Tàu lặn Titan thám hiểm tàu Titanic đã nổ, 5 hành khách thiệt mạng

Rubi Lee
23/6/2023 1:59Phản hồi: 212
Tàu lặn Titan thám hiểm tàu Titanic đã nổ, 5 hành khách thiệt mạng
Trong buổi họp báo mới đây, Lực lượng Tuần duyên Hoa Kỳ cho biết một ROV của họ đã phát hiện ra mảnh vỡ tàu Titan cách vị trí mũi tàu Titanic khoảng 487m dưới đáy biển.

“Các mảnh vỡ khác sau đó cũng đã được tìm thấy thêm. Chúng tôi đã tham khảo ý kiến của các chuyên gia và thống nhất rằng, các mảnh vỡ phù hợp với một vụ nổ thảm khốc do áp suất cao. Chúng tôi xin gửi lời chia buồn sâu sắc đến các gia đình nạn nhân.” Như vậy sau 5 ngày, cuộc tìm kiếm đa quốc gia đã kết thúc.

Ngay trước buổi họp báo, công ty OceanGate đã chấp nhận đưa ra câu trả lời về số mệnh của 5 hành khách trên chiếc tàu lặn Titan là: đã thiệt mạng, bao gồm cả người sáng lập và giám đốc điều hành của công ty - Stockton Rush.

“Họ là những nhà thám hiểm có chung tinh thần phiêu lưu đặc biệt và niềm đam mê sâu sắc trong việc khám phá và bảo vệ các đại dương trên thế giới. Trái tim của chúng tôi hướng về năm linh hồn này và mọi thành viên gia đình của họ để vượt qua nỗi đau trong thời gian bi thảm này. Chúng tôi rất đau buồn trước sự mất mát này.” - OceanGate cho biết.

Tổng cộng đã có 5 mảnh vỡ chính của con tàu Titan được tìm thấy, bao gồm cả phần đuôi, hai mảnh ở thân tàu. Hiện vẫn chưa thể xác định thời gian chính xác mà tàu ngầm nổ. Nhưng từ vị trí các mảnh vỡ được tìm thấy, tương đối gần với vị trí vào khung thời gian của lần liên lạc cuối cùng với tàu Titan, một số phỏng đoán cho rằng tàu ngầm đã nổ vài giờ sau khi bắt đầu chuyến thám hiểm và trước khi nó tiến gần xác tàu Titanic.

Robot dưới đáy biển sẽ tiếp tục thu bằng chứng về sự cố này, nhưng không rõ liệu có thể tìm thấy thi thể nạn nhân hay không, vì tính chất của vụ tai nạn và điều kiện khắc nghiệt ở độ sâu đó.

