One UI 6.1 mặc định sẽ tắt đi tính năng quản lý thông báo theo danh mục, đây là cách bật lên lại

Pnghuy
1/2/2024 17:36Phản hồi: 21
One UI 6.1 mặc định sẽ tắt đi tính năng quản lý thông báo theo danh mục, đây là cách bật lên lại
Kể từ khi giới thiệu Android 8 Oreo, Google ra mắt một tính năng gọi là kênh thông báo (Notification Channel)s, đây là tính năng cho phép người dùng tuỳ chỉnh về từng loại thông báo của một ứng dụng nào đó được gửi tới điện thoại. Đây là tính năng rất hay của Android, nhưng không hiểu vì lí do gì mà khi cập nhật lên One UI 6.1, Samsung lại tắt nó đi theo mặc định.

Khi mình chuyển dữ liệu từ Galaxy S23 của mình qua Galaxy S24 Ultra, các thiết lập thông báo theo kênh của mình đều bị vô hiệu hoá trên điện thoại mới, mình phải nhận các thông báo mà đáng lẽ mình có thể tắt được nó, và rồi mình tham khảo thì phát hiện ra Samsung đã tắt tính năng này đi trên One UI mới.
Để bật lại Notification Channels, anh em vào Cài đặt → Thông báo → Cài đặt nâng cao → Bật Quản lý danh mục thông báo cho từng ứng dụng là xong. Như vậy, bây giờ anh em có thể quản lý thông báo của các ứng dụng theo từng danh mục như trước.
Ví dụ với Instagram, anh em mở cài đặt của ứng dụng → chọn thông báo → chọn Thể loại thông báo (mặc định lúc đầu sẽ bị tắt). Nếu mình không thích nhận thông báo từ các tài khoản đã theo dõi, mình có thể tắt đi, mình không thích nhận thông báo về mỗi lượt thích trong một bình luận nào đó, mình có thể tắt đi. Quản lý thông báo của Android vốn thông minh và nhiều tính năng hơn so với iOS, nhưng đó là với One UI 6 trở về trước hoặc là Pixel Launcher.

Một tính năng nữa cũng rất hay nhưng mình thấy hầu hết các hãng Android đều mặc định tắt nó đi, đó là lịch sử thông báo (Notification History), tuỳ vào mỗi UI khác nhau mà cách bật tắt có thể khác nhau, ví dụ như Samsung thì họ giấu sau hai ba lớp thiết lập, khá khó để tìm ra.

TOP những tính năng hay trên One UI 6.1: dùng điện thoại làm webcam, bảo vệ pin, màn hình AOD mới

