Review Dao chặt cao cấp Handmade in Vietnam.

Vkawa
13/8/2022 5:55Phản hồi: 394
Review Dao chặt cao cấp Handmade in Vietnam.
Đây là review về Dao chặt cao cấp Handmade in Vietnam. của mình. Mình mua nó với giá 7.500.000 VNĐ. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Dao chặt cao cấp Handmade in Vietnam.

Mình không phải đầu bếp chuyên nghiệp, nhưng công việc đã cho mình tiếp xúc khá sâu với anh em Chef chuyên nghiệp từ bếp Âu, bếp Á đến bếp "Đồng Quê" nấu đồ nhậu bình dân.

Trong hành trình tìm 1 bộ dao bếp chất lượng cho nhu cầu sử dụng gia đình, mình đã thu hoạch được một lượng kiến thức khá đáng kể.
Và nội dung bài viết hôm nay mình muốn chia sẻ với anh em 1 loại dao mà Việt Nam chúng ta có thể vỗ ngực tự hào.

Ẩm thực Việt Nam đa dạng, phong phú và vô cùng độc đáo, và dao làm bếp của Việt Nam cũng không ngoại lệ.
Những nơi nền công nghiệp sản xuất dao bếp đã khẳng định tên tuổi trên toàn cầu như Đức và Nhật do đặc trưng đồ ăn mềm, cách chế biến thiên về thái, cắt. Xương ống họ cũng có máy cưa xương chuyên nghiệp nên dao chặt không được họ chú trọng cho lắm.

Mình từng thử qua những chiếc dao chặt từ Đa Sỹ, Zwilling, Victorinox, thậm chí đã từng thử dùng Sugimoto "No.3 Cleaver" thép Shirogami #2 nhưng không chiếc nào đáp ứng được yêu cầu của mình.

Đa Sỹ dẻo dai, dễ mài nhưng thép nhíp hàm lượng carbon cao nên dễ rỉ, không được sạch sẽ.

Dao Đức như Zwilling và Victorinox kháng rỉ tốt nhưng chất lượng thép bình thường, nhiệt luyện tốt cũng chỉ đạt 55-58HRC. Hơn nữa mình đặc biệt ghét cán dao bằng nhựa.

Sugimoto No.3 có lẽ là chiếc mình ưng ý nhất dù thép Trắng Shirogami vẫn cần bảo quản tốt nếu không muốn bị rỉ. Nhưng cấu trúc chuôi đuôi chuột, tay cầm hơi ngắn và thẳng đuột cũng không hẳn phù hợp cho 1 chiếc dao chặt chuyên dụng.

Khi tưởng như đã hết lựa chọn, thì một người bạn chung niềm đam mê đã bật mí cho mình về những chiếc dao bếp cao cấp Handmade in Vietnam.

Những thứ mình thích

Xuất thân từ những EDC Knife Maker, sản phẩm đã được kiểm định qua nhiều mùa Vietnam Blade Sport, nơi anh em đam mê EDC không thương tiếc chặt nát những thanh gỗ lớn, cắt dây thừng, chặt bóng tennis, chém chai lavie rồi vẫn nhẹ nhàng chẻ 1 chiếc ống hút nhựa làm đôi.

Quảng cáo

Đặc thù dao EDC cần độ dẻo dai, khả năng đàn hồi và chịu va đập tốt nhằm hạn chế tối đa việc mẻ lưỡi nên công năng khá tương đồng với dao chặt. Mình đã quyết định tìm hiểu và đặt 1 chiếc dao chặt từ Thành Đạt Custome Knives.

Vì yếu tố Custom nên mình có thể thoải mái lựa chọn kiểu dáng lưỡi, cấu trúc dao (đuôi chuột hay full tang), loại thép, chất liệu cán,...
Có rất nhiều option thép từ cao cấp như D2, N690 đến siêu cao cấp như M390, CPM-3V,…
Chất liệu cán cũng phong phú từ gỗ cẩm chỉ, gỗ muồng Nam Phi, gỗ ổn định stabilized, micarta,...
Đến pin chốt cán dao, bolster dao bạn cũng có thể lựa chọn theo sở thích cá nhân.

