Mình dùng Canva thay cho Photoshop khi thiết kế hình: Đơn giản, nhanh và hiệu quả

Lê Huyền Vân
26/4/2023 14:15Phản hồi: 99
Mình dùng Canva thay cho Photoshop khi thiết kế hình: Đơn giản, nhanh và hiệu quả
Mình tìm đến Canva và gắn bó với ứng dụng này vào lúc mình dùng iPad nhiều cho công việc, cần một dụng cụ để làm cover đơn giản mà hiệu quả. Mình share tài khoản Photoshop với đồng nghiệp nên chỉ có thể login trên 1 thiết bị nên mình chỉ dùng với MacBook. Đồng thời, việc thao tác Photoshop trên iPad để tạo cover, thumbnail,,… khó khăn hơn trên laptop nhiều, làm lâu và hiệu suất bị giảm.

Ở Canva cảm thấy nó tiện lợi, mang tính di động, tức thì. Ngay cả khi chỉ có điện thoại mình cũng có thể nhanh chống làm 1 chiếc cover chỉn chu cho bài viết. Và hơn hết mình có thể thiết kế hình cho nhiều mục đích như poster, infographic,… bằng những thao tác rất đơn giản.

"Món đã được dọn sẵn, chỉ việc ăn" - Chưa bao giờ thiết kế lại đơn giản đến thế!

Một người dùng cơ bản, không hề biết gì về làm hình vẫn có thể dùng Canva để thiết kế và có được bức hình theo mong muốn. Bởi vì, Canva cung cấp nhiều tuỳ chọn có sẵn như mẫu thiết kế, phong chữ, elements,…. với các thành phần độc lập mà người dùng có thể bấm vào chỉnh sửa lại hoặc thay thế.

Không chỉ với hình ảnh, mình cũng có thể sử dụng Canva để tạo ra các Infographic, bài thuyết trình, bìa sách, website, lịch, mindmap,…. Mình có thể thiết kế nhiều thứ từ việc sử dung rất nhiều mẫu được cung cấp mà không sợ bị trùng.

Công cụ đơn giản hơn Photoshop nhiều

Giao diện và các công cụ của Canva rất trực quan và dễ hiểu, dễ biết cách để tự sử dụng dù là mới tiếp cận. Nên không đòi hỏi người dùng phải biết trước kiến thức và cách dùng. Ngược lại, Photoshop là một ứng dụng chỉnh sửa hình ảnh chuyên nghiệp, nó có thể làm được rất nhiều thứ với vô số công cụ nhưng đòi hỏi người dùng phải có kiến thức cơ bản, một người dùng lâu năm cũng chưa chắc ứng dụng được hết các công cụ mà Photoshop hỗ trợ. Ban đầu, bật Photoshop lên mình bị ngáo ngơ, không biết dùng như thế nào nhưng Canva thì ngược lại.

Nếu là một người dùng cơ bản, thi thoát muốn tự thiết kế một cái gì đó tốn ít thời gian thì dùng Canva cho đơn giản. Khi biết cách sử dụng rồi thì mới tìm đến Photoshop để có thể làm được nhiều thứ cá nhân hoá hơn.

Dùng được trên nhiều thiết bị

Ứng dụng Photoshop chứa một gói tài nguyên tương đối nặng và thường đòi hỏi phần cứng mạnh để đáp ứng nếu muốn dùng càng mượt mà. Đồng thời, nó là một công cụ có tính phí + giới hạn số lượng thiết bị. Sử dụng Photoshop bản quyền sẽ có sự ổn định, tuy nhiên nó lại giới hạn số thiết bị sử dụng. Ngoài ra, giao diện sử dụng trên máy tính bảng hoặc smartphone sẽ bị hạn chế, nếu dùng cho việc thiết kế sẽ khó khăn.

Còn Canva thì nó là một công cụ phù hợp để sử dụng trên mọi thiết bị, thậm chí là điện thoại với giao diện và cách thức sử dụng tương tự. Người dùng có thể thao tác từ app hoặc trực tiếp trên web, chỉ cần duy trì kết nối Wi-Fi.
Canva có phiên bản Pro, cung cấp thêm vài công cụ như tách nền và nhiều elements hơn, tuy nhiên, phiên bản miễn phí cũng đã cung cấp rất nhiều thứ đủ để đáp ứng việc thiết kế cơ bản. Do đó, người dùng không cần thiết phải bỏ tiền ra để được sử dụng.

Canva cũng hỗ trợ người dùng xuất file dưới nhiều định dạng và kích cỡ không khác gì với Photoshop. Một lần nữa, từ trải nghiệm hàng ngày mình khẳng định Canva rất hữu ích và đơn giản cho nhu cầu thiết kế hình ảnh mà không đòi hỏi kinh nghiệm.

