Review màn hình cong Gaming Xiaomi Mi Curved 34 inch: Màn hình siêu rộng, độ nét cao, hình ảnh mượt

LinhDanHoang
23/9/2023 6:0Phản hồi: 95
Review màn hình cong Gaming Xiaomi Mi Curved 34 inch: Màn hình siêu rộng, độ nét cao, hình ảnh mượt
Bác nào đi làm cơ quan thì chắc hiểu nỗi lòng này, được phát cho cái máy tính cũ dùng cứ phải nheo mắt giờ mắt cứ kèm nha kèm nhèm. Đi khám bác sĩ bảo mắt là bộ phận nhạy cảm nhất phải giữ kỹ nên sợ quá về đòi chồng mua ngay cho cái màn hình mới. Sau thời gian nghiên cứu 2 vợ chồng quyết định mua 2 cái màn hình cong Xiaomi Mi Curved Gaming Monitor 34 inch, một cái ở cơ quan vợ, một cái ở cơ quan chồng.

Máy này mình mua hơn 6 củ/máy, sau 2 tháng dùng thì 2 vợ chồng đều thấy oke nên viết mấy dòng cảm nhận người dùng, cho bác nào mua thì tham khảo!

Ưu điểm

Ngoại hình

Màn hình cong Xiaomi Mi Curved 34 inch có viền siêu mỏng 2mm, màu đen đơn giản, viền phía dưới lớn hơn viền phía trên. Các nút nguồn và menu được giấu ở phía sau màn hình, phía trước chỉ có đèn LED báo nguồn ở góc dưới bên phải, cảm giác của mình là thiết kế này tinh tế nhưng vẫn tiện dụng và có tính ứng dụng cao.

Màn hình có giá đỡ VESA nên bác nào muốn gắn Arm thì cũng đáng để tham khảo. Hình như có con lăn giấu bên trong hay sao mà điều chỉnh độ cao dễ lắm, mình chưa điều chỉnh độ cao máy nào dễ như máy này.

Chân đế mặt sau được gắn nam châm nên có thể dễ dàng tháo nó ra để luồn dây nguồn màn hình và cáp màn hình để trông gọn gàng hơn. Khung màn hình có hỗ trợ nâng, xoay hay nghiêng, ai hay chơi game, thiết kế dùng oke.

Kết nối

Màn hình này có có hai cổng HDMI, 2 cổng vào DP và jack cắm âm thanh. Các cổng có thể truy cập khá dễ và có một tấm che giấu vỏ cổng ở mặt sau. Nói chung là đẩy đủ cổng nhưng mình không dùng cái này nhiều nên không biết nó như nào, chỉ biết nhiều là tốt sau không dùng nữa cho người khác cũng được.

Quảng cáo

Độ cong

Theo mình tìm hiểu, độ cong màn hình được đo bằng bán kính của một vòng tròn ảo mà màn hình đó có. Ví dụ với màn hình này, nếu sắp xếp những màn hình với độ cong 1500R lại thành một vòng tròn, bán kính của vòng tròn đó sẽ là 1500mm. Thay vì những màn hình có độ cong lớn như 1000R hay cong quá ít như 1800R thì 1500R là con số phù hợp.

Độ cong 1500R này là phù hợp, mình dùng thì thấy cảm giác nhìn thoải mái, không bị mỏi cổ, màu sắc và ánh sáng không bị thay đổi ở những khu vực khác nhau trên màn hình. Với cả không phải quay cổ quá nhiều, màu sắc và độ sáng gần như không thay đổi ở khu vực gần viền màn hình.

Tuy nhiên, độ cong màn hình vẫn còn phụ thuộc vào mục đích sử dụng. Một số người có thể thích màn hình có độ cong ít hơn hoặc nhiều hơn tùy theo nhu cầu nên bạn cần cân nhắc cái này nha.

Tỷ lệ màn hình

Cảm giác dùng thì tỉ lệ 21:9 có lợi về chiều ngang hơn khi chúng ta mở được rất nhiều cửa sổ, hợp các công việc liên quan đến kéo thả hình ảnh, text cũng sẽ dễ dàng và thuận tiện hơn.

Quảng cáo

(máy mình để so sánh 13inch nhé)

Chồng mình chơi game bảo thích lắm vì độ cong vừa phải, màn lại to và tỷ lệ khung hình ngang rộng 21:9 hợp với hầu hết các game bây giờ nên bao quát được map trong game.

Thông số

Theo như hãng giới thiệu thì màn hình có khả năng bao phủ 121% gam màu sRGB và 85% gam màu NTSC. Khi mức sáng màn hình cao nhất, độ tương phản màu hình vẫn ổn định ở khoảng 1550:1. Nó tự động điều chỉnh độ sáng phù hợp, đồng đều nên dùng khá oke.