Chung kết mình chốt 1 chiếc dao chặt theo kiểu dáng lưỡi knife maker tư vấn, sử dụng cấu trúc full-tang, thép Bohler N690 cùng Bolster thép, cán Micarta vân gỗ đen với 3 mosaic-pin... Giá sản phẩm này là 7.500.000VNĐ và thời gian chờ đợi là 6 tháng.

Những điểm mình thích:

Quảng cáo

Kiểu dáng dao và cán thiết kế công thái học, cho cảm giác cầm nắm vô cùng chắc chắn. Cùng cấu trúc full-tang, sống dao rất dày cho mình cảm giác vô cùng chắc tay và yên tâm.
Lưỡi dao được hạ flat 1/3 sau đó mài convex (cách mài đặc trưng của dao EDC) với góc 20°, mép bén 0.35mm sắc lẹm (có thể chẻ giấy A4 gấp thẳng đứng ngọt lịm) nhưng cũng cho khả năng chống chịu va đập cực kỳ tốt.
Mình đã chặt gà, vịt, sườn heo, chặt dừa,... Sau đó vẫn đem chẻ giấy ngọt như dao mới mài.
Lưu ý: N690 vẫn chưa đủ tốt để chặt xương ống.

N690 là loại thép cao cấp được sử dụng rất nhiều trong Y tế bởi khả năng chống rỉ rất cao, các chỉ số về khả năng giữ lưỡi độ dẻo dai, độ dễ mài khá tương đồng với VG10 của Takefu Japan (vốn được dùng rất nhiều trong những dòng dao cao cấp của nhà làm dao công nghiệp Kai Shun nổi tiếng).
Trong khi đó CPM-3V và M390 dù dẻo dai hơn, giữ lưỡi tốt hơn, nhưng khâu bảo quản yêu cầu khá cẩn thận vì khả năng chống rỉ kém hơn... Đặc biệt CPM-3V và M390 có giá thành cao gấp đôi và rất khó mài nếu không có tool và đá mài kim cương chuyên dụng.
D2 thì giá ngang ngửa N690, dẻo dai, dễ mài hơn chút nhưng kháng rỉ kém hơn nhiều.

Vì là dao custom nên mình có 1 chiếc dao chặt có thể nói là độc bản cho đến thời điểm hiện tại. Với cán Micarta vân gỗ đen cùng 3 chiếc mosaic-pin (phần chốt tròn trên cán dao) handmade với 3 chất liệu chủ đạo: thép, đồng vàng và đồng đỏ.

Những thứ mình không thích

Những điểm sau đây có thể sẽ là rào cản để số đông có thể tiếp cận sản phẩm này:

Giá thành cao: 7.500.000VNĐ cho đến 15.000.000 là một khoản đầu tư khá lớn cho một chiếc dao chặt.
Thương hiệu: Dù dùng 100% thép cao cấp nhập khẩu từ Bohler, Crucible,... Cùng chất lượng nhiệt luyện, độ hoàn thiện sản phẩm vô cùng cao.
Nhưng có lẽ khách hàng sẽ phải cân nhắc khá nhiều khi đầu tư số tiền lớn như vậy cho một thương hiệu thủ công Handmade in Vietnam.
Thời gian đặt hàng lâu: Do những yếu tố custom cũng như khâu kiểm soát chất lượng nhiệt luyện vô cùng khắt khe của knife maker nên thời gian chờ đợi có thể kéo dài từ 3-6 tháng... Khá là thử thách sự kiên nhẫn của khách hàng.

Nên mua hay không?

Nếu bạn có tài chính tốt, yêu cầu cao, hay vào bếp hay đơn thuần là muốn dành những điều tốt nhất cho gia đình thì đây là 1 sản phẩm vô cùng chất lượng.

