Review MacBook Air M1

Pon Duy Nguyen
26/8/2022 4:7Phản hồi: 174
Review MacBook Air M1
Đây là review về MacBook Air M1 của mình.Mình mua nó với giá 21.490.000 VNĐ . Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về MacBook Air M1:

Chiếc MacBook Air M1 của mình là phiên bản Ram 8 GB, Bộ nhớ 256 GB. Màn hình kích thướt 13,3 inch, độ phân giải 2.560 x 1600 pixel. Và giống như tên gọi, CPU là Apple M1.

Mình dùng nó để làm việc gì

Hiện tại thì việc sử dụng máy tính của mình chỉ chủ yếu phục vụ cho đam mê đi đó đây quay phim, chụp ảnh và sau đó là xử lý hình ảnh - video. Mình mua cách đây 1 tuần, giữa thời điểm MacBook Air M2 đã ra mắt vì vậy mình khá đắng đo. Nên mình đã xem qua các bài reviews của Tinhte sau đó xem xét các yếu tố và quyết định mua MacBook Air M1.

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Đã ra mắt cách đây hơn 2 năm với rất nhiều bài viết rất chi tiết về MacBook Air M1 nên mình xin nói sơ qua về cảm nhận của riêng mình về chiếc máy này. Ngoại hình vẫn mang đặt trưng riêng của nhà Apple nhưng lần này mình cảm giác MacBook Air M1 đã trở nên nhỏ gọn và nhẹ hơn so với các dòng tiền nhiệm trước đó. Nó phù hợp với những người hay di chuyển như mình, bỏ trong Balô mang đi thấy cũng nhẹ nhàng lắm.

Thời gian dùng pin

Phải nói là điều mình thích nhất ở chiếc máy này là thời gian sử dụng pin, "Trâu" đúng nghĩa luôn mấy bạn. Mình đi du lịch 2 ngày liền, thời gian sử dụng máy tầm 7h đồng hồ, ở mức ban đầu 100% pin thì lúc mình gắm sạc trở lại thì máy còn 56% pin. Mình sài cho các tác vụ lướt web, chỉnh sửa ảnh, copy và xem video. Mức ánh sáng màn hình tầm 90%, có bật loa ngoài.

Quảng cáo

Macbook Air M1 không có quạt tản nhiệt nên phải nói là hoạt động rất êm, không nghe tí tiếng động nào. Nhưng không vì vậy mà máy dễ nóng đâu, mình sài liên tục 4 tiếng đồng hồ mà không thấy nóng lên bao nhiêu cả, trừ những thao tác như render video thì hơi nóng 1 chút sau đó hoàn thành thao tác lại mát trở lại.

Màn hình và loa

So với các dòng máy trong tầm giá thì mình dám khẳng định là mức độ hiển thị của MacBook Air M1 phải nói là rất tuyệt vời. Độ sáng 400 nits có True Tone với mình là vừa đủ. mặt dù ra ánh sáng ngoài trời có vẻ hơi khó nhìn một chút nhưng không thành vấn đề mấy. Còn về loa ngoài, phải nói là rất hay luôn mấy bạn, âm thanh sáng và tách bạch, nghe trong không gian yên tỉnh không kém gì các dòng loa rời tầm trung đâu. Mình nghe reviews thì cũng nghe nhiều bạn đánh giá tốt về âm thanh chiếc máy này nhưng không ngờ trãi nghiệm thực tế lại khiến mình hài lòng hơn nữa. Duy chỉ có 1 nhượt điểm về chiếc loa MacBook này, đó là khi phát các bản nhạc có các âm thanh nhạc cụ nằm trong dải trung trầm từ 250 - 500Hz khi bật max volume thì loa có hiện tượng rè nhỏ. Mình nghĩ kinh nghiệm sài Laptop thì không nên để âm thanh ở mức tối đa quá nhiều

Quảng cáo

Mình không có kiến thức về phần mềm, là người dùng, mình thấy thích hệ điều hành MacOs, dễ sử dụng - mượt mà và trên hết là ổn định.

