IFA 2024

IFA 2024

Microsoft Edge của mình đã thay đổi giao diện, anh em có chưa?

Lư Thế Nghĩa
25/9/2023 4:31Phản hồi: 34
Microsoft Edge của mình đã thay đổi giao diện, anh em có chưa?
Mình hiện tại sử dụng máy tính ở Tinh tế và ở nhà mỗi nơi 1 máy, đều chạy hệ điều hành Windows 10 và lướt web bằng Microsoft Edge, chung 1 tài khoản, có bật đồng bộ hóa. Vừa rồi mình phát hiện Edge ở nhà đã có thay đổi về giao diện, nhiều nhất trong khu vực thiết lập - Settings - nhưng máy ở công ty chưa có. Anh em nếu có xài Edge thì coi thử có thay đổi gì không nha.

Đầu tiên, Microsoft Edge mình xài ở nhà đang chạy phiên bản 116.0.1938.81, tức là nó cũ hơn bản ở công ty. Dù vậy mình bật Settings lên thì thấy có mấy thứ mới, tab Profiles chia nhỏ khu vực ra thay vì chung toàn bộ như trước. Cụ thể hơn, mục Sync, Microsoft Rewards, Import browser data, Profile preferences và Share browsing data with other Windows features được nhóm chung trong Profile settings. Trong khi đó nhóm Microsoft Wallet gồm Payment info, Passwords và Personal info. Phần Manage account vẫn nằm ở đầu tiên, ngay dưới Personal, cho phép tinh chỉnh các phần của tài khoản đăng nhập.

Tính ra thì vẫn đủ 9 mục nhỏ trong Profiles như xưa, nhưng được phân chia ra để dễ quản lý hơn. Cái được thêm vô ở đây là Microsoft Wallet.

Khi nhấn vô Wallet thì Edge sẽ mở 1 tab mới, hiển thị nhiều tùy chọn hơn của riêng phần Microsoft Wallet. Phần Home sẽ tổng quan các thông tin chủ yếu như điểm thưởng, thành viên, cách thức thanh toán, mật khẩu...

Khu vực Appearance có 1 điểm mới mà thể hiện ngay ở góc trên bên trái cửa sổ trình duyệt - Workspaces. Đây là tính năng hỗ trợ người dùng sắp xếp các tác vụ duyệt web theo các cửa sổ chuyên biệt, từng Workspace do người dùng tạo ra sẽ chứa các nhóm tab và mục yêu thích riêng. Workspaces của Edge được lưu và cập nhật tự động, xài được ở mọi nơi với Edge khi đăng nhập bằng tài khoản Microsoft Entra.

Theo mình biết thì hiện tại Workspaces vẫn mở ở chế độ Preview cho người dùng cá nhân, còn chính thức từ Edge bản 116 thì cần có Microsoft Entra ID. Dù vậy mình không chắc/có tài khoản Entra, cũng như không đăng ký thử nghiệm Workspaces nhưng vẫn đang có chức năng này ở nhà. Chung 1 tài khoản đăng nhập/đồng bộ hóa Edge nhưng ở công ty (bản 117.0.2045.41) lại không có, khá lạ.

Anh em có Workspaces hay Settings giao diện mới chưa?

https://tinhte.vn/thread/windows-11-se-khong-con-ep-nguoi-dung-su-dung-edge-nua-chi-it-la-tai-chau-au.3713688/