Thông số này mình cũng không nhớ hết nên mng gg xem nhé!

Menu OSD

Màn hình cong Xiaomi Mi Curved 34 inch còn có menu OSD. Mình có thể dễ dàng điều chỉnh, cài đặt độ sáng, độ tương phản, hình ảnh, chế độ đa cửa sổ… ở nút bấm phía sau máy làm sao để trải nghiệm nhìn tốt nhất.

Nhược điểm

Ưu điểm thì nhiều nhưng màn hình cong Xiaomi 34inch cũng có một vài nhược điểm nhỏ như:

• Trải nghiệm xem phim có thể sẽ không bằng macbook hay laptop bởi đa số các nội dung trên Netflix hiện tại hay trên YouTube sẽ là 16:9 hoặc 18:9 (dành cho smartphone) thì 21:9 sẽ bị hiện tượng viền đen 2 bên.
  • Không có loa và hỗ trợ HDR, nhưng cái này cũng không có nhiều dòng có thật.
  • Màn khá nặng nên anh em nào mua cho phái nữ thì bê lắp luôn cho chị em nhé, để chị em tự bê là vất phết đấy.
Mình mua Ở ĐÂY nha!

Nhìn chung thì cả mình và chồng mình đều dùng với nhiều mục đích: chơi game, làm việc. xem phim, thiết kế… đều thấy đây là chiếc màn hình dùng oke và không làm hại mắt như những màn hình phẳng đời cũ khác, nên vẫn sẽ khuyên mng mua!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

BaoPhanVN
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Con này chơi game oke nhé, mượt với cả màu chuẩn, màn hình to bao quát được maps
@huytai93 6 củ mà đòi hỏi nhiều thế.
@BaoPhanVN Giá khá mềm so với phân khúc
https://shopee.vn/Màn-hình-máy-tính-Xiaomi-34-inch-Mi-Curved-Gaming-Monitor-34-UltraWide-21-9-WQHD-3440×1440p-144Hz-4ms-i.97959351.10978039158
@BaoPhanVN sợ nhất là mấy anh trung quốc này bác nhỉ
Artosis
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@BaoPhanVN Mình thử xài màn hình cong Samsung VA Panel rồi, Màu chán lắm. Không biết con này sao chứ chơi game mà màu chán nhìn chả muốn chơi. Cứ IPS panel cho chắc. Giờ IPS panel refresh rate cũng cao
duckien96
ĐẠI BÀNG
10 tháng
màn của bạn mod có vẻ mới mua
@duckien96 Mới mua mấy tháng bác ạ, còn chưa bóc miếng dán đằng sau kìa
haiyen31
ĐẠI BÀNG
10 tháng
màn bn màu với độ phủ màu là bn mod oii
lyquakha
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@haiyen31 16.7 triệu màu, gam màu rộng 121% sRGB, độ phủ màu 85% NTSC search gg map là ra mà
@lyquakha đúng ạ TT
Khanh2021
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Bác dùng bao nhiêu tiếng 1 ngày, có bị mỏi mắt không
@Khanh2021 mua ở Mi Hà Nội ấy, tôi mua dùng oke lắm bác
@Khanh2021 Dùng oke nên mua, mình cũng mua 1 cái dùng mượt
@minhchau46 Chuẩn rùiii
Mình ở nhà cũng xài 1 con xiaomi phải được 4 năm rồi, mà có 24 inch thôi, đang tính nâng cấp mà tự nhiên đọc được bài này, ý trời.
@Xuân Híu 24 inch không nét bằng 34 inch với màu sắc không đẹp bằng ấy
@Xuân Híu Nên đầu tư bác ạ giờ màn cũng không quá đắt
@Xuân Híu Con 24 k ko gắn được arm nhỉ
@tuanquang_caxc có mấy con 24 inch của xiaomi cơ, cơ mà con của mình không gắn được Arm. Cũng chả nhớ mã là gì.
Lập gia đình rồi mà hai vợ ck vẫn chơi game dc với nhau thì rất hiếm đó nha. 😅
@hongson890 Ham chơi giống nhau nên mới lấy nhau đó bác 😆
Bộ phím chuột fuhlen huyền thoại 😂
@hungdan3010 Bác cũng dùng à
@LinhDanHoang K, ngày xưa mình bán bác à
@hungdan3010
Cười vô mặt
Có con nào dưới 2 củ. Tầm 22 inch tốt cho mắt ko mấy bác ơi. Recomend giúp e một con
@Gió_Nồm đắt xắt ra miếng thôi bác ơi, dưới 2 củ bác nên chọn mua lại thì oke hơn chứ tầm giá đấy khó
Tấm nền gì không thấy nói
devilbs
TÍCH CỰC
10 tháng
@LinhDanHoang Để ý thông tin nhé bạn, tấm nền VA thôi
HDC..xxx
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Chú Cá Mlem Chịu
Vậy cũng lên review cho đc @@
Song Sanh
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@LinhDanHoang Haiz. Có tâm chút bạn ơi. Là màn VA.
Nếu là ips tần số quét cao mà cong như vậy, giá lại cỡ đó, thiên hạ họ mua ầm ầm ko cần phải đợi đến bạn lùa gà đâu.
@Song Sanh mình cũng đang tìm tấm nền gì, chủ thớt bảo IPS đã thấy Ồ. May có các bác confirm, giá 6tr: IPS, màn 34 cong WQHD 21:9 144hz thì đấm các hãng khác không trượt cái nào vào mồm luôn
Ăn đứt màn công của sàm sung
bandbu
TÍCH CỰC
10 tháng
@tinhdg Không đâu, xài thêm mấy tháng đi, mới bán đây này. Dù màn cong của ss như mứt =)))))
n.kien
TÍCH CỰC
10 tháng
Đi làm mà phải bỏ tiền túi mua máy mang tới thì nên chuyển chỗ khác.
@n.kien tự muốn dùng cái ngon thì đổi thôi bác ạ chứ cơ quan vẫn phát máy nha
@n.kien Thường cty họ cấp 1 bộ PC rồi nhưng toàn hàng cơ bản dùng không phê , có điều kiện thì mua vào cty dùng , chổ mình làm cho phép miễn sao không ảnh hưởng đến ai . Mình thì mang cái màn 27 inch vào thay cái 21 inch của cty , mang phím cơ và chuột vào đổi luôn , năng xuất làm tăng lên chúc đỉnh lợi cho cả 2 bên .
Khoa SE
TÍCH CỰC
10 tháng
@ngoinhala Công ty mình cấp máy, cấp màn
Màn là Con Dell 21 inch HD nhìn muốn lòi con mắt
Tức quá mua luôn cái LG 4K có Type C dùng cho đã
Mua xong hôm lại thấy có ông bán con Huawei matte view ngon quá lại cũng mua luôn, giờ đang dùng Huawei
Thực sự đẹp
Sorry các bác em có ít tài liệu nhạy cảm nên làm mờ phía trên
dovanpho
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@n.kien đó là "cơ quan", không phải công ty.
longts
ĐẠI BÀNG
10 tháng
k có 1 chữ về độ phân giải?
@longts 3440 × 1440 nhé
Con này chiến game tuyệt vời lắm luôn
Bác review màn hình mà toàn review mấy thông số j ko đâu, độ phân giải, tấm nền, tần số quét... thì ko thấy nói
noob
TÍCH CỰC
10 tháng
@longprof bọn sale nhảm lừa gà ấy mà 😆)
Trc kia lúc sâm ms ra màn cong, mình cũng vác 1 e về nhưng trả sau đó mấy bữa. Quan điểm của mình:

Màn cong hợp vs chơi game, xem phim nh hơn làm việc, nếu làm content hay bảng tính k nên vì cảm giác nội dung bị cong.

Ở kích thước 34” trở đi thì 4k tạm chấp nhận dc nhưng sẽ vẫn thấy có vẻ rỗ hơn màn phẳng.

Còn chuyện có dải đen thì vì màn cong nên thường là 21:9 nên cái này đánh đổi để chấp nhận thôi.

Khuyên bạn thớt nên làm cái arm ngon ngon thì đảm bảo chất chơi hơn, bàn gọn, mình xài arm xong thì cảm thấy chân đế màn quá vướng và thô kệch😃
@MoonBreathing đáng lưu ý bác ạ
@MoonBreathing Mình đang dùng con LG 34 in thấy cũng ổn.

Do mình code nhiều nên màn to, rộng, chia được 4 tab full màn hình nên rất là tiện.

Đúng như bạn nói, chân đế màn hình quá to, nhờ bạn chỉ giúp hoặc link sản phẩm ARM nào phù hợp với màn 34 in, có thể gắn thêm màn phụ nếu cần.
Không biết sao chứ tôi mà dùng màn hình cong lại thấy mỏi mắt , khó nhìn và chóng mặt hơn màn hình thường
@anhlucky2 do bác dùng không quen chăng
@anhlucky2 Bạn dùng chưa quen, nếu quen rồi bạn sẽ thấy rất thích.
Chưa kể tùy theo ngành nghề, cách sử dụng.
Như mình thì code chủ yếu, nên rất thích màn hình rộng Ultrawide .
Nhà mình dùng con LG 34 in , rất tuyệt vời.
dlcky
TÍCH CỰC
10 tháng
Saler bán hàng à 🤣
NGON LÀNH

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119