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Về Trackpad thì không cần nói nhiều rồi, Trackpad nhà Apple phải nói là vi diệu, trãi nghiệm là biết à. Bàn phím thì đã cải thiện hơn rất nhiều, tác động gõ chính xác hơn tiền nhiệm, mình cảm nhận rất rõ vì mình từng sài MacBook Air 2016, thời điểm đó mình nhớ từng gửi bảo hành lỗi bàn phím 1 lần.

Tuỳ vào cảm nhận của từng người, với mình thì bàn phím và trackpad của chiếc máy này khá ổn, mình không cần phải dùng bàn phím rời hay chuột rời làm gì. Đi lại nhiều đã đỡ mang theo phụ kiện cồng kềnh, thậm chí mình cũng không mang theo củ sạc khi đi xa 2-3 ngày, vì pin rất trâu.

Kết nối

Sài MacBook Air M1 thì xác định bạn phải mua thêm Hub, vì máy chỉ có 2 cổng Type-C. Tuy vậy thiết kế này nhìn vào máy có vẻ liền lạc và đẹp hơn. Việc muốn kết nối thêm thì chỉ cần bỏ ra khoảng nữa triệu đến tầm 1,5 triệu là có 1 chiếc hub có thương hiệu rồi.

Kết luận

Thật sự mà nói trong tầm giá trên 20 triệu thì cảm nhận của riêng mình về chiếc MacBook Air M1 là rất xứng đáng. Có thể mình chưa đủ trãi nghiệm nhiều về các dòng máy khác trong phân khúc giá này nhưng mình nghĩ với tài chính 21-22 triệu đồng thì MacBook Air M1 là 1 lựa chọn tối ưu, rất đáng để xem xét và mua. Hoạt động mượt mà, kể cả các thao tác dựng phim, chỉnh sửa ảnh nó không hề để lại cho mình chút khó chịu nào cả, mọi thứ liên quan đến việc sử dụng của mình là trơn tru. Hiệu năng còn tốt dù đã ra đời hơn 2 năm, ngoại hình đặt trưng đơn giản nhưng sang trọng. So với việc bỏ thêm 10 triệu đồng để trãi nghiệm M2 thì mình nghĩ lựa chọn M1 là đáng tiền.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chúc mừng! Giống mình ;)
@Kiến sợ quá nhất trí, trừ 1 cái: vân tay mình thấy rất nhậy! ;)
@David.Vu Khoong biết năm sau . m2 có giá bán như m1 bây giờ không ? Vì m2 có Tai thỏ như dòng Pro
@huong080 Chúc mừng! Miễn là happy ;)
@MAVISTA giờ cũng đã gần 1 năm mà giá M2 vẫn đang 27 =))). Em thấy m2 phí quá vì ngoài cái thiết kế ra thì cái hiệu năng nó cũng kh khác lắm
Cười vô mặt
anhianh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình dùng từ tháng 1 năm 2022 đến giờ, phải nói là quá hài lòng với air m1, nhất là pin!
@anhianh pin sài ngon đến mức đi xa ko mang theo bộ sạc luôn bạn... về vẫn còn 50 akakak
@Pon Duy Nguyen hư là thay cả cụm main luôn thốn quá bác nhỉ,hic
@anhianh tới giờ xài vẫn ổn phải ko a
anhianh
ĐẠI BÀNG
một năm
@bilevan Vẫn ổn với nhu cầu của mình thôi vì mình chỉ dùng với tác vụ văn phòng nhẹ nhàng, chứ ko làm đồ hoạ hay cntt.
@anhianh em cũng sinh viên làm việc cũng nhẹ nhẹ là chính nên xài air thấy gọn ghê
Tầm này Air M1 vô đối phân khúc 20 triệu rồi, tầm 16-17 kiếm máy qua tay cũng êm lắm
@MID217 Chuẩn luôn
tuanduc1016
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dùng kĩ chút, dong này màn dễ die
@tuanduc1016 Cấn là tiêu luôn
tuan 95
CAO CẤP
2 năm
@tuanduc1016 lại nghe đồn 😆))))
phoipha
TÍCH CỰC
2 năm
@tuanduc1016 Đồn thôi, chứ mình xài như phá, rớt liên tục có sao đâu.
@phoipha Thường sài kỷ thì mau hư
Thienhai630
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tuanduc1016 lo hão 😁
màn hình thì máy nào chả hư, như được cái toàn các gian thương xạo line để phá hư xong đòi đi đổi bảo hành màn mới, giờ ttbh apple nó check được nó không nhận bảo hành 1 mớ, kêu trời đất hỡi kia kìa
Mình cũng đang xài air M1, mọi thứ đều tuyệt vời và mình ko thích M2 vì tai Khủng Long. Chỉ tiếc về sạc magsafe ko trang bị trên M1 thôi
@-Mr.S- Đúng ý mình. Công xuất nhỏ nên chã giúp dc gì nhiều
Thienhai630