Nhưng nếu bạn không quá quan tâm tới dao làm bếp thì 1 chiếc dao chặt thép nhíp Đa Sỹ hay Victorinox hơn 1 triệu đồng cũng đủ đáp ứng nhu cầu của bạn rồi.
Dao mình đặt tại Thanh Dat Custom Knives - Hải Phòng và được hỗ trợ mài bén trọn đời... Các bạn ở Hà Nội có thể tham khảo knife maker Nguyễn Hữu Hải - Vua Dao Bếp cũng rất yên tâm.
394 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dao TD mắc khỏi hỏi luôn, định vị danh tiếng ngang cac hãng dao nước ngoài
vn_soft
CAO CẤP
2 năm
@Menswear mày có mắt hay không biết chữ để đọc báo
vn_soft
CAO CẤP
2 năm
@turung_anhve Chỉ có mỗi chửi đổng thôi hả, iq thấp vậy sao
@vn_soft tôi vẫn chưa biết dòng xe Việt máy Đức có vấn đề gì, chẳng thấy ai chê xe này nếu so về hiệu năng/giá?
hungsisvn
TÍCH CỰC
2 năm
@Haiminh0912 dao thụy sỹ tạm ổn, dao chặt hay dao dầy ok nhưng dao thái thua dao nhật, nếu thép vg10 bạc 3 thép giấy xanh thái phê lắm
mycroft
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thông tin bài viết sao ít vậy?
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mycroft Đã edit hoàn chỉnh, mời thím
mình có nhìn nhầm ko? giá 7tr5
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tamle_o Mình chưa thử, nhưng thấy nhiều seller bán kiếm chưa mài bén.
@baocaosucaunho Dao gì xấu thế. Lưỡi bị lỗi làm sần sùi rồi kìa. Thua dao Thái Lan cán vàng rồi.
Hoang DK PQC
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Bape Bụ Bẫm Mình cũng có 1 con của Thành Đạt, thép S90, giá 15 trđ, chờ cũng 6 tháng nhé, Bác có chơi dao mới biết Thành Đạt nổi tiếng cỡ nào. Có bộ 5 cây cả trăm triệu chứ cỡ mình là trung bình khá thôi!
hungsisvn
TÍCH CỰC
2 năm
@Vkawa trời dòng bé đi so với dòng chặt
Mình mua 1 con dao hơn 200k mà dùng từ 215 đến giờ vẫn rất ok
@chetdichoroi Ông này chắc cũng ma cà rồng rồi. Sống từ trước năm 215 đến giờ.
Nghi2k
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Lang băm️ mình cũng đang dùng 1 con 215 TCN, cũng còn tốt 😆
@polaris280506 Ổng đi thỉnh chân kinh mấy lần luôn ấy chứ.
@Nghi2k 215 TCN là dao của bác bằng sắt hây bằng đồng nhỉ?
CpT
TÍCH CỰC
2 năm
Đúng là ai nấu nướng có con dao xịn thì sướng ko gì tả nỗi.
CpT
TÍCH CỰC
2 năm
@Ktv79 Mình ko phải nghề chef mà cũng thích xài đồ tốt bạn ơi ahihi
Ktv79
ĐẠI BÀNG
2 năm
@CpT Bạn có đk thì chơi thôi ạ.
abba8386
ĐẠI BÀNG
2 năm
@CpT Xem bộ sưu tập của hoshi phan ấy mà thèm ghê..có cây mấy ngàn💵.
superboyvc
TÍCH CỰC
2 năm
Nhìn thì đúng là rất chất lượng nhưng giá mặn quá. Nếu tầm < 100$ để mua làm quà thì đẹp :v
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@superboyvc Tầm đó bạn mua Zwilling vs Victorinox có khi còn được khen nhiều hơn... Toàn Made in Germany với Swissmade
hungsisvn
TÍCH CỰC
2 năm
@Vkawa nếu dao chặt sợ không mua nổi
Ktv79
ĐẠI BÀNG
2 năm
Không dám tin lắm, sau vụ xe đạp của chủ tịch thì thôi. 😆)))
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ktv79 Vụ xe đạp đúng dở khóc dở cười =))
duyhieu07
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ktv79 vụ xe đạp là gọi vốn, còn hàng của maker này thì đã được khẳng định chất lượng và uy tín từ lâu rồi trong giới knife maker
@Ktv79 Đam mê nào chả đau ví 😃)))
wow. Dù chưa đc cầm nắm trên tay nhưng nhìn hình đã thấy quá đẹp quá xịn, dù giá 7tr5 ko phải là vấn đề với kinh tế nhà mình nhưng mình mà mua về chắc vợ chặt mình luôn quá
