Laptop Acer

Hình ảnh buổi workshop Fine art printing của anh Bạch Nam Hải

Mikeknowsme
12/8/2022 5:40Phản hồi: 8
Hình ảnh buổi workshop Fine art printing của anh Bạch Nam Hải
Đây là buổi workshop hiếm hoi để chsung ta có thể nghe về việc in ảnh kỹ thuật số, và hồi thứ 6 tuần qua, nhiếp ảnh gia Bạch Nam Hải là người tham gia cùng Tinh tế để chia sẻ cho mọi người hiểu thêm về ngành công nghiệp in có lịch sử lâu đời và đầy sự thú vị này.

Video buổi workshop đang được cập nhật…

Anh Hải chia sẻ về lịch sử in ảnh ngày xưa và ứng dụng in ảnh kỹ thuật số: sử dụng trong quảng cáo, trang trí, hay trưng bày triển lãm. Một NAG khi in ra những bức ảnh mình đã chụp thì tác phẩm đó lại giá trị hơn đối với bản thân của mỗi người làm nghề nhiếp ảnh. Đặc biệt trong buổi workshop thì anh Hải tập trung về in Giclée, đây là kỹ thuật in có độ bền cao và chuyên dùng để in sản xuất các tác phẩm lớn.

Anh Hải chia sẻ thêm về những hiểu lầm phổ biến của người dùng trước khi đi in ảnh, đặc biệt nhất là hiểu lầm về cách quản lý màu sắc và thường không dành sự quan tâm đến chất liệu in như thế nào.

In Giclée mang lại nhiều lợi ích nhất trong việc in ấn hiện nay, bởi khả năng kiểm soát và tái tạo màu sắc được chính xác nhất. Tác phẩm in ra cũng sẽ bền bỉ hơn.

Anh Hải cho rằng để chụp từ một bức ảnh và đến khâu in ấn là cả một quá trình, đáng chú ý khi hầu như việc sai màu sẽ đến từ khâu chỉnh sửa hậu kỳ hình ảnh bởi không phải màn hình nào cũng đúng màu cả. Tốt nhất người dùng nên chụp ảnh raw, edit ảnh trên một màn hình đã được cân màu đúng.

Đây là thông số anh Hải chia sẻ khi xuất file đúng để in Giclée đẹp nhất và chính xác nhất (Anh em nhớ lưu lại nha 😁 ).

Anh Hải cũng chia sẻ một vài tác phẩm in trên các vật liệu giấy khác nhau để mọi người cùng quan sát.

Quảng cáo

Có bạn hỏi về chi phí in ấn Giclée như thế nào, cũng còn tuỳ vào kích thước và chất liệu in, nhưng anh Hải cũng cho xem trước về giá cả ước chừng khi thử giả lập in ảnh.

Một số câu hỏi khác của anh em, mình để ý buổi workshop này chủ yếu là hỏi và trả lời :D không ngờ một số ít anh em đến đây lại quan tâm về in ấn như thế. Cảm ơn anh em đã đến chung vui và hẹn anh em ở workshop nhiếp ảnh khác vào Thứ 6 tuần này!
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy sự kiện tinh tế tố chức nên đăng lên trước vài ngày đến vài tuần vào hẳn một mục nào đó để anh em tiện sắp xếp tham dự. Mình toàn biết đến mấy sự kiện khi nó đã diễn ra.
@Hiệp K bọn mình thường đăng mời tham gia trước 5 ngày, có những sự kiện phát sinh gấp quá thì đăng trễ hơn, nhưng bọn mình vẫn luôn cân nhắc sớm nhất có thể và chia sẻ rộng rãi để anh em có thể sắp xếp thời gian tham dự. cảm ơn bác nha
Có clip cho anh em ở xa ko tham dự được tham khảo ko mod ơi?
@ViTieuBao86 Có bác, đang edit và up lên sau
@Mikeknowsme Hóng
MarkLuu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Không phải bắt lỗi chính tả hay gì mà khuyên mod nên dùng google docs check chính tả trước khi đăng
anh Hải có thu nhận đệ tử hông chủ thớt ơi, mình đang muốn học khóa chụp ảnh mà ko biết học ở đâu uy tín mà giá mềm tí
nghe nói có buổi này muốn đi mà hôm đó kẹt đi On The Road 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019