
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng đang dùng con Swift 5 mua sau bạn vài tháng. Review rất đúng và chi tiết. Phần wifi mình vẫn chưa biết cách khác phục, mỗi lần nó ngủ thức dậy thì kết nối - mất kết nối - kết nối mới sử dụng wifi ổn định.
Mình không biết do lỗi win hay lỗi máy nên chưa biết fix thế nào.
@ramboviking Khả năng lỗi win hoặc lỗi driver bạn ạ, máy vợ mình lên 11 thì cũng tương tự như bạn miêu tả. Nhưng hầu như chỉ bị khi tắt hẳn máy rồi bật lại thôi. Còn Sleep xong dậy thì ít thấy bị vậy.

Mình thì nghĩ là khi máy mới bật lên thì nó cũng mất một lúc mới ổn định các thứ nên cũng kệ thôi chả cần tìm cách fix nó làm gì vì cũng không quá ảnh hưởng lắm

Còn đợt Win 10 là lỗi nặng luôn, không nhận card wifi, xong mình phải xoá driver cài lại sau đó pause update mấy bản thì mới được. Lên Win 11 thì chưa thấy bị mất card wifi lần nào
ramboviking
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ramboviking Tắt hẳn mở lên thì kết nối rất ổn định, chỉ có ngủ thức dậy thì kết nối lòng vòng như vậy. Hiện mình cũng mặc kệ để nó kết nối 2 lần rồi dùng chứ cũng đâu biết fix thế nào đâu.
Máy mình lên win 11 thì cảm giác chạy hơi ì ạch hơn trước. Mở cùng lúc Word, Chrome, Spotify và phần mềm thiết kế Inkscape là bắt đầu quạt chạy ồ ồ rồi. Mà không rõ do win hay do máy có tuổi.
@ramboviking Thế ngược với máy của vợ mình 😁
Win 11 cảm giác ì ạch hơn đấy, nhiều lúc còn đơ đơ cơ, nhưng cái này cũng chắc do Win đó bạn, chờ mấy bữa cập nhật xem sao, còn máy thì khi nào cảm thấy nóng và ì ạch quá thì mở ra vệ sinh trét lại keo tản nhiệt thôi
tôi k đọc bài nhiệt độ ra sao bác , tui sài surface laptop 1,1ky nhiều lúc nóng lên 90 rồi hạ xuống 60 70 khi dùng tác vụ nặng bình bình thì cũng 50
@nefertem Bác hỏi nên mình vừa cài Core Temp để xem nhiệt độ chứ trong bài mình cũng không đề cập đến nhiệt độ CPU vì cơ bản là dùng nhu cầu dùng nhẹ nhàng nên cũng không quá quan tâm đến phần này

Máy vợ mình đang mở tầm 10 tab chrome và chat zalo thì nhiệt độ CPU loanh quanh 55-60 độ. Mình mở thêm 1 tab chrome rồi cho chạy video 4K thì thấy nhiệt độ tăng lên tầm 70-80 độ, full màn hình 4K đó chạy 1 lúc rồi thu nhỏ lại thì thấy cột max báo 85 độ, còn lúc thu nhỏ lại thì nhiệt độ đã về tầm 60-65 độ rồi. Cũng chưa thấy quạt tản nhiệt phát ra tiếng gì đáng kể, chắc vì xem video 4K vẫn chưa đủ nặng.

Sờ thân máy chỉ thấy ấm ấm không thấy nóng quá.