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Trung Cẩu Thì kêu hết hàng rồi... Sợ vợ lại "bán rẻ" cho hàng xóm giá 1tr rồi tối về khoe lãi 250k thôi =)))
@vodanhdaisu Có tiền để tiêu nhưng không dám công khai khổ thật. 😆
@vodanhdaisu Mua con rẻ rẻ 1-2tr cho vợ nghiện trước bác ạ, m dụ bằng 1 con dao. Sau được mua cả bộ 😂
muabu0n
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Vkawa Thế vợ lại đem bán giá 1tr thì hớ
Jangka
ĐẠI BÀNG
2 năm
Một loại thép rẻ tiền mà giá trên mây. Gặp super agaomi thì rồi.
@Vkawa Làm từng phần đi bác, loại thép, thép nào dùng làm dao gì, ưu nhược điểm.
Thêm đống đá mài, thì chắc series được 10 thớt là ít.
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kirakun277 Để khi nào mình có time đã... Riêng nói về thép đã mất ít nhất 1 bài rồi 😔((
Jangka
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Vkawa Vâng thánh. Super Agaomi người ta làm dao chặt, dao găm, và cả búa rìu luôn nhé bác.đừng nghĩ viết bài review là hiểu hết mọi thứ.
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Jangka Học lại đi cháu... Con dao AS to bản cháu thấy nó là Chinese chef chuyên để thái đấy cháu ạ.
Còn rìu ko phải dao bếp nên ko được liệt kê.
Chú cũng chơi Aogami Super đó cháu à. 😁
Tôi từng là anh nuôi đi rừng nên nói cầm dao thái thịt chưa thua ai ! bữa đi khu bán đồ bếp ga Chí Hoà thấy con dao này ,tưởng đồ xí mụi vì có 180K ,nhưng khi cầm lên thấy nặng lạ và vừa tay ,nên mua thử ! rẻ mà ...Và rất ngạc nhiên bổ làm 2 con gà chỉ 1 nhát duy nhất rất nhẹ ,không bể xương (bể xương gà là dở) ,và dùng 1 năm chưa cần mài
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@baocaosucaunho Thì nó có phải là 1 brand đâu? B cầm con Seki Magoroku trên tay bao giờ chưa? Trên vỏ nó vẫn ghi tên hãng dao là KAI.
Seko Magoroku chỉ là tên dòng sản phẩm giá rẻ thôi.
Cũng như Aventus là 1 sáng tạo của Creed, chứ không ai gọi Aventus là 1 brand của Creed cả.
@Vkawa Các bạn ơi ! cái này dao TQ thôi nhưng kỹ thuật khắc lade giờ là thượng thừa ,dao bán ở các siêu thị VN 99% là dao TQ hết ...Lão mua vì nói về dao "đồ tể" thì không ai qua được anh tàu "vua chặt thịt heo" ,cũng như dao cắt sushi không ai qua được Nhật ,mình mua vì lưỡi dao thiết kế hợp lý 2 tầng "trên nặng dưới nhẹ" ,lưỡi cong ,cán vừa tay bằng gỗ gụ không bị nước làm giãn nỡ làm lõng cán dao ,cán dao rất quan trọng nó làm mình chặt chính xác và tránh nạn "dao bay " khi sút cán
9nut
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anhcom67 Dao này bán đầy ven đuờng QL1, trà trộn vói hàng bãi khu vực ngã tư An Suơng, là hàng Túng Kủa dùng để thuốc mấy nguời chuộng đồ Nhật.
hungsisvn
TÍCH CỰC
2 năm
@If you dont mind mài vẫn được mà bạn tội nếu dân khó tính con này không được coi là dao tốt
caocao_203
TÍCH CỰC
2 năm
Mình cũng xem đánh giá từ nhiều người dùng. Sản phẩm này đáng đồng tiền bát gạo phết đấy. Đắt một chút nhưng mà chất lượng miễn bàn.
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@caocao_203 Bạn xem clip lấy con CPM-3V đục thùng phuy chưa 🤣
Maker Thành Đạt có tiếng trong EDC rồi. Mod vỏ gỗ hay ti của tools nữa. Bá cháy luôn
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hungcutihungcuti Đồng nghiện đây rồi 😆