Windows 11 sẽ không còn ép người dùng sử dụng Edge nữa, chí ít là tại châu Âu

Đối với người dùng Windows không sử dụng Edge làm trình duyệt mặc định sẽ cảm thấy khó chịu khi mở các đường liên kết vì mặc định sẽ dùng Edge, không phải Chrome hay bất cứ trình duyệt nào được thiết lập làm mặc định.
tinhte.vn
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đổi rồi nha mod 😁
Hình như Edge trên Macos đang bị lỗi, tắt bật lại bị logout hết tài khoản.
@heeshun Fix rồi đó bác
@cahoihoang Vẫn chưa bác à, em vừa thử. 117.0.2045.40 (Official build) (x86_64
@heeshun Mình k bị lỗi này trên mac
@heeshun Em xài mac m1 bản stable mới nhất. Bị từ tối t7 tới tối t2 thì hết. Trò đùa của MS 😆
Mình chưa hiểu tính năng Workspace để làm gì lắm. Khác gì việc chia profile ra không ta?
@bhuubao Profile dành cho cá nhân, còn workspace có thể chia sẻ cho teams của bạn
@bsd insight Chia sẻ là sao á? Tức là mình mở 1 tab mới thì bên kia teamate của mình cũng thấy tab đó mở ra hay sao ha?
@bhuubao đúng rồi, bạn sẽ chia sẻ cái workspace này cho các nhân viên, hoặc đồng nghiệp của bạn để cùng làm việc trên các tab. Trong môi trường doanh nghiệp, làm việc team thì cần cái này, còn làm việc cá nhân thì ứ cần
Máy cơ quan windows 10 đã có thay đổi nhưng máy ở nhà windows 11 chua thấy thay đổi gì. Tất nhiên là cùng một tài khoản.
chưa thấy gì
Hôm kia bị lỗi logout hết tài khoản. Chuyển liền lẹ về Chrome 😭😭
@cahoihoang Chrome thiếu side bar chát chít các kiểu thôi chứ dư sức ngon so vs EDGE. https://join.meetsidekick.com/xjpan thử cái này đi còn ngon hơn EDGE

Sidekick : download fast and secure browser for work. Remove tab clutter and be more productive!

Sidekick is the only browser designed for work. Bring together all web tools you use. Stop tab cluttering. Download a fast, private, and secure browser.
meetsidekick.com
EDGE đúng là ngày càng ngon, giờ mình bỏ hết dùng mỗi EDGE
từ lúc dùng edge la chia tay vĩnh viễn Chrome kể cả trên android, edge quá ngon
Lâu nay xài mỗi Edge, tích hợp Bing AI nhờ nó sửa bài nhanh tiện
đã bỏ Egde về lại Chrome 😁
trutan
TÍCH CỰC
một năm
Phiên bản 117.0.2045.43 (Bản xây dựng chính thức) (64-bit)

Không giống của mod

Win11 Enterprise + EDGE Enterprise
Rối rắm, chật lội, nhiều tính năng thừa thải là những gì edge có. Chỉ những thằng ram thủ mới bưng bê edge. Chứ t sài chrome mấy chục năm nay chả thấy vấn đề gì.
Cùng 1 tài khoản mà máy ở chỗ làm đổi rồi, còn máy ở nhà chưa đổi
app Microsoft làm cho macOS giao diện xấu đau đớn. cũng trả tiền mà bị phân biệt đối xử
@Mmonster trả tiền gì
trutan
TÍCH CỰC
một năm
@tiendatmagic Bộ Office là mất tiền mua bản quyền mua mà, trừ khi là cr@ck
@trutan office cho cá nhân rẻ mà bác. Chưa tới 200k . tháng. Muốn giao diện đẹp thì sang Win thôi
trutan
TÍCH CỰC
một năm
@tiendatmagic Thì đúng rồi. MS làm app cho Mac thì ko bao giờ ngon và đẹp như bên Win đc
@trutan haha
Platinum
ĐẠI BÀNG
một năm
Làm sao tắt đồng bộ hoá giữa trình duyệt Edge và Chrome vậy các bro, máy mình bị đồng bộ các trang web từ chrome qua edge, mình ko thích nó chung với nhau,mình muốn dữ liệu web, password của 2 trình duyệt ko chung với nhau đó
@Platinum Cả Chrome và Edge bạn đều tạo 2 profile được mà
dùng trên pc thì ok chứ phiên bản mobile vẫn lag lắm
Em vẫn giao diện cũ. Reward mãi không có cập nhật mới nên toàn đi donate ạ
@dthieu9780 tích đổi voucher được mà b
@dthieu9780 mình đã đổi được voucher 100k mua hàng ở FPT nè, mua hàng dùng thanh toán oke nhen
Làm sao để khoá Profile không cho người dùng máy chung vào profile của mình trên edge nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019