Cách tăng tốc độ hiển thị thumbnail của hình/video trong File Explorer

bk9sw
3/2/2023 2:58Phản hồi: 38
Cách tăng tốc độ hiển thị thumbnail của hình/video trong File Explorer
Hình/video dung lượng lớn lưu trên ổ có tốc độ truy xuất chậm như HDD thường mất nhiều thời gian để hiển thị hết thumbnail khi mở bằng File Explorer. 2 cách dưới đây sẽ giúp bạn tăng tốc hiển thị thumbnail, giúp bạn dễ quản lý, tìm kiếm và làm việc với file hơn.

Đầu tiên, bạn có thể chỉnh sửa lại thông số Maximum Cached Icons trong Windows Registry.

Mở Registry Editor bằng Run (Windows + R) > nhập Regedit > Enter.

Mở đường dẫn
HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer

007 Max Cached Icons.jpg
Trong panel phải click chuột phải chọn New > chọn String Value > đặt tên là Max Cached Icons

007 Cache size.jpg
Trong hộp thoại Edit String > ở mục Value data nhập dung lượng cache mong muốn, 4096 (4 MB) hoặc 8192 (8 MB) > nhấn OK. Sau bước này thì đóng Registry Edit và khởi động lại máy.

Cách thứ 2 là dùng công cụ có tên WinThumbsPreloader để nạp trước thumbnail trong thư mục chứa hình hay video.

Tải về và cài đặt WinThumbsPreloader tại đây, miễn phí.

007 WinThumbsPreloader.gif
Sau khi cài đặt thì WinThumbsPreloader sẽ nằm trong menu chuột phải. Cách dùng đơn giản là nhấp phải vào thư mục chứa hình/video > chọn WinThumbsPreloader > chọn Preload thumbnails hoặc Preload thumbnails recursively. Chế độ recursive này dùng cho thư mục mà bạn thường thêm hình vào, thumbnail sẽ tự động được tải trước.
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Max Cached Icons trong regedit đã tồn tại sẵn và có trường REG_DWORD. Vậy có nên xóa không và làm theo hướng dẫn bài viết nhỉ?
M@trixs
ĐẠI BÀNG
một năm
@snowraven Nếu đã có thì điền giá trị theo hướng dẫn trong bài.
k biết máy mình nó bị làm sao chứ nó load nhanh vl luôn, mở lên là có sẵn thumb
@If you dont mind chắc dùng ổ SSD xịn :v
tại sao cồng kềnh vậy ta, cía máy mình bình thường đã nhanh nhứ gió
@sushisashimi đó là khi bạn lưu trên ssd, thử lưu raw trên hdd, mỗi thư mục tầm 100 tấm sẽ thấy cảnh 😁
@bk9sw chưa nói tới Raw, chỉ cần gặp mấy cái ảnh copy từ iphone qua có đuổi file là *.HEIC là thấy oải rồi, quạt cpu quay gầm rú.
lần đầu thui, chứ lần sau có rùi thì load nhanh
đa số chậm là chậm lần đầu và do có nhiều loại file trong cùng chổ , chia ra từng loại là nó nhanh dã man con ngnag luôn
Có cách nào để bật thumbnail folder cho Mac không mn?
ThànhYx
ĐẠI BÀNG
một năm
Có ai bị tình trạng thỉnh thoảng nó load lại rất lâu không? Đặc biệt là đối với video sắp xếp theo thứ tự thời gian.
đã thử với folder 75K ảnh và mình cũng nhận ra File exp nó cũng ăn RAM khiếp lắm😳
@VănThanh373 Thì nó phải load sang Ram thì bạn mới xem được thumnail chứ :V
Cái này chỉnh sửa ảnh hưởng gì window không ta?
@Salamanderslmd Bạn bỏ thêm tối đa 4MB or 8MB trong RAM để cache lại cái hình thumbnail thôi.
olajuwon
ĐẠI BÀNG
một năm
hữu ích quá ạ, thanks OP
sao video MOV từ iphone mình k hiện Thumbnail nhỉ? có cách nào hiện Thumblnail ở các định dạng video khác k?
@Việt Thôi! nó ở mã hóa hvec, cần cài thêm bộ giải mã nữa
Mình nhớ ko lầm thì mấy cái tool dọn dẹp windows thường hay xoá cache, thumbnails cho "nhẹ" máy phải ko nhỉ.
@Nightcall Chuẩn đó bác, mấy app đó toàn bullshit hết, mấy tác vụ được gọi là giúp "làm nhẹ" máy đó thực ra là làm cho Windows chạy nặng nề hơn ở các lần sau. Dung lượng ổ cứng bây giờ đã quá đủ để sử dụng thoải mái thôi, không còn là cái thời suốt ngày phải dọn dẹp ổ cứng đầy nữa.
có cách nào dùng trên mac ko bác. Mở thẻ nhớ để copy vô ssd, nhưng rất chậm, copy cả vào thì nhiều :v
@kehuydietngo Xem có thẻ nhớ SSD chưa thì mua về xài là giải pháp cho trường hợp của bạn 😁
@tohaitrieu Ý là xem được thumb chất lượng thấp đó bác, chứ nhiều khi chụp liên thanh, copy hết để lựa dc 1 tấm cũng ngại 😢
Cảm ơn anh, Khoa Dinh. Mod hiếm hoi có nhiều bài chất lượng ở tinhte. <3
Ngại chọc ngoáy registry lắm
Lee92
TÍCH CỰC
một năm
Sao mới vào test thử con Laptop mình nó load nhanh lắm , y như có sẵn vậy
@Lee92 @Lee92
Tại lưu cache sẵn rồi.
Đụng vô registry ớn lắm.
KHABT
TÍCH CỰC
một năm
SSD rẻ rồi chủ top à
@KHABT ssd 4tb đâu có rẻ
KHABT
TÍCH CỰC
một năm
@IceNinja sài nhiều thì chịu tốn thôi., mà chả ai gắn laptop sài 4tb cả, ổ cứng ngoài mới sài, ổ cứng ngoài thì sài hhd dc rồi
X51
TÍCH CỰC
một năm
<3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019