Theo Reuters
212 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ctrl c
TÍCH CỰC
một năm
Hi vọng có ai đó giải ngố vụ nổ này nhỉ, dưới nước áp xuất cao thì phải nén lại chứ nhỉ
Cười vui vẻ
@Nam Air Ok mod, các mod cũng đầu tư thời gian tìm tòi rồi
@thiennlt Có đưa icon cung cân nhắc. Có tình ng xíu ạ
@thiennlt không có gì vui trong trường hợp này. Nên học cách chọn sticker để biểu đạt cảm xúc
@thiennlt sập áp hơn là nổ-
Chả hay ho gì, có cho tiền cũng ko mạo hiểm xuống mấy chỗ đấy, tham quan gì cái chỗ đầy chết chóc lại còn ở độ sâu như thế, rồi trở thành lần cuối cùng dc đi tham quan
@Mộc9 Sorry bạn, bạn đọc kĩ lại xem câu đầu tiên mà tôi nói là trình bày quan điểm cá nhân tôi, tôi cũng ko đả kích những người bị nạn kiểu như "chơi ngu chết là đáng" vậy thì bạn đả kích tôi để làm gì, sao bạn biết là tôi đang ko giúp ích gì cho đời, bạn biết tôi làm công việc gì ko, bạn lấy ví dụ trong nhóm người đó có 1 người xuống đó để nghiên cứu, ok tôi lấy ví dụ lại là có 1 đứa trẻ trong nhóm đó đó, tại sao lại dẫn nó xuống, với điều kiện của nó sau này dc học hành đàng hoàng biết đâu có thể làm dc gì đó lớn lao giúp ích cho thế giới, vậy mà bây giờ chết oan như thế, thế mà cứ cố ôm vào luận điểm ko mạo hiểm thì sao tiến bộ, đây là quan điểm cá nhân mỗi người, tôi ko hi vọng là sẽ thay đổi dc quan điểm của ai khác, bạn nghĩ như nào tùy bạn, ko rảnh đâu mà đi tranh cãi hoài
@greatmen88 Chết khi đi leo núi bị trượt chân ngã nó khác với khi lên vách núi selfie một tấm rồi ngã chết
MitToLo
ĐẠI BÀNG
một năm
@chocolate12345 Level 100 người ta suy nghĩ khác level 1 lắm bạn. Nên nếu nêu quan điểm cá nhân bạn không thích mạo hiểm thì ok chứ đừng kêu người ta là không hay ho 😆
@chocolate12345 Hội tỉ phú đã từng đi khắp mọi nơi thì còn gì thú vị hơn 1 chỗ kiểu như này?
Áp suất cao thế kia thì thịt nát xương tan 😢
@hieunokia Trước khi thân thể chạm nước thì nó đã cháy bốc hơi trong môi trường có nhiệt độ 20000 độ C (do áp suất cực lớn) trong vòng chưa đầy 1/10 giây rồi 😢
@╰‿╯ chết kiểu này còn ko biết là bị chết luôn ấy nhỉ. ko kịp cảm nhận thấy đau ở đâu
@hieunokia Ko biết họ có siêu thoát được ko nữa, vì ko biết mình đã chết. 😢
@╰‿╯ khổ thật nhỉ. linh hồn cứ vất vưởng ở đấy mãi. chắc phải một thời gian sau khi họ ko thể sờ hay chạm vào đồ vật mới biết là mình đã chết
Nước Mỹ không có luật kiểm định về những thiết bị lặn như này à
@centernc Việt Nam có Luật quy định về danh mục thiết bị phải kiểm định, có Thông tư hướng dẫn quy trình kiểm định đầy đủ chẳng qua cộng đồng mạng không nắm về luật nên họ thấy báo chí dắt mũi cái chửi um lên