Quảng cáo

Mình vẫn dùng song song 2 ứng dụng Canva và Photoshop tuỳ trường hợp, mỗi bên sẽ có những công cụ và đáp ứng mục đích mình cần. Nhưng nếu cần thiết kế một cái gì đó nhanh, đẹp đẹp thì mình ưu tiên dùng Canva vì nó đơn giản.

Anh em đã sử dụng Canva chưa và có cảm nhận như mình không?
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Để sử dụng cho ra tấm ra món thì cuối cùng cũng phải trả phí thôi.
@crazycoder phí rẻ mạc so với thời gian làm ra sản phẩm siêu nhanh và đẹp
@crazycoder chứ gì cũng đòi free trên chất xám của người khác là sao trời 😆)
@crazycoder chứ gì cũng đòi free trên chất xám của người khác là sao trời 😆)
Mình dạy em gái mình dùng cách đây 3 năm rồi, mãi đầu năm nay mới mua pre thôi hehe
Thế còn video Vân up lên insta dùng phần mềm gì chỉnh sửa đấy? Mình follow cả năm rồi mà vẫn chưa thấy Vân follow lại
@cadenlid Cóc ghẻ tưởng mình là vua à : )))
@cadenlid tội
NinaBMT
ĐẠI BÀNG
một năm
@JerryKist Trẩu gọi là follow chéo 😁
@NinaBMT Rảnh thật.
Mình dùng thử một thời gian và đã đổi sang Adobe Express.
Cũng tương tự như Canva, nhưng mình thấy có kho photos - dùng miễn phí - có cực nhiều ảnh đẹp cho bạn chọn và dùng.
@theunruly Và Canva đắt hơn chút.
10usd(9.99usd) (Adobe Express) vs 13(12.99) usd (Canva)
hay nha, để về thử xem.
A thì vẫn trung thành với PS, do thường xuyên tiếp xúc với máy tính nên PS vẫn là ứng dụng xử lý ảnh hiệu quả & phù hợp nhất 😎
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Đó là vì em không biết hoặc không rành PS nên dùng Canva cho nhanh, y như mấy em gái chụp xong dùng wuta cam hay camera 360 sửa mắt, mũi, miệng, da tự động. còn người chụp hình như chụp hình cưới xong sẽ copy file vô pc mà dùng Photoshop.
@anhlucky2 Rồi cái nào tiện và nhanh thì được dùng nhiều thôi bác 😆
Giống như bây giờ chắc phải 90% sử dụng điện thoại để chụp ảnh, 10% dùng máy ảnh kiểu pro thôi 😁
Ai cũng biết là chất lượng không bằng được, nhưng vậy là đủ với đa số rồi
@anhlucky2 Canva để thiết kế poster, làm thuyết trình, thiết kế bao bì, thiệp
Chứ có phải để chỉnh hình cưới đâu
@anhlucky2 Canva ko phế
Bạn phế
85% công ty trong top fortune 500 dùng canva
Chắc mấy công ty tỉ đô ko rành Ps
canva nó có cái lợi hại là lên lấy stock về đỡ tốn 1 khoản kha khá , đủ in size A1 =))
Làm đơn giản thì được chứ thấy chữ chọt effect chưa ổn...
giới trẻ bây giờ biết và sử dụng đến canva, capcut còn nhiều hơn cả photoshop, illustrator, premiere. Thời đại 4.0, những thứ nhanh gọn, dễ dàng sử dụng ngày càng lên ngôi
@phuongvh.apple Ko biết google à
https://fortune.com/2021/06/24/how-canva-became-an-unexpected-pandemic-winner-and-a-15-billion-business/amp/

How Canva became an unexpected pandemic winner— and a $15 billion business | Fortune

And why CEO Melanie Perkins still considers it a startup.
fortune.com
@hadryan Thì sao?
Muốn chứng minh điều gì ở đây vậy?

"We’ve had a crazy number of presentations created. I think we’ve had over 6 billion designs "

Dẫn ra rồi có đọc hiểu được ko?

Làm dc mấy cái banner, email, presentation rồi nói lên điều gì?

Dùng Canva để thiết kế 1 bộ nhận diện thương hiệu, edit hình ảnh cho thương mại giùm coi.

Google giúp cái nha.
@phuongvh.apple Những công ty FedEx, Zoom , Starbucks, paypal, fastcompany, marriot, cocacola, intel, saleforce, snapchat, unhcr, baxter, eaton, OMD, american airlines, danone dùng bộ Brand hub, Brand Kit của canva để làm bộ nhận diện thương hiệu
Thế bé gái đã đủ trình được canva mời dùng brand hub chưa?
@hadryan Designer chuyên nghiệp thì cần đếch gì phải dùng Canva? =))

Mà ý a hỏi là thiết kế từ đầu 1 bộ nhận diện thương hiệu Brand Identity, chứ ko phải là mấy cái loại dùng template Canva để thiết kế cho đúng Brand Guideline nhé.
Lên Art Station, Benhace hoặc Pinterest tìm xem người chuyên nghiệp họ thiết kế Brand Indentity là như thế nào nhé em.