One UI 6.1 là phiên bản phần mềm mới nhất của Samsung dành cho các thiết bị di động, cụ thể là các mẫu Galaxy 24 series mới nhất. Hiện One UI 6.1 cũng mới chỉ có trên các mẫu máy này trong thời gian đầu mà thôi, và One UI 6.
tinhte.vn
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chắc do chồng lấn chức năng , bt cũng đã làm dc như vậy rồi mà .
còn cái lịch sử thông báo theo mình ẩn đi là đúng , chức năng hay tắt thì tiếc mà mở thì sợ " ai đó " nhìn thấy , nên núp lùm vậy là tốt
Nhìn cái viền dưới thật là phê quá đi.
@zer0_7 Dấu luôn nốt ruồi là nhứt nách lun. Hahaha
Riêng thông báo mình thấy của iOS hoạt động ok hơn nhiều. Đơn cử là thông báo Telegram từ các channel. Bên iOS tách biệt ra dễ nhìn. Còn OneUI gom lại với nhau. Nhất là khi thông báo channel cũ chưa đọc. thông báo mới đến nó lại đè lên, nên không biết là thông báo channel nào mới 😁
@blackcat273 bên iOS tách biệt ra nhưng có gộp lại được đâu bác? Còn OneUI có thể gom lại, hoặc tách ra đều được mà>
cabk
TÍCH CỰC
6 tháng
@blackcat273 Quản lý push bên iOS nhứ ***
TyVo
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@blackcat273 pixel cũng như vậy mà bạn
@blackcat273 có tùy chọn cho hiển thị như thế nào mà bác còn phân biệt luôn thông báo loại gì trong ứng dụng gì
a buu
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Tắt tính năng này là SS biết cách chiều lòng thượng đế rồi. Thích app nào thông báo thì bật nó lên. Trước đây mặc định là Open, khi cài ứng dụng mới một lúc sau là đầy thông báo rác, quảng cáo từa lưa
@a buu Chuẩn, toàn shoppe và lazada bắn ầm ầm
@Phuongkak Mình cho nó ngủ sâu luôn. Khi nào cần nó dùng. Nó với thanh t Taxi xanh chuyên chạy ngàm tốn pin mà thường xuyên bị lỗi. Máy nó tự động nhốt luôn. Hagaha
iolna
TÍCH CỰC
6 tháng
@Phuongkak Ha ha mình không cài mấy cái app này. Mà mình hầu như để không làm phiền 24/7 luôn kk.
Thanks mod mình đã tắt được thông báo khuyến mãi của bidv.
Nghe đâu cuối hoaejc giữa tháng 3 s23 sẽ được lên 6.1. Nghe mấy mem trên sam là sẽ không thiếu tính năng nào trừ những tính năng yc phần cứng riêng. Chức năng AI sẽ tải lên cloud cho các server nó xử lý. Giông Enhanced X. Cho nên sẽ không làm khó phần cứng cũng như chip snap gen 2. Hy vọng là thế. Sam cũng đã nói là s23 sẽ chạy tốt các chức năng AI. Nhưng họ cần thêm tg để hoàn chỉnh. Hahaga
thích S24 ultra & plus nhưng nghe nói OneUI vẫn không mượt bằng Hyper OS & camera vẫn chưa ngon bằng cảm biến 1-inch trên đt Tàu nên thôi cũng thấy chưa cần đổi, đỡ tốn tèn. ahihi...
Hun cái nè
Dat0236
TÍCH CỰC
6 tháng
@vinhphucng25 Cam trên di động. Phần mềm quyết định 70%. Cả 2 nhà sản xuất hàng đầu là Apple và Samsung chả dùng 1 inch hay 2 inch nhưng chất lượng vẫn cực kì xuất sắc. Quan trọng là trải nghiệm chứ không phải lý thuyết.
ChauNC
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@Dat0236 Tôi đang dùng mi 13 pro và S23 Ultra đây.
Ảnh thiếu sáng, mà không, ảnh nói chung, mi 13 Pro bóp chết tươi S23 về chất gồm cả độ sâu màu, chi tiết, dải nhạy sáng... Nhưng phần mềm chụp và edit ảnh nhanh mặc định (theo máy) thì Mi 13 khá ngu
Dat0236
TÍCH CỰC
6 tháng
@ChauNC Ok. Bóp chết tươi 😄
@ChauNC Màn xiaomi có độ trong nhất định thì ảnh sáng hơn. Màn samsung thiên về bão hòa và có thể hòa trộn nâng tông màu thì ảnh rực rỡ
iolna
TÍCH CỰC
6 tháng
Cái lịch sử thông báo trên máy Samsung thì mần ở đâu ra nhỉ các bác? Hiện tại em đang dùng cái NotiStar của Goodlock. Em nghĩ là chức năng chắc cũng tương đương nhau nhưng nếu đã có built-in sẵn thì mình nên dùng, cài thêm NotiStar có lẽ hơi thừa thì phải.
Hudson
TÍCH CỰC
5 tháng
@Pnghuy Mod cho mình hỏi chút. Mình đang dùng S24 Ultra và gặp phải tình trạng âm báo tin nhắn của các app Zalo, Messenger, Viber, Telegram,... đều tự thay đổi giống với âm báo tin nhắn văn bản. Điều này khiến mình bị bối rối khi không biết vừa có tin nhắn đến từ app nào. Mình đã vào cài đặt để tìm mục thiết lập lại âm báo mặc định của các app đó nhưng không thấy.
Trước khi đổi qua máy này, mình dùng Z Flip 3 nhưng không thấy bị tình trạng như vậy. Không biết có phải do UI 6.1 không nhỉ?
Mod biết cách nào khôi phục lại âm báo tin nhắn mặc định của app thì hướng dẫn mình với. Xin cảm ơn!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019