Tấm hình rùng rợn này nhắc chúng ta về tầm quan trọng của ghế trẻ em

Didu
1/4/2023 2:57Phản hồi: 117
Tấm hình rùng rợn này nhắc chúng ta về tầm quan trọng của ghế trẻ em
Tấm hình gây nhiều cảm xúc này không mới nhưng mình muốn chia sẻ lại để nhắc nhở mọi người về tầm quan trọng của ghế trẻ em khi đi xe hơi, đặc biệt là đường dài. Hai đứa trẻ đã bình an vô sự một cách kỳ diệu nhờ child carseat, và nếu được sử dụng đúng cách, đúng mục đích thì chúng ta sẽ không bao giờ phải hối hận.

Câu chuyện này được một bà mẹ người Mỹ chia sẻ trên Facebook cá nhân của cô ấy vào năm 2019 nên có thể anh em đã thấy và đã nghe về nó rồi. Mục đích của cô ấy khi chia sẻ tấm hình này là muốn mọi người hãy sử dụng ghế trẻ em cho con em mình đúng cách và mọi lúc khi đi xe hơi. Ghế trẻ em không thoải mái cho đứa trẻ như khi nó được nằm, được ngồi hoặc được bế, có thể chúng sẽ khóc ở những lần đầu sử dụng nhưng tính mạng mới là điều quan trọng nhất.

Như chia sẻ của bà mẹ này thì mọi chuyện xảy đến rất bất ngờ theo cái cách cô không lường trước. Cụ thể là cô dừng xe để cho con uống sữa trên đường từ trường mầm non về nhà thì một chiếc xe hơi khác vượt đèn đỏ và tông vào chiếc Honda CR-V đời 2015 của cô. Hai đứa trẻ, một 6 tuần tuổi và một 3 năm tuổi đã được bế ra khỏi xe hoàn toàn bình thường, không thương tích hay xước xát gì. Trong khi chiếc xe CR-V phía sau bẹp dúm và hoàn toàn biến dạng sau va chạm. Theo mình có hai bài học được rút ra sau câu chuyện này, đó là dành ra vài phút để đặt đứa trẻ vào ghế, seatbelt đúng cách và sử dụng child carseat mọi lúc vì chúng ta không biết chuyện gì sẽ xảy ra. Như vụ tai nạn này là đang dừng đèn đỏ và bị tông.

Ghế đặt quay về sau (rear-facing car seat) an toàn nhất cho trẻ từ 3 tuổi trở xuống.

Đúng cách ở đây không chỉ là thắt dây an toàn cho trẻ mà còn cách đặt ghế trong xe nữa. Theo khuyến nghị của NHTSA (cơ quan an toàn giao thông cao tốc Mỹ) thì chúng ta nên đặt ghế quay về sau (rear-facing) dành cho trẻ từ sơ sinh tới 3 năm tuổi, khi lớn hơn thì mới đặt ghế quay về trước (front-facing). Ghế đặt quay về sau sẽ hấp thụ tối đa lực va chạm và bảo vệ vùng đầu, cổ và cột sống của trẻ nhỏ, vì nếu ghế đặt quay về trước và có va chạm, đầu của trẻ vốn rất to và nặng sẽ bị bắn về phía trước, gây tổn thương cho cổ và cột sống.

https://tinhte.vn/thread/nen-cho-be-ngoi-ghe-tre-em-chuyen-dung-tren-xe-o-to-den-khi-nao-thi-ngung.3149717/

Nên cho bé ngồi ghế trẻ em chuyên dụng trên xe ô tô đến khi nào thì ngưng? | Viết bởi Enzo Le

Việc sử dụng ghế trẻ em trên xe ô tô là một điều còn khá mới mẻ ở Việt Nam, vì nhiều lý do. Tuy nhiên, khá nhiều người thắc mắc là nên cho bé ngồi cái ghế chuyên dụng đó đến khi nào thì ngưng không sử dụng nữa? Rất nhiều ông bố bà mẹ muốn biết điều…
tinhte.vn

Cho anh em nào quan tâm thì hai chiếc ghế trẻ em được bà mẹ này sử dụng là Chicco Keyfit 30 và Graco Children's Products 4ever. Hãy luôn thắt dây an toàn cho mình và sử dụng child carseat cho trẻ đúng cách nhé anh em.