@nkahminh Nhưng tàu ra vùng biển quốc tế phải gắn cờ, đăng ký theo quốc tịch công ty.
Thường nguyên tắc sử dụng pháp luật là cá nhân, tổ chức được làm tất cả những gì pháp luật không cấm. Có thể là Vn có yêu cầu danh sách những phương tiện bắt buộc đăng kiểm, Mỹ thì ko.
@lafitte Thì trong đoạn dẫn đã nói nó lách luật bằng cách dùng tàu vận chuyển của Canada chở cái tàu ngầm ra rồi mới thả xuống đó bạn, cái tàu ngầm không hoạt động ở vùng biển của nước nào hết.
@nkahminh Bạn đang hiểu nhầm ý mình, ý là trách nhiệm dân sự của phương tiện gắn theo pháp nhân ( ở đây là cty kinh doanh).
Vd ô tô, để được thông quan nhập khẩu hoặc xuất xưởng, điều kiện là phải đc đăng kiểm theo quy chuẩn kỹ thuật an toàn có sẵn rồi.
Trên giấy đăng kí kd nếu có ngành nghề cung cấp tàu lặn, thì nếu VN có quy định nào đó về việc phải đăng ký ở Bộ Luật Hàng hải, thì tức là muốn kinh doanh, tàu đấy phải có đky (đi kèm đăng kiểm).
Cái này tuỳ thuộc pháp luật từng nước. Nhưng mà luật Mỹ cũng rất khoai, Luật Hợp đồng có capacity, nếu chứnh minh rõ ràng là chủ tàu biết trước ko đủ chất lượng mà vẫn cung cấp dịch vụ để xảy ra sự việc nghiêm trọng, ký miễn trách nhiệm cũng bị đập như thường.
thừa tiền nên chơi ngu :/ cong lưng cày cuốc giờ người ở lại hưởng trọn còn mình bỏ xác dưới đáy đại dương :v
@Saga0803 Haha. Hạ cánh an toàn.
@Saga0803 Sau vụ này mà còn tìm đâu ta tàu ngầm lách luật để gây tai nạn thì cũng giỏi đấy
@tminhdn Có một thuyết âm mưu
@Saga0803 Xuống tàu ngầm, về làm người tử tế
Chắc do tộc người Atlantic không muốn loài người xâm phạm vô lãnh thổ của họ 😆
@thuong911 Phá nát tàu chắc bên Namor chứ không phải bên Arthur. Bên đó thấy tiêu cực hơn
@nw_47 Namor đúng rồi he he
R.I.P
Quan tài triệu đô 😃
@Lưu Văn Vở Ti tang , hồi nhỏ có chơi game xe tăng , trong thư mục ghi là xe tang
@Hoàng Dương Liệt Năm anh em trên một chiếc xe tang.
Như năm bông hoa nở cùng một cội.
Như năm ngón tay trên một bàn tay.
Đã xung trận cả năm người như một.
Chết cũng có giá triệu đô
Ơ, tàu nổ phải có hiện tượng trào bọt khí lên mặt nước thì phát hiện ra ngay chứ.
@Demah Oxy tan trong nước
@anxongjong ngô nghê vãi lúa.
@nkahminh từng nghe câu chuyện cái rãnh sâu nhất thế giớ thả bom nguyên tử cũng ko nỗi cái sóng thần do áp lực nước nơi đó quá lớn
@hoanlkpr Chỉ có hiện tượng tự nhiên (động đất, núi lửa dưới biển phun trào, lở đất/băng cực kỳ lớn.... ) mới có khả năng tạo ra sóng thần. Năng lượng của những hiện tượng ấy tương đương từ hàng trăm đến hàng chục ngàn quả bom hạt nhân.