Cái tiếp theo, các công cụ edit hình ảnh của Canva thì 20 năm nay đã có hàng nghìn hàng vạn các phần mềm và dịch vụ online như vậy rồi, Canva nó chỉ tích hợp sẵn vào cho dùng thôi, và những con ếch đáy giếng nghĩ: "ồ wow, xịn xò dữ". Toàn các loại phần mềm tầm phào, mì ăn liền, plugins.
Hôm nào chú em nhờ 1 photographer nào đó gửi cho 1 file ảnh Raw rồi up lên Canva chỉnh sửa giùm cái đi 😆

Có những loại người không biết tí gì về chuyên môn, nhưng lại có biết chút chút về xã hội + học dc chút trên GG mà tự cho rằng mình là chuyên gia, rành rõi vấn đề chuyên môn nào đó lắm. Chú em là 1 điển hình như vậy.

A thấy những dẫn chứng của chú comment đa số chỉ toàn Gú Gồ chút hoặc nghe bạn bè kể là có hết.
Kể từ khi có cái app Canva này mà nhiều bạn trẻ sẵn sàng chê các sản phẩm từ designer thực thụ là bình thường và mắc, thế là họ tự tải Canva về và tự thiết kế 😁
@kekk như AI viết bài thôi, dân Design phải tự thay đổi nếu ko muốn đào thải
@kekk 85% công ty trong top fortune 500 dùng canva
Chắc mấy công ty đó là “bạn trẻ”
@hadryan Cho mình xin nguồn.
Nhu cầu tầm trung + khỏi nghiệp thì canva hợp lý rồi. còn chuyên ngành thì pts, khỏi nghiệp nhỏ canva rất hợp lý nhé .
@lzzzz_adnguyen_zzzzl 85% công ty trong top fortune 500 dùng canva
Chắc mấy công ty đó là “Khởi nghiệp”
@hadryan tuỳ mục đích là gì ? dùng để post fb ah ?
Erix
TÍCH CỰC
một năm
làm cho vui thì đc, làm cho công việc thì thôi, item free ít mà đẹp lại đòi tiền, đòi lên pro
@Erix Canva pro bộ ko phải của canva hả?
@Erix Bộ Photoshop free hả 😆 trên đời làm gì có cái nào đẹp mà free
@Luân Trần Hữu Có lý lẽ phản biện lại ko hay chỉ biết nguỵ biện xúc phạm người khác? Rồi ai trẻ trâu hơn ai?
Erix
TÍCH CỰC
một năm
@hadryan đọc kĩ xíu bạn già
Mình cũng dùng Canva bản Pro để tham khảo ý tưởng thiết kế mỗi khi bí ý tưởng 😁

Còn việc vẽ, thiết kế, chỉnh sửa hình ảnh chuyên sâu bắt buộc phải dùng Photoshop và Adobe Illustrator 😃
Cười vui vẻ
@Cuong Nb Mình cùng dùng, những cái mì ăn liền thì các app khác ngon hơn, nhưng mà chuyên sâu thì cuối cùng cũng phải pts
Canva đợt nó cho xài free pro 6 tháng đó. Xài phê. Mà mê nhất nó xuất file ra đủ thứ định dạng, cần thiết làm thành cái slide được luôn rất là tiện.
Giờ đây ai lên ngôi thì:
- Canva đập pts
- capcut đập premier
Quá đủ cho người dùng nghiệp dư
@king_of_mar1311 Pro giờ mua bao nhiêu $/tháng bạn nhỉ?
@thescrater Có gói pro / 4-5 gì đó, nhớ k nhầm là 200k hay250k/4-5ng ấy bác. Chả đáng bn
Figma cũng rất nhẹ, truy câp mọi nơi mọi lúc, mọi file làm việc, có điều là k có các mẫu sẵn như canva, và nếu chỉ sử dụng ở mức cực cơ bản thì canva đáp ứng đc, còn hơn thì việc sử dụng khó khăn và mất công vô cùng
Chuyện bình thường, dân văn phòng chỉ cần có hình post fan page thì dùng canva nhanh gọn lẹ chứ hơi đâu đi nhờ designer của cty tốn time, còn khi nào làm 1 cái gì đó lớn lao hơn, cắt ghép hình ảnh chuyên sâu hay cần xuất hình ảnh chất lượng cao đi in ấn thì Canva làm gì có cửa so với Ps.
Tuanns93
ĐẠI BÀNG
một năm
Canva pro đáng giá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019