EDC_MIT
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hungcutihungcuti chào đồng râm :v
long xu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lần đầu nghe con dao chặt 7 củ rưởi, chất vậy có con này trong bếp đã nhể
@Vkawa mình tìm google thép Aogami Super thấy có con dao này, ko biết giá này là real hay fake ạ
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vodanhdaisu Giá này thì hơi ảo và cũng hết hàng rồi bác ạ.
hungsisvn
TÍCH CỰC
2 năm
@vodanhdaisu làm con dao thép giấy trắng 2 hoặc giấy xanh
hungsisvn
TÍCH CỰC
2 năm
@Vkawa ngọt là trắng 1 chứ giấy xanh 2 với trắng 2 ngọt như nhau siêu xanh giữ lưỡi tốt hơn thôi
mình it nấu ăn ,ko fai đầu bêp
nhưng mình sẽ ko đầu tư cho 1 con dao chặt xương kiểu này 😁
mình có cảm giac dao fillet sẽ sài nhìu hơn ,nó cần độ bén ,độ tỉ mỉ hơn
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kixx Dao chặt là con dao cuối cùng mình đầu tư đó... Sau đám gyuto, bunka, santoku, nakiri, sujihiki thép VGmax, SG2, Shirogami #1 #2, Aogami #2, Super Aogami...
có qua nhiệt luyện luôn hả fen, thấy giờ nhiều ông làm dao cứ nhập thép về cắt thành hình cái dao xong mài là xong
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@If you dont mind Có hết đó bro, nóng lạnh đủ cả... Nhiệt luyện ntn, phục vụ cho mục đích gì là bí quyết làm nghề riêng của mỗi knife maker nên họ giấu kĩ lắm.
hummer18
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dao này so với sản phẩm của chỗ vuadaobep thì bên nào hơn vậy bác
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hummer18 Vuadaobep là bên Nguyễn Hữu Hải, chất lượng cũng rất tốt, sản phẩm sẵn nhiều, giá tương đương.
Nhưng mình đánh giá độ hoàn thiện, chỉn chu trong sản phẩm thì Thành Đạt làm tốt hơn, mỗi tội đợi làm hơi lâu vì đơn đặt hàng bác ấy quá nhiều. 🤣
duvandong
TÍCH CỰC
2 năm
xin tư vấn 1 bộ dao tốt với cả nhà ơi,
duvandong
TÍCH CỰC
2 năm
@Vkawa mình ib bạn nhé
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@duvandong Thím cứ google đi, nhiều nơi uy tín nhập về bán mà, mình ko bán nên cũng ko rõ đâu 🤣
tamle_o
CAO CẤP
2 năm
@Vkawa Global thấy hàng lỗi hàng used vs hàng xịn lẫn lộn nên k dám mua. Mà mình cũng ghét dao cán nhựa hoặc màu đen. K hợp bếp😃
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tamle_o Global b cứ mua new đóng hộp là yên tâm.
voanhthoai
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ngon, chủ thớt biết ăn chơi đấy ;)))
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@voanhthoai Giai cấp vô sản thím ạ
mà thớt quên viết là ông TD này khó đặt dao lắm, không phải kiểu có tiền là mua dc dao đâu 😃
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ewgatwtwqt4fdas Thời điểm năm ngoái thì vẫn dễ, năm nay bác ấy nhận đơn EDC số lượng lớn của sparktech nên nếu đặt lẻ chắc đợi hơi lâu ạ.
@Vkawa mua này còn đáng giá trăm lần so với ba cai đồ tao lao mà mấy ông mod / admin trên trang tinhte này hay quảng cáo
Vkawa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ewgatwtwqt4fdas Tùy nhu cầu từng người í mà.
@ewgatwtwqt4fdas tùy nhu cầu thôi,con dao có thếp này thép nọ mà người dùng không hiểu giá trị và sử dụng đúng cách,thì con dao cũng dễ thành phế phẩm lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019