Mà dùng bình thường nhiệt độ 50 độ là ổn mà bác, Macbook của mình cũng thường xuyên 50-60 độ nếu dùng cơ bản
@Ngon Bổ Xẻ bằng con surface rồi nhiệt tầm đó
Không có thiện cảm với acer, hồi sv dùng ké cái máy 2 tuổi của ông anh, liệt phím, rè loa, pin kém. Sau thì làm ở cửa hàng laptop, lượng máy đưa vào sửa chả kém gì đám dell hay lenovo, dù số lượng máy bán ra kém hơn nhiều.
@cupeastupid Mình thì thấy càng ngày chất lượng máy các hãng càng có xu hướng kém đi nếu vẫn trong cùng một tầm giá. Pin kém thì không bàn vì nó hao mòn theo thời gian, hãng nào đi nữa dùng đến năm 2 năm 3 là pin cũng kém

Lenovo mặc dù thấy được khen nhiều nhưng mình có trải nghiệm 3 lần thấy lenovo không ngon. Đầu tiên là con của của ông anh dùng được 3-4 năm là cũng bắt đầu liệt phím, dù cũng mua cận cao cấp thời đó. Thứ 2 là con X250 của bà chị dùng được 3 năm thì bắt đầu hâm hâm lúc lên lúc không, thi thoảng lịm đi mà không sao khởi động được. Thứ 3 là con Lenovo bà dì vừa mua mới dùng 2 tuần thì lỗi bàn phím nên ra cửa hàng đổi sang HP rồi. Tất nhiên cũng vẫn là những dòng cận cao cấp của Lenovo chứ cũng chưa phải dòng cao cấp

Còn tất nhiên là Acer thì bản thân đã là một hãng tầm trung, giá bán thấp thì chất lượng cũng sẽ có thể không bằng, nhưng xét cho cùng thì sau 4-5 năm sử dụng thì có thể vẫn sẽ có mức khấu hao ổn 😁 Cá nhân mình thì ban đầu không mấy thiện cảm với Acer nhưng đến giờ sau khi trải nghiệm thực tế thì cũng thấy Acer đang khá là cố gắng cải thiện và phát triển ở thị trường VN nên là người dùng có thể cũng sẽ có được nhiều cái lợi hơn là những hãng đã tự tin trong thị trường rồi

Còn thực ra cái lượng máy đi sửa và lượng máy bán ra nếu không có số liệu rõ ràng và cụ thể thì cũng khó đánh giá lắm.
bài dài đọc muốn u cái đầu
acer-swift là con mà chênh lệch giữa giá và cấu hình Sida nhất trong tất cả các thể loại máy. Giá cao cấu hình thấp cho đến trung bình, Thiết kế cổ lỗ sĩ
@Giang Không Xấu Trai Nhưng có khi lại là con có khối lượng/giá nhỏ nhất 😁 quan trọng là nhu cầu thôi mà
bupbechanh
TÍCH CỰC
2 năm
Cảm ơn bài viết.

Muốn mỏng nhẹ, nhiều cổng kết nối, xài bền thì cứ Thinkpad T4x0s, T14s , X1 ... mà mua, ko đủ tiền mua mới thì mua 2nd .

Nhất là những người thường xuyên di chuyển thì Thinkpad đáng đồng tiền , mỏng, nhẹ, gọn, bền, nâng cấp thoải mái ...

Ngoài Thinkpad thì có thể cân nhắc thêm HP Elitebook, dòng này hơi dày, thô, bù lại cổng kết nối đầy đủ, độ bền tốt , nhưng do HP ít PR nên thường ko mấy người dùng. Dell thì có Dell Latitude nhưng dáng thô , nặng... phù hợp cho phổ thông.

Xét về độ bền thì Acer thua xa Thinkpad, cổng kết nối cũng thua xa, độ ổn định cũng kém hơn hẳn Thinkpad (do Thinkpad họ có phòng R&D chuyên ở Japan để test cấu hình máy trước khi bán ra thị trường - do tình cờ nên mình quen được 1 người làm trong LAB R&D của Thinkpad mới rõ vụ này).

Trước mình thử các dòng, từ Asus, Acer, HP, Dell,... sau cùng dừng chân ở Thinkpad.