Nguồn: Facebook, Intermountain Healthcare
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhớ hồi trước có chường trình nói về các vật dụng " không cần thiết " trên xe hơi.
Trong đó có Ghế Trẻ Em .
Vì người ta đánh giá rằng " ghế trẻ em " không thực sự bảo vệ trẻ em tốt hơn là dây đai xe hơi cho trẻ em
@Saitohajime3185 Chương trình bạn nói là chương trình gì hay là video trên Youtube.

Carseat là bắt buộc ở những nước tiên tiến, làm gì có chuyện không thực sự bảo vệ trẻ em hơn dây đai.

Riêng tụi nhỏ dưới 3 tuổi cổ nó yếu rớt trong khi đầu quá to, không ngồi ghế mà va chạm thì hậu quá khủng khiếp.
@trungmum Có loại Isofix ngon hơn dùng đai của xe nhiều 😁
@TuanHanu isofix thì tùy theo xe có trang bị hay ko nữa. có thì tốt, mà kiếm loại ghế có hỗ trợ isofix thì nó lại có giá cao hơn.
@trungmum Gần như các xe mới bây giờ đều hỗ trợ Isofix. Ghế giá cao hơn chút thôi mà lắp đặt nó nhanh gọn và chính xác, không phải ai cũng biết cố định ghế bằng đai an toàn và cố định bằng đai an toàn cũng không thể tốt bằng Isofix được.
Quá hay!
Kinh khủng. Cũng may là hàng Mỹ nên an toàn !
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 2 thương hiệu ghế đó là hàng bình dân thôi bác 😁
pocket
TÍCH CỰC
một năm
Dạo này hay thấy các bác bế con trong lòng lái xe. Muốn góp ý mà sợ lại bị ăn chửi.
@tin_truc22 Nu!
@tin_truc22
Cười ra nước mắt
@4408ClymerCt ấy khôn hơn mình, vậy lên xe hơi chạy chưa ấy
@pocket ông đi xe máy mà góp ý thì giống như tự tay bóp ái mình vậy
Cháu nhà mình cũng tập từ bé đến lớn. Lên xe ngồi ngoan.
Cho trẻ em ngồi ghế này có nhiều điều đáng giá lắm
Ở Việt Nam, nhà có xe hơi và trẻ em dưới 5 tuổi thì nên sử dụng.
Còn trẻ lớn thì chơi luôn seatbelt
pocket
TÍCH CỰC
một năm
@BinBon2020 Ghế được thiết kế cho trẻ em Tây đến 12 tuổi. Tuỳ thể hình của trẻ để cài dây an toàn. Nếu dùng dây của người lớn với trẻ loanh quanh 10 tuổi phải có đệm ghế riêng cho trẻ hoặc dây hỗ trợ để đảm bảo dây an toàn quàng qua ngực của trẻ, không thít vào vùng cổ.
@BinBon2020 ghế tiêu chuẩn ngồi đến năm 12 tuổi hoặc chiều cao trên 1m25 cơ, 5 tuổi bé tí tẹo sao mà dùng seat belt của xe được.
Hãy tập cho bé ngồi ghế khi còn nhỏ, nhiều quốc gia ghế trẻ em luật bắt buộc phải có. Riêng tấm hình này nhắc nhở mình hãy lái xe an toàn.
@letronghuu84 Xe khác mất lái tông vào như bài lái xe an toàn được không???
@hoangvycdnl8 Xe khác là do lái tự động hay người lái? Nếu tất cả đều lái an toàn thì hạn chế tai nạn rất nhiều.
@letronghuu84 Rõ ràng bác ghi bác nhắc nhở “mình” là bản thân bác, chứ người khác nó ngu đầy, tránh kiểu gì
dhkha94
ĐẠI BÀNG
một năm
Em chưa mua xe, khi cần thì thuê tự lái, nhưng vẫn quyết định mua ghế này trước cho con. Khoẻ mẹ khoẻ con. Cũng khuyên được mấy thằng bạn làm theo luôn 😁
