Trải nghiệm nền tảng nhà thông minh Amazon tại Việt Nam

Didu
14/3/2023 8:34Phản hồi: 31
Trải nghiệm nền tảng nhà thông minh Amazon tại Việt Nam
Nền tảng smarthome của Amazon không phổ biến tại Việt Nam như Google Home hay Apple Home nhưng nó vẫn có thể dùng được dành cho những ai muốn mới lạ và sự đa dạng. Bộ sản phẩm mà mình trải nghiệm bao gồm các camera giám sát của Blink và một màn hình thông minh Echo Show 8. Mình có thể giám sát toàn bộ ngôi nhà, xem ai đang bấm chuông cửa, hỏi thông tin từ Alexa và giải trí với màn hình của Echo Show.

Trước hết, do là nền tảng dành cho những thị trường mà Amazon kinh doanh nên để sử dụng ở Việt Nam, chắc chắn có những giới hạn nhất định. Cái này là chuyện bình thường, Google hay Apple cũng vậy, có những dịch vụ, sản phẩm chỉ dành cho thị trường Mỹ và Việt Nam không thể dùng được. Echo Show là một cái màn hình giải trí thông minh tương tự như Nest Hub hay Facebook Portal, cũng có trợ lý ảo Alexa và nhiều ứng dụng, dịch vụ. Mình thấy có Amazon Kids và games là những cái hay nhất nhưng chưa dùng được ở Việt Nam.

Cái mình thích nhất ở Echo Show là dùng nó như khung ảnh số và hỏi thông tin, đọc tin tức và xem YouTube, nghe nhạc. Mình có thể liên kết Spotify và nhập tài khoản YouTube để sử dụng nó với Echo Show. Toàn bộ hình ảnh mình upload lên Amazon Photos (được 5GB miễn phí) hoặc cũng có thể chọn một album bất kỳ từ Facebook để nó hiển thị trên màn hình này. Vì thế mà Echo Show sẽ hiển thị các hình ảnh mình đã chụp, xen kẽ với tóm tắt các tin tức nổi bật và nếu muốn mình có thể bấm vào để nghe và xem đoạn tin nhanh đó.

Ngoài ra, Echo Show còn có thể liên kết để sử dụng như là màn hình theo dõi các camera an ninh gắn xung quanh nhà. Bộ sản phẩm camera an ninh mình sử dụng tới từ thương hiệu Blink, một công ty con của Amazon. Mình có một camera có dây để theo dõi phòng khách, một camera ngoài trời không dây để theo dõi ban công và một chuông cửa không dây gắn bên ngoài. Dĩ nhiên Blink chỉ là một phần, một giải pháp, ngoài ra thì nền tảng smarthome của Amazon cũng gồm rất nhiều các sản phẩm của nhiều thương hiệu khác: chuông cửa, camera, công tắc, cảm biến…

Cục hub trung tâm của Blink rất nhỏ gọn.

Mình hoàn toàn có thể ra lệnh giọng nói, nhờ Alexa hiển thị các camera này thông qua màn hình Echo Show. Hay khi có ai bấm chuông cửa, bên cạnh gửi thông báo tới điện thoại thì Echo Show cũng thông báo giọng nói và tự động bật camera của cái chuông cửa đó, để mình biết ai đang bấm chuông. Thậm chí, Blink còn cho phép chúng ta đi dây nối chuông cửa này với hệ thống âm thanh từ chuông báo có sẵn của nhà.

Camera ngoài trời không dây, dùng pin.

Camera trong nhà, có dây.

Quảng cáo

Chuông cửa không dây, tích hợp camera và micro.

Là camera an ninh, Blink có đầy đủ những thứ mà chúng ta cần bao gồm ghi lại video/audio khi có chuyển động, đàm thoại hai chiều, chỉnh khu vực theo dõi chuyển động… Mình bất ngờ về chất lượng video và tốc độ kết nối, push thông báo của những thiết bị này, mặc dù Amazon chưa chính thức hoạt động ở Việt Nam. Hay như cái camera Blink Outdoor và chuông cửa, nó dùng pin nên mình không lo việc đi dây dẫn khi gắn nó ngoài trời, khi nào gần hết pin thì ứng dụng trên điện thoại sẽ thông báo để mình biết và thay pin cho những thiết bị này.

Cảm ơn TechTop cho mình mượn bộ sản phẩm này. Anh em có nhu cầu tìm hiểu các sản phẩm, giải pháp smarthome Amazon thì xem thêm ở đây nhé: https://techtop.store