Nhà mình xài đủ dòng 2nd (đồ cũ) Thinkpad X230, T450s, T470s, T480s, Thinkpad P1, Thinkpad P52 (Mình ko chọn Thinkpad X1 Carbon bởi dòng này Ram HÀN CHẾT trên MAIN, Không NÂNG CẤP RAM được nên ko mua) . gần như chưa ai phàn nàn gì về vấn đề hiệu năng (điểm trừ là màn hình Thinkpad ko đẹp như Dell, Mac).
@bupbechanh Cám ơn những chia sẻ của bạn 😁
Mình hoàn toàn đồng ý là Thinkpad sẽ bền hơn, đơn giản vì cùng 1 cấu hình/phân khúc thì giá Thinkpad luôn đắt hơn, nó đến từ nhiều yếu tố nhưng chắc chắn có cả từ chuyện sản xuất và gia công chất lượng hơn. Và cũng nhiều khả năng chiếc máy tiếp theo của mình sẽ là Thinkpad nếu như Macbook 13 không có đổi mới hay đột phá gì

Quan trọng nhất là, anh em con trai thì có nhiều tiêu chí về cấu hình, phần cứng nọ kia. Chứ bà vợ mình sau khi tham khảo đủ loại, đi xem đủ loại, nghe mình tư vấn đủ kiểu thì vợ bảo là vợ thích con Swift, nó nhẹ và màu đẹp. Thế là chốt thôi chứ còn khuyến nghị với tư vấn gì nữa đâu :D
XBlue
CAO CẤP
2 năm
@bupbechanh Latitude ko to nặng đâu, gần đây mình có xài 7390 i7 8650U cũng nhỏ gọn lắm
@XBlue Search thử mã của bạn tầm 1.4kg, cũng khá nhẹ rồi nhưng nhớ đừng cầm vào mấy con nhẹ hơn, không là sẽ bị ham muốn máy nhẹ đó
Có một lựa chọn khá ổn là Swift 3S, nó cân bằng giữa Swift 5 và 3. Nhẹ 1.19 kg, đầy đủ cổng kết nối ko thiếu gì. Đợt mình mua được FPT clear hàng trưng bày giảm giá 30% hời ghê gớm, dùng 3 năm rồi ko một lỗi nhỏ. Mặc dù linh kiện bên trong lởm khởm hơn hãng khác (VD: SSD thì kingston, trong khi Lenovo/MSI dùng samsung, hoặc pin của hãng chimei gì đó china trong khi các laptop khác xài pin LG). Tuy nhiên ổn, pin cũng 6 tiếng thực tế phải nói là khá hài lòng
@cadenlid Giá rẻ hơn nên linh kiện dùng rẻ hơn là đúng rồi bạn ạ, nhưng cơ bản nếu dùng vài ba năm thì có lẽ cũng sẽ không ảnh hưởng quá nhiều 😁 nói vậy chứ mình mua con macbook cũng đắt mà vẫn lỗi tè le. Đồ công nghệ đa phần vẫn hên xui lắm hahaa
Đang dùng helios 300 hơn 2kg nhìn con này nhẹ thật, t cũng lên hãng nâng thêm HDD với vệ sinh máy lấy luôn trong ngày, đang chờ máy hỏng để test thử cái bảo hành 3s1 kia mà mãi đ hỏng =))
@Monster starxx Mình thì càng ngày càng thích máy nhẹ hơn, giờ máy gaming cũng nhiều mẫu làm nhẹ nhàng gọn gàng 😁
hoa hunter
TÍCH CỰC
2 năm
con này hot 1 thời mỏng nhẹ đây mà
@hoa hunter Mình cũng không biết nó hot luôn haha, thấy cũng ít người dùng
s2xmrt9x
ĐẠI BÀNG
2 năm
giá này chơi con Lenovo IdeaPad 5 Pro build kim loại + vga rời lại màn 2k ăn đứt hết
@s2xmrt9x Kéo xuống trọng lượng 1.91kg thì lắc đầu đi ra bác ạ
s2xmrt9x
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ngon Bổ Xẻ ah bác yêu cầu nhẹ thì k đc rồi, do con này build kim loại lên nó nặng hơn rồi
@s2xmrt9x Con trên bài mình review cũng build kim loại đó. Cơ bản con bạn nói chắc nặng vì màn to và cấu hình khoẻ nên cần tản nhiệt lớn á
phuoc34
TÍCH CỰC
2 năm
@s2xmrt9x So sánh tào lao
1 con 900g vs 1 con gấp đôi, hơn.
So con gen8 vs con gen 10-11 😃