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Pon Duy Nguyen Giá M1 16GB = M2 8GB, bỏ qua mấy cái linh tinh khác, thì mình nghĩ thêm ram để load tác vụ quan trọng hơn con chip mạnh hơn 18% 😁
@Thienhai630 Cungz có lý
vunguyen.it
ĐẠI BÀNG
2 năm
tầm 20tr thì mình thấy m1 rất đáng đồng tiền bát gạo, ram 8gb cũng ok, mình giờ ham hố mua pro m1 512gb 16Gb hơi dư, hồi mới ra trường đi làm có tiền thì mua liền máy đó mà công nhận hồi đó xài máy đó thì xài hết tính năng, giờ có exp đi làm cty khác dc cấp full máy ko đụng tới máy của mình thì hơi phí, hồi đó mình mua là 43 củ, dc cái bộ nhớ nhiều xài cũng thoải mái, nhưng nếu dc chọn thì mình sẽ chọn ram 8gb mà 20 củ cho con air m1, bởi vì mình làm việc pc ở cty cài mac rồi, nên chỉ việc remote qua máy cty làm thôi, chỉ là giờ hành chính xin wfh thì mới làm ở nhà chứ cuối tuần hoặc buổi tối toàn ở nhà mở máy xem youtube, rồi đọc báo chát chit thôi
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
@vunguyen.it mình cũng có mong muốn đc làm việc cho cty nước ngoài, mà mới ra trường nên đang tích lũy kinh nghiệm trước cái đã 😆) chứ cty VN phải nói thẳng ra là lương và quyền lợi khá bèo
vunguyen.it
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dra.long10 cũng hợp lí, trc mình mới ra trường còn thất nghiệp cả năm rồi mãi mới kiếm dc cái cty vn để làm như mong muốn mà benefit bèo thật :3, chưa kể kế toán ng VN né thuế lách luật hay quá nên bhxh toàn đóng ít để hưởng lương cao hơn xíu, còn bên cty nc ngoài full hết hahaa
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
@vunguyen.it Ồ vậy chắc bác lớn tuổi hơn em rồi, em cũng mới kiếm đc việc trong năm nay do năm trc dịch dã liên miên ngồi nhà cả năm trời luôn mà 🤣
vunguyen.it
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dra.long10 mình cũng thế mà, mình cũng thất nghiệp cả năm trong dịch, sau dịch đỡ rồi mới kiếm cv ổn định làm, ra trường chắc hồi đó kén quá nên còn thất nghiệp dài dài hahaa
Orbit85_1
TÍCH CỰC
2 năm
Quá ngon, mình cũng chỉ cần đến M1 là đủ cho mọi nhu cầu, chờ M2 ra hàng thật nhiều, lúc đó mình mua M1 cho rẻ hehe
@Orbit85_1 Kaka... m1 hiệu năng ok lắm
@Orbit85_1 m1 nay còn 19m, giá khá ổn rồi mà, hàng cũng dồi dào
@Still Alove Mình mua là 21.490 đập hộp
grenade87
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Pon Duy Nguyen mua bên nào 21.490 thế, sao mình thấy các bên đều trên 22 nhỉ
Con này tác vụ nhẹ thì ok. Mình chỉnh ảnh bằng LR và PTS song song thì RAM swap qua SSD tầm 7-10GB, không biết xài tới bao giờ thì nó tèo luôn cái SSD =]]
tuan 95
CAO CẤP
2 năm
@dearboy2015 sao mà tèo được, nó châm xíu thôi chứ
@tuan 95 Dễ gì tèo
màn nhỏ quá, giờ xài laptop 15,6 ips quen rồi 😆))
tuan 95
CAO CẤP
2 năm
@Tinluntit1010 cắm vô màn hình rời, laptop mình ưu tiên gọn và nhẹ
@tuan 95 nhu cầu mình cần gọn gàng nên all in one thì laptop 15.6 là best rồi bro :😆)
@tuan 95 Di chuyển quá nhiều, sài gọn là ưu tiên. Về nhà thì có PC
tuan 95
CAO CẤP
2 năm
@Pon Duy Nguyen 15.6 thì thật ra cũng được. Nhưng mà nên chọn loại viền siêu mỏng như xps hay gram để tối ưu kích thước
Mai KhanhBL
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đủ dùng
@Mai KhanhBL Đủ 👍
Tưởng giờ phải m2 chứ
@Manhtoan112 Trên 30 củ
hongson890
TÍCH CỰC
2 năm
Với nhu cầu của bạn này mua bản này là chuẩn rồi. Đúng ngon bổ rẻ.
Nhà mình còn mua 2 cái mac air M1 cơ.
1 cái 8gb, 256 SSB. Cái còn lại 16gb, 512SSD.
Mình đang dùng để code trên con cấu hình cao được khoảng nửa năm rồi. Thấy ko có gì để phàn nàn về hiệu năng. Phải nói là cực kỳ ngon bổ rẻ.

