IFA 2024

IFA 2024

Thủ thuật “khoá app” bằng Face ID trên iPhone

vn_ninja
6/5/2023 14:35Phản hồi: 102
Thủ thuật “khoá app” bằng Face ID trên iPhone
Để tăng cường bảo mật thì một số app bên thứ 3 trên iOS như Messenger, Telegram… đều có một tuỳ chọn để quét Face ID hoặc nhập passcode rồi mới cho truy cập vào app. Apple hiện vẫn chưa cung cấp một phương thức tương tự như vậy trên iOS cho mọi app tuy nhiên vẫn có một cách ngoài lề đó là dùng app Shortcuts (Phím tắt):

• Anh em mở app Shortcuts lên, chọn tab Automation
  • Nhấn dấu + trên góc phải chọn Create Personal Automation

• Cuộn xuống chọn mục App. Đảm bảo tuỳ chọn “Is Opended” đã được tick, sau đó nhấn Choose

• Chọn một app anh em muốn khoá trong danh sách xong nhấn Done. Mình chọn Google Photos
  • Ấn Next, chọn Add Action

• Tìm và chọn Lock Screen
  • Ấn Next, tắt dòng Ask Before Running xong nhấn Done

Vậy là xong. Về bản chất là Automation này sẽ khoá màn hình lại khi mở app anh em đã chọn. Ví dụ mình mở app Google Photos thì lúc này màn hình khoá sẽ hiện lên, và anh em phải vuốt lên để Face ID quét/nhập passcode thì mới vào app được.

Chúc anh em vui vẻ 😁

Xem thêm:

MacRumors
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nó vẫn hiện lên dòng khởi tạo shortcur, nhìn rất chuối
@hanhvn68 Của mình delay tầm hơn 1s. Mình chỉ chỉnh chạm 1 lần tắt màn hình
@Cuồng Iphone Thế delay là đúng rồi. Bác tắt hết đi. Để chạm 1 lần mặc định thôi
@hanhvn68 Tk b
@Cuồng Iphone gõ ngay trái táo ăn 100%
chiphn1
ĐẠI BÀNG
một năm
Không thể làm vậy cho chính bản thân app shortcuts nhé
joe1111
ĐẠI BÀNG
một năm
@John_Doe Vậy méo ăn thua, con vk nó vào delete cái automation này đi rồi ung dung vào app khóa như bình thường
@chiphn1 Vừa thử, app Shortcuts ko có trong list 😁
@joe1111 Đập nó bác
Ζεύς
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@joe1111 Apple làm ăn chán nhỉ
Máy mod này ko có tiếng việt à ?
Sau viết những bài hướng dẫn như này thì đổi moẹ nó sang tiếng việt đi cho nhanh
90% anh em tinhte chắc dùng tiếng việt hết mà
256abc
ĐẠI BÀNG
một năm
@sontrangvnvt 100% thiết bị xài đều tiếng anh, xài tiếng việt đôi khi nó dịch chuối tìm không ra 😑
@xecatang có một số ngữ cảnh không nên Vietsub, trông chuối và thô lắm
@John_Doe Chả có gì ngu cả, suy nghĩ tự ti lúc éo nào cũng sính ngoại mới vậy
John_Doe
ĐẠI BÀNG
một năm
@j_cage vãi cả tư duy học ngoại ngữ là sính ngoại, đã dỡ rồi còn cố chấp nữa, ai mà đào tạo nổi
tx102
TÍCH CỰC
một năm
Ae sài app này ẩn cả app trong thư viên luôn. Tìm trên spotlight cũng k có. Đang sale pro lifetime giá 0đ
18K
CAO CẤP
một năm
@tx102 Vào cái chưa biết mô tê gì bắt cho quyền truy cập thời gian sử dụng và faceid, rén quá bỏ qua
tx102
TÍCH CỰC
một năm
@18K Như mình nói nó lợi dụng chức năng giới hạn thời gian sử dụng để khóa app. Mà b k cấp quyền thì làm sao
Nó khóa app cho b dc 😂. Nó như cái app bên thứ ba của chức năng thời gian sử dụng ấy
@anhducst2001 Bác vào Play Store gõ từ khóa "app lock" sẽ ra rất nhiều, bác cứ chọn cái nào nhiều sao (*) và người dùng nhất là được. Ví dụ: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.domobile.applockwatcher
@tx102 Hết khuyến mãi rồi!
Mình không thể tìm được cái Lock screen.
@Mr_Teaplus Hình như iOS 16.4 mới có
@Mr_Teaplus Nâng cấp iOS thử xem bro, mình có nè
@Mr_Teaplus iOS 16.4.1 được mà b
@Mr_Teaplus IOS 16 mới có bro ak
@manhthangkiwi Tks bác mình đang ở 16.3 để up lên.
mình ko ra dc cái lock screen,chỉ ra lock oriention screen gì gì đó...
Nửa Anh nửa Việt. Nửa Nam nửa Bắc. Vào đây toàn mấy thằng nửa mùa. Sài là méo gì mà Xài?
Cuogcool
ĐẠI BÀNG
một năm
Hướng dẫn thì hướng dẫn moẹ nó bằng tiếng việt đi. Bày đặt tiếng anh tiếng em. Khó cả người xem ra
Android thì có từ đời nào, và tick chọn hàng loạt app luôn, khỏi làm thủ công từng app như này. Thế mà vẫn cứ bảo iOS dễ xài hơn? 😆
@kcatter Cơ bản t thấy Android dễ sài hơn 69 lần. Mỗi lần back trên ios như cực hình. Đơn giản như trong app Facebook thôi muốn back trở lại trong hình ảnh thì phải vuốt xuống, xem live thì vuốt xuống + ấn cái dấu X. Bên Android cứ auto vuốt trái là back chả cần phải nhớ thao tác cho mệt
@kcatter Đang xài cái N20U, xong đổi qua 14prm đc tầm 1 tuần ghét ko chịu đc.
@Cuồng Iphone App shopee trên iOS phải bấm vô mũi tên bé tí xíu xìu xiêu ở góc trên bên trái mới cho back. Y hệt như dấu (x) trên tinhte fact. Mỗi lần back là muốn chửi thề luôn. 😂
@maidng Thì v. Máy thánh cuồng lúc nào cũng nói sắm ip cho phụ huynh dễ sài các kiểu.
tinhnd
TÍCH CỰC
một năm
@kcatter Chuẩn, MIUI tích hợp sẵn luôn r ko cần "thủ thuật" hay "mẹo" như iOS này
Bài viết quên nói là iOS 16.4 mới có option lock screen
@duy2271995 16.5 cũng không có đây, chắc dành cho 14 thôi
John_Doe
ĐẠI BÀNG
một năm
về phương diện bảo mật thì hacker đã vào tới app tức là đã qua bước unlock rồi, giờ lock nó lại thì có ý nghĩa gì đâu, phải là 1 passwork khác mới được, nhưng điều này trên ios là không thể, thật tuyệt vời
joe1111
ĐẠI BÀNG
một năm
@John_Doe Android làm ntn thím?
@John_Doe Chủ yếu trong trường hợp cho ai đó mượn máy thì cũng yên tâm hơn. Không sợ bị đọc trộm tin nhắn hay xem ảnh riêng tư.
John_Doe
ĐẠI BÀNG
một năm
@joe1111 android mấy hãng trang bị sẵn trong os luôn, xìa pass khác hoặc vân tay khác, hình vẽ đủ kiểu, thậm chí ẩn nguyên cái app, hoặc 1 home screen riêng biệt luôn
joe1111
ĐẠI BÀNG
một năm
@John_Doe Cài mật khẩu cho app trong OS android ntn bác?
@John_Doe Ờ bác nói chí phải, soạn ra mấy cái này rảnh dễ sợ
Cám ơn bạn, cái này giúp cho mấy người mượn điện thoại ko tò mò tọc mạch bấm lung tung.
tx102
TÍCH CỰC
một năm
@irtel_neyugn V thì nên dùng chức năng "truy cập được hướng dẫn" trên ios. Nó chỉ cho phép bạn thao tác trên một app mà bạn muốn người mượn dt sư dụng thôi
@tx102 À mình nói vậy thôi chứ mình cũng k có cho mượn đt
Cũng được 😁
Toàn tiếng anh,tao chỉ hiểu mỗi từ app và shortcut
Sau ad nên viết bài này bằng tiếng Anh hết đi cho tiện. Xăng pha nhớt chả ra làm sao
@slna240979 Thông cảm thể hiện xíu ngoại ngữ cho sang. Bản thân diễn đàn của ng việt mà thể hiện cái trò mèo. Lúc trc dịch máy bài kia toàn dịch gg mà nay bặp bẹ máy chữ English 😁😁
16.4.1 cũng k có lock screen
@kjchjck222 Có nè b
Cảm ơn bài viết hữu ích, nói chung để phòng hờ mấy người tái máy tay chân thôi, nhiều khi đưa đt nói chuyện với ai đó xong lại mở ra này nọ chứ ko tuyệt đối được vì nếu cố tình và có thời gian thì sẽ mở ra cái một
Hở cái dùng phím tắt. Có gì mới ko chứ chán lắm r
tx102
TÍCH CỰC
một năm
@John Chris Phím tắt nhiều cái hay mà b. Người biết sử dụng thì rất tiện khi xài dt nhóe 😆. Như mình cài đặt hình nền 1 tiếng 1 lần trong một album ảnh. Lúc nào cũng có ảnh mới làm nền k cần cài thủ công.
Việt hoá cho ae iOS 16.4.1

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019