Đã chọn mỏng manh thì phải chịu yếu đuối,
trước đi mua máy cũng thik con swift 5, mà ko đủ lúa nên lấy con swift 3, xài cũng ngon nhưng mà tiếc cái nhẹ với màn cảm ứng của con này
@Hội Phạm123 Mình thấy màn cảm ứng vô dụng lắm bạn ạ. Không có thì thích chứ có rồi mà có dùng đến bao giờ đâu, nếu thích màn cảm ứng trên laptop thì nên mua bản lề gấp được 360 độ chứ bản lề 180 + cảm ứng là dở lắm luôn
Manuhihi
ĐẠI BÀNG
2 năm
Giờ ko chơi game nữa nhìn mấy con mỏng nhẹ như này lại thấy tiện, mấy con max nhẹ kiểu này còn tiện hơn nữa
@Manuhihi hahah .. ko game thì đổi máy nhẹ xài đi bác, em đã đổi và thấy thật là quyết định đúng đắn
@Manuhihi Nếu không quá quan ngại vụ pin thì mình thấy con Fujitsu UH-X thật sự đỉnh. Máy build cứng cáp mà chỉ 750g, màn 13 inch nhìn cái máy bé xíu nhỏ gọn, nhiều cổng kết nối
trước cứ nghe nói acer ko bền, thời thế đưa đẩy mua con acer về xài 5 năm nay chưa sao đổi suy nghĩ luôn 😆), đúng là phải trải nghiệm mới biết dc
@Nicola Alas Tại vì ngày xưa công nghệ phát triển chậm, quan niệm bền phải dùng tầm 10 năm không hỏng từ XP lên win 7 vẫn chạy ngon =)) còn giờ công nghệ thay đổi nhanh lắm, có mấy ai dùng được 10 năm hay dùng đến lúc hỏng đâu nên thành ra cũng hay bền theo cảm tính á
phuoc34
TÍCH CỰC
2 năm
@Nicola Alas Acer dỏm đó giờ, chỉ là mấy thằng khác hiện nay nó làm dỏm hơn acer hồi xưa thôi 😃) nhất loz Dell mắc mà ko bền, xưa thì bền thua mỗi Thinkpad
anhianh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài viết chi tiết, có đầu tư, mỗi tội hơi tí là "vợ mình", hehe
@anhianh Review máy vợ mà 😁
cu.bong
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài hay đó bạn. 5 sao cho 1 cái title tử tế và 1 tràng vỗ tay cho 1 bài đầu tư tử tế. Các mod khác vào mà học hỏi nhé
@cu.bong Cám ơn bạn đã ủng hộ 😁
Magie bền thì chắc là rất bền và nhẹ nhưng bề mặt nó theo mình không thể xử lý mượt mà như nhôm được và cũng dễ bong tróc. Trước mình có con vaio s cũng dùng hợp kim magie lớp bề mặt nó xử lý kiểu nhám sần, mới thì rất mạnh mẻ và nam tính nhưng cũ rồi xấu kinh. Mà bạn và vợ có ngó thử dòng HP envy khi chọn không? mình thấy cùng cấu hình giá nó cũng xêm xêm và cũng nhẹ tầm 1,2kg
@RC213v Bọn mình cũng có ngó HP Envy, nhưng mà vợ mình dính quả bùa máy nhẹ ý, cầm máy nhẹ rồi quay lại những con nặng hơn là đặt xuống luôn, không thoát khỏi ma lực của sự nhẹ nhàng haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019