P/s: Vợ sang cty mới, lại được cấp thêm 1 con Pro M1, 8gb, 256 SSD nữa. 😁
@dra.long10 😂😂😂😂😂😂
@hongson890 Vậy không bao giờ code sai requirement nổi 😁
hongson890
TÍCH CỰC
2 năm
@Alpaca Dễ Thương Vì hồi đó nghe lời BA răm rắp nên giờ mới cưới nhau đó 😂
@hongson890 Kakakakaka.... mắc cười quá
Toàn LT
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đi làm tác vụ nặng thì dùng máy khác. nhu cầu cơ bản dùng m1 quá ổn.
@Toàn LT Hơn cơ bản 1 xíu vẫn ok
ổn áp quá
@trungmum Cảm ơn bạn
Mình mua cách đây 1 năm giá 25tr
@hung07trandai Giảm giá nên mình xúc luôn. Giờ lên lại 22.5
nhanbmt97
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Pon Duy Nguyen bác mua ở đâu v ạ?
kungvn
CAO CẤP
2 năm
tháng 1 2021 mua air M1 bản base.
tháng 12 - 2021 đi làm công ty phát pro M1 nên đưa air bản base cho vợ
tháng 4 - 2022 mua lại 1 con air M1 bản RAM 16GB
@kungvn Cứ apple mà sài
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
MBA M1 thì quá ngon rồi, hiệu năng cao + pin trâu bò. Mới bán con như này đẹp keng bh FPT đến cuối năm có 16tr5, bay trong 30p lun
@dra.long10 Rẻ nên bay là đúng
Pro m1 512g củ 19tr mua được ko anh em?
phoipha
TÍCH CỰC
2 năm
@phamcongtien123 Máy đẹp thì mua được, nhất là màn hình
@phamcongtien123 Xem kỷ màn nha!
Con này xài Office 365, Microsoft Project (thuốc), đọc cad, trình duyệt web 10 tab cho QS công trình nếu so với Thinkpad X1 gen 6-7-8 thì thế nào hả các bác?
Thời lượng pin đang là vấn đề lớn với em ạ.
@BillyTheKid96 Không có MS Project, làm kỹ thuật liên quan đến công trình Thinkpad X1 thẳng tiến.
@nnkjsc có thể em cố thí lên thinkpad P1
@BillyTheKid96 😁 nếu không phải cày cuố cad củng nặng quá thì X1 cho sướng cái thân chứ P1 làm gì cho to nặng
@nnkjsc thật ra em chỉ cần đọc cad TrueView thôi bác ạ, nhưng cái bản tính tham khó bỏ.
Trước đây vác T430 5 năm cảm nhận đc cái khổ rồi, nên em đang muốn mỏng nhẹ pin trâu, nhưng mà P1 inch phải nói là quá cân đối bác ạ
Khôn như mày :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019