Ngoài ra không cần đến cái rãnh Challenger sâu 11km làm gì, chỉ cần ở độ sâu 1km thì vụ nổ của 1 quả bom hạt nhân cũng chẳng để lại gì trên bề mặt rồi bạn ạ.
Mấy đồng chí Tây ngố này không theo hệ tâm linh chứ đi tàu lặn thám hiểm tàu chìm là đã thấy sai rồi.
@2beurhero Tây họ là vậy, họ không sợ chết đâu, rất phiêu lưu và mạo hiểm
@Mrhabuzz Tây nào mà ko sợ chết.
Giá như bác James Cameron đừng có làm cái bộ phim năm đó. Phim và đời luôn rất khác nhau.
amdxxx
TÍCH CỰC
một năm
@maibook Mình nhớ là bác Cameron đã nhiều lần lặn xuống xác tàu để có tư liệu làm phim Titanic
Việc lặn sâu như vầy chắc chỉ nên dành cho các bác có chuyên ngành đặc biệt về hải dương học, phim ảnh gì đó chứ không nên trở thành kiểu "du lịch" ngắm cảnh cho mọi người dc vì quá nguy hiểm
@amdxxx Bay khinh khí cầu có nguy hiểm hem? Lỡ đang bay nó cháy thì sao?
Làm gì chả có rủi ro. Chẳng qua cty này lách luật & khả năng cao là lừa dối khách hàng nên mới bị vậy. Chứ mà biết quả tàu này k đủ điều kiện xuống sâu vậy thì bố của tỉ phú cũng không dám đi
R.I.P các triệu phú, tỉ phú. Đây có thể là một hình thức thủy tán mới của các tỉ phú
Ít nhất là khi họ ra đi thì toàn thế giới mới biết tới tên tuổi độ giàu có của họ.
@trungson80 Có chắc những ng trong đó là tỉ phú không 😌
@Demah chắc chắn là tỉ phú VNĐ rồi vé đã 250.000 ~ 6 tỉ VNĐ
Cười vô mặt
@trungson80 Bạn không hiểu câu hỏi của t rồi.
Người mua vé là tỉ phú nhưng đã chắc người vào trong đó và được báo cáo tử vong là tỉ phú đó không 😆
Nếu chết sau vài giờ xuống biển thì sẽ dễ chịu hơn là sau vài ngày chờ đợi bên trong tàu lặn, nơi nhiều người chết tập thể là nơi rất âm khí rất nhiều, ko nên đến những nơi đó
Quyet TV
ĐẠI BÀNG
một năm
Mod dịch sai từ làm khác hẳn nghĩa, dịch đúng phải là bị ép nát.
Hiện tượng ép nát là quá trình vật thể bị phá hủy khi chịu áp suất khổng lồ bên ngoài ép vào trong, thay vì hướng ra bên ngoài như trong một vụ nổ.
Báo đăng như này mới chuẩn https://vnexpress.net/suc-ep-hon-4-000-tan-khien-tau-lan-titan-bi-nghien-nat-4620728.html
Ghê quá
Dungbro
ĐẠI BÀNG
một năm
Vậy là ở lại cùng với những người đã trên tàu TITANIC, nơi này chắc âm khí cực thịnh rồi
Pop-up
TÍCH CỰC
một năm
Xin đừng vô cảm với sự mất mát của người khác.
Cho các bạn chê người ta ngu dở hơi hay này kia. Các bạn có suy nghĩ khác, người ta có suy nghĩ khác. Nếu ai cũng an phận như các bạn thì thế giới này sao có được những phát kiến vĩ đại. Để có dc cái máy bay tiện lợi như bây giờ, biết bao nhiêu con người đã chết? Họ có ngu ko? Trước khi khoa học phát triển để biết dc cái cây cỏ nào ăn được, biết bao ông cha tiên tổ đã mất mạng. Họ có ngu ko khi tham vọng tìm kiến cái tốt hơn cho cuộc sống của bản thân và cộng đồng.
“Họ là những nhà thám hiểm có chung tinh thần phiêu lưu đặc biệt và niềm đam mê sâu sắc trong việc khám phá và bảo vệ các đại dương trên thế giới. Trái tim của chúng tôi hướng về năm linh hồn này và mọi thành viên gia đình của họ để vượt qua nỗi đau trong thời gian bi thảm này. Chúng tôi rất đau buồn trước sự mất mát này.”
@Pop-up Cách dễ dàng nhất để cảm thấy mình thượng đẳng hơn những người hơn mình là chỉ ra những thiếu xót, xui rủi từ việc làm của họ, thoả mãn vì cho rằng mình ko bị nên mình trên cơ người ta :v
@Pop-up nghe ông nc như mấy thằng tổ lái bốc đầu trên cầu đâm vào vệ đường chết ấy =]]...thôi thì tôi cũng chỉ chia buồn cùng gia đình và liên hoan cùng xã hội thôi, vụ này may là 5 người chứ ai biết thương mại mà chơi lên chục người đi thì chắc là vui. Tính ra thì cty rất là bố láo khi dấu nhẹm cái việc tàu chỉ có thể lặn an toàn ở 1300m =]]
@catbuitcs anh có thể tham khảo thêm là phía chủ tàu giấu nhẹm việc tàu không đủ chuẩn nhé, chứ công khai tôi không nghĩ mấy tay triệu phú tỷ phú kia chịu chui vào đâu 😁
@Pop-up Vâng bạn đang đánh đồng sự "Chơi ngu" với "Hy sinh". Vậy mới nói ăn học rất quan trọng 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019