31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

konica
ĐẠI BÀNG
một năm
một tính năng rất hay mà mình cảm thấy hữu dụng của echo dot, echo show... là chuông cửa tự động mỗi khi mình về gần đến nhà (trong vòng bán kính tuỳ chọn), không phải gọi cửa, cứ về gần đến nhà là chuông tự động kêu
ngoài ra các cục echo có thể liên lạc với nhau ngon lành để mọi người trong gia đình nhiều phòng, nhiều tầng dễ dàng nói chuyện với nhau khi cần
khi đi xa nhà mình hay dùng đt gọi thẳng vào các cục echo show để nói chuyện với con
@konica amz ở vn chất lượng kém quá bác nhỉ,hic
Mình dùng amazon echo chỉ để tắt mở đèn mấy năm nay 😆
Puppet
ĐẠI BÀNG
một năm
@blacksun2511 ☀️ Bạn có thể nó chơi bài sea shanty mà! 😃)
Mình thấy alexa nó phản hồi tốt hơn google home - nhưng dạo gần đây alexa hay bị lag
Amazon này chỉ là một phần nhỏ của giải pháp nhà thông minh thôi bác
Mỗi cái loa với cái camera là quá nhỏ bé so với câu “nền tảng nhà thông minh”
@tuyendcc Ghi câu trải nghiệm camera kết hợp alexa thì hợp lý hơn. Đọc tiêu đề mình hào hứng tưởng đâu có người cùng thích hệ alexa.
noxdbx
ĐẠI BÀNG
một năm
mình thắc mắc là camera ngoài trời dùng pin thì lâu lâu phải đem vô sạc hả ad?
Puppet
ĐẠI BÀNG
một năm
@noxdbx Không nó tự chạy vô sạc đấy bạn! 😆)
@noxdbx Mua mấy dòng có tấm solar panel, tự sạc khi trời nắng. Còn có mấy con 4G thay vì kết nối WiFi nữa.
@noxdbx Loại này nó có chân chạy vào trong nhà sạc được bác ạ.
Mình đang dùng cả 3 loa của apple, google và amazon mình có nhận xét như sau. Hàng của apple thì hầu như chỉ chơi với đồ của apple. Loa google thì ít các nhà phát triển bên thứ 3 hơn. Mình có thể đưa ra ví dụ thế này. Khi mình điều khiển quạt cây media. Loa google chỉ làm được việc bật và tắt quạt trong khi loa amazon có thể chỉnh được tốc độ quạt hay cho quạt quay đi quay lại
Còn mình dùng camera của wyze kết hợp với stick tivi 4k, mỗi lần muốn coi cam thì đọc câu thần chú đã thiết lập sẵn trong app của Amazon
Man404
TÍCH CỰC
một năm
Hệ sinh thái smarthome của AMZ ở VN xài là chán nhất so với các hãng khác.
@Man404 sao mà chán bác? Có thiếu thứ gì đâu, đa số chạy đc với google home là chạy đc với alexa mà.
Man404
TÍCH CỰC
một năm
@nguyenlinh712 M đã thử set-up sau 1 lần mua black friday về VN, nhưng dùng rất chán, kết nối ko ổn định, mà nhiều cái phải lách rất mệt, vdu giờ ko set được giờ VN, phải set sang múi giờ -7 để cho nó hiển thị cho nó tương đối đúng, hỏi thời tiết update cũng delay nữa. Thà chơi hệ apple hay xiaomi cho lành.
@Man404 Ủa sao căng thẳng vậy nhỉ, mình vẫn set địa chỉ VN múi giờ VN bt mà nhỉ
Screenshot_20230401_202356_Amazon Alexa.jpg
@nguyenlinh712 Dot clock
Screenshot_20230401_202549_Amazon Alexa.jpg
Mình đã đổi từ Google home qua Alexa sau khi google ko support tiếng Việt cho loa mini nữa.
Hệ sinh thái và tương thích của Alexa đa dạng hơn google khá nhiều, sl sản phẩm cũng rất lơn, có thể nói là hơn với google, các sp tương thích google home đa số đều chạy được với Alexa.
loa alexa ngon bổ rẻ hơn google ( săn sale còn rất rẻ ). Đồ mua cũng sale nhiều trên amazon.
@nguyenlinh712 Cơ mà Alexa cũng đâu support tiếng việt đâu bro 😁
@qng171 thì chính vì 2 thằng tiếng Anh thì alexa ngon hơn nên đổi sang đó mà :D
Hiện nay thị phần loa thông minh thì amazon xếp số 1 nên các nhà phát triển bên thứ 3 bao giờ cũng ưu tiên amazon trước
Chừng nào có AI hẵng gọi là nhà thông minh
Chưa hoạt động ở VN thì trải nghiệm cho biết thôi 😃
Mình dùng nhiều cái đồ Smart Home từ amazon alexa tới Apple Homekit kèm 1 đống lặt vặt khác như lkk, rèm, chuông cửa.
Sau thấy phiền vì mỗi cái nó cần cái App khác nhau cài hay tìm nó cũng k tiện. Rồi nhạc nhẽo phim ảnh nó cũng lung tung beng lên. Setup hay chuyển phòng mệt vl.
Sau mình đổi dần dần sang Apple Homekit quản lý cho dễ.
Đến bây giờ chỉ còn mỗi sờ cu ri ti ca mê ra là k về Apple được vì nó QUÁ ĐẮT.
Kết nối hay bị đứt, dùng 2 đời echo dot, 1 đời bose lâu lâu gọi lên là báo đỏ, toàn phải rút dây cắm lại, đánh giá đc cái là khôn hơn google

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019