@dhkha94 mua ghế để lấy động lực mua xe.
dhkha94
ĐẠI BÀNG
một năm
@phuongthao93 Thật ra em thấy tần suất sử dụng xe nhiều thì mới nên mua ạ. Còn mua mà tháng đi 1-2 lần thì hơi uổng xe. Hehe
@dhkha94 Sáng suốt đó bạn. Tần suất đi xe hơi thấp thì thuê khoẻ hơn
Ở Mỹ đó là luật, giống như luật đội mũ bảo hiểm vậy.
không có tiền mua oto nhưng có con mua ghế này luôn, đến giờ sắp phải đổi size to hơn rồi
Mình nên ra luật bắt buộc. Mấy xe dán sticker baby on car gì đó, càng phải dùng ghế cho trẻ em
2 đứa nhà mình đều bị "cưỡng chế " ngồi vô ghế ngay từ những lần đầu đi xe. Ngồi 1 mình, ko có ai vỗ về gì hết, khóc la ói thì về dọn xe, tắm rửa, "cưỡng chế" tiếp.
Câu giải thích mắc cười nhất các ba mẹ mình biết hay nói là "nó không chịu ngồi ". Chưa kể nhiều nhà còn mở cửa sổ trời cho con đứng lên chơi khi xe đang chạy nữa. Gần đây nhất là nhiều nhà đầu tư cái nệm bơm hơi cho con "nằm ngủ cho nó thoải mái".
@huydinh83 những người cầm lái mới thấy cái thắng xe hơi hay va chạm nó sốc cỡ nào, nhiều khi lên xe bạn nó chở vẫn cài dây mà tụi nó cười cũng kệ, vừa cười dc chút thì tai nạn thắng gấp cả đám cắm đầu mình cười lại, đi xe ngồi luôn cài dây
@huydinh83 Nhà mình cũng thế. Lên xe là ngồi ghế trẻ em. Khóc cũng kệ. Tự nó quen thôi mà.
Đệm bơm hơi cũng có. Nhưng chỉ khi nào đi chơi, cắm trại mới bơm lên cho nó chơi trong xe thôi (khi xe dừng).
@huydinh83 Chả có đứa trẻ nào thích ngồi cái ghế này vì nó bị gò bó khó chịu nên câu "nó k chịu ngồi" là đúng nhưng để an toàn thì phải ngồi chứ không phải thích hay không bác nhỉ 😆
JizinT
TÍCH CỰC
một năm
Hiệu quả thì khỏi phải nói rồi, vấn đề là mua được ghế tốt cũng cả câu chuyện dài tập.
@vicktorbui Đệm ghế joie nóng bỏ xừ, kể cả cái ghế graco trong hình vẫn nóng
@bishamoon Bé nhà mình nằm với ngồi mình kiểm tra không thấy nóng hay ra mồ hôi.
@vicktorbui Vậy xe bạn bật nhiệt độ rất thấp chứ trước mình dùng Stages, phải bật 20-22 độ con mình mới không bị nóng
@bishamoon nóng thì bật máy lạnh thấp xuống cũng được mà. mình cũng đang xài stages, cũng bật 20-22 độ thì con mới không đổ mồ hôi đây
Con mình lên xe vào ghế ngồi đi 5 phút là cháu tự ngủ. Không rõ cái ghế này họ làm sao mà hay vậy :ad
Việt Nam thì chỉ cần dán decal "Baby in Car" là an toàn rồi =))
Bây giờ mới biết đến ghế an toàn của trẻ em này! 😁
Cười vô mặt
n_bee
ĐẠI BÀNG
một năm
Con nhà mình mới 3 tháng tuổi chưa biết ngồi thì có dùng đc không nhỉ
@n_bee Có ghế cho trẻ sơ sinh. Không phải lo
@n_bee Dùng càng sớm càng quen càng đỡ khóc 😁
n_bee
ĐẠI BÀNG
một năm
@TuanHanu Cám ơn các bác
@n_bee Có một số loại ghế dùng được cho nhiều độ tuổi từ sơ sinh trở lên luôn. Bác lên trang Joie họ có chia ra khá rõ dễ lựa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019